

**JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA**

**OFISI YA RAIS – TAMISEMI**



Namba za simu

Shule ya Sekondari Makiba

Mkuu wa shule **0754630571/0787847981**

S.L.P 13818,

Makamu Mkuu wa Shule **0754 233280**

Tarehe.....

Uhasibu **0752 509066**

**KUMB.NA.MSS/K.5/2018**

Mzazi/Mlezi wa Mwanafunzi .....

S.L.P .....

**YAH: MAELEKEZO YA KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI MAKIBA KIDATO  
CHA TANO HALMASHAURI YA MERU MKOA WA ARUSHA MWAKA 2018.**

1. Nafurahi kukutaarifu kuwa mwanao amechaguliwa kujiunga na Kidato cha Tano katika shule hii mwaka 2018 tahasusi ya (i) **CBG**..... (ii) **HGL**..... . Shule ya Sekondari Makiba ipo umbali wa kilometa **53** Kusini/Mashariki mwa jiji la **ARUSHA** kusini mwa mji mdogo wa Kikatiti barabara ya Moshi-Arusha. Usafiri wa basi kutoka jijini Arusha unapatikana katika kituo kidogo cha mabasi(stendi ya HIACE Kikatiti) jijini Arusha. Kwa wale ambao watakaoshukia kituo kikuu cha mabasi Arusha mjini nauli kutoka Arusha mjini mpaka Kikatiti ni shilingi **1,000/=** tu. Usafiri kutoka Kikatiti kuja Makiba unapatikana kila siku kwa pikipiki nauli ya tsh **5,000/=** unaweza kuwasiliana kwa namba za simu upate maelezo zaidi.

Muhula wa masomo unanza tarehe **2/07/2018** hivyo mwanafunzi anatakiwa kuripoti shuleni tarehe **2/07/2018** kuanzia asubuhi saa **2:00** mpaka saa **10:00** jioni.Mwisho wa kuripoti ni tarehe **17/07/2018**.

**2. Mambo muhimu ya kuzingatia ni:-**

**2.1 SARE YA SHULE(SCHOOL UNIFORM)**

- a) Mashati mawili (2) meupe,yenye mikono mirefu yasio na maridadi yasiyoonyesha ndani (non transparent) na sio la kubana mwili.
- b) Suruali mbili (2) rangi ya kaki yenye marinda mbili (2) (suruali ya *mnyonyo* haziruhusiwi kabisa ikikamatwa itaharibiwa)
- c) Sweta rangi ya ugoro.
- d) Nembo ya shule kwenye mashati inachapishwa shuleni kwa gharama ya shilingi **2,000/=**

- e) Tai rangi ya kaki iwe ndefu kiasi.
- f) Sare ya michezo ni rangi ya bluu (jezi ya timu ya taifa letu ni pamoja na kaptula na soksi)
- g) Viatu vya shule ni vyeusi vya kufunga na kamba vyenye visigino vifupi visivyo na urembo, vinapakwa rangi viatu vyenye visigino virefu, visivyo na soli, ama vya plastic havitakiwi. Atakayekiuka atachukuliwa hatua za kinidhamu.
- h) Soksi jozi mbili nyeusi
- i) Mkanda wa kuvalia suruali ni mweusi wa ngozi usio na balkon kubwa isyokuwa na picha yeyote
  
- k) Nguo za kushindia (shamba dress) T'shirt ya rangi ya kijani shingo ya mduara isiyo na maandishi yeyote na suruali ya rangi ya ugoro.

## 2.2 Ada na michango ya shule:-

- a) Ada ya shule kwa mwaka ni shilingi **70,000.00** na unaweza kulipa kiasi cha shilingi **35,000.00** kwa muhula au kulipa ada yote kwa maramoja. Fedha hizo zilipwe kwenye akaunti ya shule **MAKIBA SECONDARY SCHOOL, SCHOOL FUND ACCOUNT 40801605521 NMB** ( tafadhali andika jina la mwanafunzi kwenye *pay in slip*).
- b) Michango inayotakiwa kulipwa na kila mzazi ni:-
  - i. Shilingi **15,000/=** kwa ajili ya ukarabati wa samani.
  - ii. Shilingi **6,000/=** kwa ajili ya kitambulisho na picha.
  - iii. Shilingi **20,000/=** kwa ajili ya taaluma kwa mwaka.
  - iv. Shilingi **30,000/=** kwa ajili ya kuwalipa wapishi, walinzi na vibarua wengine kwa mwaka.
  - v. Shilingi **10,000/=** kwa ajili ya huduma ya kwanza. Tshs **5,000/=** na Bima ya afya (CHF)Tshs. **5,000/=** kwa wale wenye bima ya afya ya taifa atalipia huduma ya kwanza tu.
  - vi. Shilingi **20,000/=** *mitihani ya kujipima mock.*
  - vii. Fedha ya tahadhari **5,000/=** na fedha hii hairejeshwi.  
Jumla ya ada na michango yote ni shilingi **178,000/=**
- c) **MAHITAJI YA LAZIMA UNAYOTAKIWA KULETA**
  - i. Ream ya karatasi 1 kwa mwaka aina ya NOPA au ROTATRIM.
  - ii. Vitabu vya masomo hivi ni kwa ajili ya kumsaidi mwanafunzi kwenye masomo yake ya binafsi ***A.E Tungilayo (2013) General Study Secondary Education. Mikumi Publishers Dar es salaam*** (kitabu hiki kitatumiwa na wanafunzi wa michepuo yote) na kwa wale wa masomo ya sayansi vitabu ni ***Advanced Chemistry (Cambridge Low Price Edition), Ramsden, Conceptual Chemistry (Chand XI na XI) na Physical Chemistry (Mzumbe Book Project).***
  - iii. Dissecting kit kwa wanafunzi wa Biology.
  - iv. Scientific calculator.
  - v. Mathematical set, kalamu za wino (bluu/nyeusi ball pens za kumtoshia), penseli na vifaa vingine vya kujifunzia.
  - vi. Madaftari (counter books) ya kutosha masomo 10.
  - vii. Jalada (File cover) mawili rangi ya khaki kwa ajili ya kufungulia faili na la kutunzia mitihani na majaribio yako.

- viii. Kamusi kubwa ya kingereza (Dictionary) kati ya Oxford au Cambridge.
- ix. Begi au mfuko mzuri wa kukeka vifaa vya shule.
- x. Sanduku imara la kuhifadhi mali yako. Tutapokea sanduku moja tu **'TRANKA'**
- xi. Mahitaji yote ya bafuni mfano sabuni, mafuta, mswaki, taulo n.k.
- xii. Godoro futi 3 kwa 6
- xiii. Mashuka pair 2 rangi, foronya 1 (vyote hivi rangi ya bluu bahari) blanket 1 na chandarua 1 rangi yeyote vyote viwili.
- xiv. Vyombo vya chakula (sahani, bakuli, kijiko na kikombe).
- xv. Ndoo mbili ndogo zenye mifuniko.
- xvi. Kwanja 1, jembe 1, mifagio ya ndani na nje kwa ajili ya usafi.
- xvii. Ulete result slip shuleni

## **SHULE YA SEKONDARI MAKIBA**

### **SHERIA ZA SHULE**

**Kauli mbiu ya shule yetu ni** ***MBELE DAIMA NYUMA MWIKO.***

Lengo letu ni kumjenga mwanafunzi kuwa na mwenendo mzuri na hivyo kumwezesha kufanikisha lengo la alichokifuata hapa. Sheria hizi zitasaidia kuleta hali ya AMANI, UMOJA na FURAHA shuleni nakumfanya kuwa raia bora. Kila mwanafunzi aje nania ya KUSOMA KWA BIDII na ajitahidi kuishi vizuri katika jumuiya ya MAKIBA SEKONDARI.

Kwa upande wa shule sisi WALIMU pamoja na WAFANYAKAZI WASIO WALIMU tutajitahidi kuishi, kumfundisha na kumlea mototo lakini tutashindwa katika kazi hii bila ushirikiano mzuri wa wazazi /walezi.

Vifuatavyo ni vifungu muhimu vya sheria za shule. Kila mmoja anapaswa kuzifuata kwa ukamilifu.

- Lugha inayotumika darasani na nje ya darasa ni kingereza tu. Hii inasaidia kuleta ufanisi katika masomo.
- Kwa vile shuleni ni mahali pa kusoma inatakiwa pawe na ukimya hasa sehemu za madarasani.
- Kila mwanafunzini lazima ahudhurie vipindi vyote vinavyompasa kama ratiba ya shule inavyo onyesha. Kazi za mikono ni moja ya elimun inayotolewa hapa shuleni. Kila mmoja lazima ashiriki bila utegaji.
- Hairuhusiwi kupeleka chakula nje ya bwalo la chakula kama bwenini. Wapo wahuusika watahakikisha kuwa wagonjwa wanapelekewa chakula. Mwanafunzi haruhusiwi kuleta chakula cha aina yeyote arudipo shuleni toka likizo au arejeapo baada ya kupata kibali kutoka nje. Hii ni kwa ajili ya afya yako.
- Mavazi yote ya binafsi haya hitajiki hapa shuleni kwa ndani ya shule muda wote ni kuvaa sare na nguo za kushindia tu (shamba-dress).

- Mwanafunzi haruhusiwi kukaa na dawa bwenini ya aina yeyote. Kwa mwanafunzi mwenye dawa atoe taarifa kwa Patroni ili aweze kuhifadhiwa. Mwanafunzi haruhusiwi kupeana dawa bwenini.
- Mwanafunzi haruhusiwi kuwa na vyombo vya muziki kama vile radio, walkman, earphone na headphone vitu kama vile kamera n.k.
- Mwanafunzi haruhusiwi kabisa kuwa na simu au kumiliki simu.
- Wizi, matusi na ugomvi haviruhusiwi kabisa shuleni.
- Mwanafunzi haruhusiwi kumiliki silaha au kuwa na vitu vya hatari vya ncha kali kama vile visu, nondo, rungu n.k.
- Kila mmoja anawajibika kuvitunza kwa uangalifu wa hali ya juu vifaa vyote vya shule atakavyo kabidhiwa na asivyokabidhiwa. Uharibisu au upotevu wowote utakaotokea gharama za matengenezo au fidia zitalipwa na atakayefanya uharibifu huo.
- Kila **IJUMAA**, **JUMAMOSI** na **JUMAPILI** wale waendao kusali kwenye madhehebu mbalimbali watavaa sare za shule na kurudi baada ya sala zao kukamilika wahikurudi na kuendelea na ratiba ya shule.
- Kila mwanafunzi anategemewa kuwa na heshima watu wote hapa shuleni pamoja na uongozi wa shule na uongozi wa wanafunzi atumie lugha safi kwa watu wote na atatoa matatizo yake kwa viongozi wake kwa kufuata utaratibu husika.
- Ni marufuku mwanafunzi kwenda kwenye nyumba za walimu/wafanyakazi wa shule bila kibali.

**3. MAKOSA YATAKAYOSABABISHA MWANAFUNZI KUFUKUZWA SHULE.**

- (i) Wizi.
- (ii) Kutohudhuria masomo kwa zaidi ya siku 90 bila taarifa/ utoro.
- (iii) Kugoma na kuhamasisha mgomo.
- (iv) Kutoa lugha chafu kwa wanafunzi wenzake, walimu/ walezi na jamii kwa ujumla.
- (v) Kupigana mwanafunzi kwa mwanafunzi, kumpiga mwalimu au na mtu yeyote Yule.
- (vi) Kufuga ndevu.
- (vii) Ulevi au unywaji wa pombe na matumizi ya madawa ya kulevya.
- (viii) Uvutaji wa sigara.
- (ix) Uasherati, uhusiano wa jinsi moja, kuoa.
- (x) Kushiriki matendo ya uhalifu, siasa na matendo yoyote yale yanayovunja sheria za nchi.
- (xi) Kusababisha mimba au kumpa mimba msichana.
- (xii) Kutembelea majumba ya starehe au nyumba za kulala wageni.
- (xiii) Kumiliki, kukutwa au kutumia simu ya mkononi katika mazingira ya shule.
- (xiv) Kudharau bendera ya Taifa na Wimbo wa Taifa.
- (xv) Kufanya jaribio lolote la kujiua, au kutishia kujiua kama kunywa sumu n.k.
- (xvi) Uharibifu wa mali ya umma kwa makusudi.

**4. Viambatanisho na Fomu Muhimu.**

- a) Fomu ya Uchunguzi wa Afya (Medical Examination Form) ambayo itajazwa na Mganga Mkuu wa hospitali ya Serikali.
- b) Fomu ya maelezo binafsi kuhusu historia ya mwanafunzi/ mkataba wa kutoshiriki katika mgomo, fujo na makosa ya jinai.
- c) Fomu ya mzazi kukiri kukubaliana na sheria, kanuni kulipa ada, michango na maelekezo mengine yatakayotolewa na shule.
- d) Michoro ya muonekano wa mavazi sare za shule jinsi zitakavyo shonwa.
- e) Picha nne za Wazazi na Ndugu wa karibu wa mwanafunzi shuleni pamoja na namba zao za simu.

*Tafadhari soma kwa makini maelezo/ maagizo haya na kuyatekeleza kikamilifu.*

**KARIBU SANA KATIKA SHULE HII.**

Saini ya Mkuu wa Shule .....

Jina la Mkuu wa Shule.....

Mhuri wa Mkuu wa Shule .....

*\*Kumbuka\* Shule haitoi mlo maalumu (special diet) kwa wale wote wenye matatizo ya kiafya/magonjwa sugu*

*Kama hujaripoti shuleni hadi ifikapo tarehe 17 Julai 2018 utahesabiwa kuwa umeikataa nafasi hii.*

*Mwanafunzi hataruhusiwa kuingia darasani bila kulipa ada na michango mingine yote . Hakikisha unatimiza mahitaji yote kuepuka usumbufu usio wa lazima.*

**SHULE YA SEKONDARI MAKIBA**  
**FOMU YA KUJIANDIKISHA SHULENI**  
**HABARI ZA MZAZI/ MLEZI**

1. Jina kamili la baba.....
2. Kazi yake.....
3. Jina kamili la Mama.....
4. Kazi yake.....
5. Jina kamili la Mlezi (iwapo motto haishi na wazazi wake).....
6. Kazi na Anwani ya Mzazi /Mlezi.....
7. Nyumbani kwa baba (alipozaliwa mototo) au ‘Place of Domicile’  
Kijiji/Mtaa..... Wilaya.....  
Kata..... Mkoa.....  
Tarafa.....
8. Anwani ya mahali pa kazi ya baba.....
9. Anwani ya mahali pa kazi ya mama.....
10. Mtoto anaishi na (i) Baba tu (ii) Mama tu (iii) Wazazi wote (iv) Walezi

\* Kata isiyohusika\*

11. Dini ya baba..... Dhehebu.....  
Dini ya Mama ..... Dhehebu.....  
Dhehebu analotoka mwanao.....
12. Anwani kamili ya nyumba ambapo mtot atakuwa anakwenda siku za likizo .....
13. Mimi ..... (Baba/Mama/Mlezi wa .....

Nathibitisha kuwa taarifa hiyo hapo juu ni sahihi na naahidi kushirikiana na walimu il kuhakikisha kwamba kijana wangu anakuwa na tabia nzuri, mchapa kazi na mwenye bidii ya masomo

Tarehe .....

Jina na sahihi ya Mzazi/Mlezi

**FOMU YA KUKUBALI NAFASI NA UTII**

Mimi..... ( jina kamili)

Kidato cha..... mwaka .....

Nakubali na naahidi kufuata sheria na taratibu za shule kama zilivyopangwa . Nikienda kinyume nichukuliwe hatua za kinidhamu.

Tarehe ..... ..

Jina na sahihi ya Mwanafunzi

Tarehe ..... ..

Sahihi ya Mkuu wa Shule

Mimi Mzazi/ Mlezi wa ..... nimesoma na kuelewa /kukubaliana na sheri na kanuni za shule . Endapo mtoto wangu atashindwa kufuata hayo yote hatua kali dhidi yake zichukuliwe ikiwa ni pamoja na kusimamishwa masomo

Tarehe ..... Jina na sahihi ya Mzazi/ Mlezi.....

Tarehe ..... Jina na sahihi ya shahidi.....

Tarehe ..... Sahihi ya Mkuu wa shule .....