

**JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA**  
**OFISI YA RAIS TAMISEMI**  
**HALMASHAURI YA WILAYA YA MKALAMA**  
**SHULE YA SEKONDARI IGUGUNO**

**S.L.P 55**

**SINGIDA**

**SIMU 0754-011960**



TAREHE:.....

KUMB.NA.IGSS/JI/VOL01/02

MZAZI WA.....

S.L.P:.....

.....

**YAH: KUJIUNGA NA KIDATO CHA TANO MWAKA 2018/2019**

Ninayo furaha kukuarifu kuwa mwanao .....

Amechaguliwa kujiunga na Kidato cha Tano hapa Iguguno Sekondari katika tahasusi ya.....

Ni matumaini yetu kuwa wewe Mzazi/Mlezi utashirikiana na Uongozi wa Shule katika malezi ili mwanao aweze kuitumia nafasi hii adhimu kwa manufaa yake na Taifa kwa ujumla.

Shule yetu itafunguliwa na masomo kuanzia tarehe 02/07/2018. Ili kuwezesha usajili kufanyika kwa ukamilifu, mwanao anashauriwa kufika shuleni siku hiyo na kuripoti ofisi ya usajili. Mwisho wa kuripoti ni tarehe 09/07/2018 baada ya hapo nafasi yake itapangiwa mwingine.

Mzazi/Mlezi ni wajibu wako kulipa karo ya shule na michango yote ta shule. Ieleweke kuwa siyo jukumu la Mkuu wa shule kusamehe kulipa karo bali wewe Mzazi.Mlezi ufanye mipango ya kupata mlipa karo na michango hiyo.

**Nb: Mwanao hataandikishwa shuleni bila kukabidhi ofisini nakala halisi na nakala ya vivuli vya vyeti vilivyoagizwa katika ukurasa wa 07 na fomu zote za usajili zilizoambatanishwa katika barua hii ya kujiunga zikiwa zimejazwa kikamilifu viambatisho A,B na C ukurasa wa 8, 9 na 10 HARUHUSIWI KUWEPO SHULENI BILA KUSAJILIWA.**

## MAHALI SHULE ILIPO

Shule ya Sekondari Iguguno ipo Mkoa wa Singida Wilaya ya Mkalama, kilometa 32 toka Singida Mjini. Usafiri wa kufika Iguguno kutoka stendi ya mabasi hadi shuleni mwanao anaweza kutumia usafiri wa Daladala hadi Iguguno.

Kwa kawaida bei ya daladala ni Tsh. 2,000 na kutoka Iguguno stendi hadi shuleni atatumia usafiri wa Bodaboda nauli ni Tsh. 1,000.

### A. ADA NA MICHANGO

Fedha zote za ada na michango zilipiwe benki kwa kuzingatia maelekezo ya namna ya kulipa yaliyotolewa hapo chini. Hati ya malipo (BPS) iandikwe majina ya mwanafunzi na kidato (Mfano: **Hamisi Juma James F.5 HGL**) usiandike jina la mlipaji (mzazi /mlezi). Mwanafunzi alete shuleni “Original Bank Pay in Slip” (BPS) mbili. BPS hizo amkabidhi mhasibu na atapewa stakabadhi. Hatupokei fedha taslimu.

**NB: HAKIKISHA KUWA MWANAO ANALIPA MICHANGO YOTE NA ANGALAU ADA YA MUHULA MMOJA ANAPOKUJA SHULENI KWA MARA YA KWANZA KWA AJILI YA KUANDIKISHWA SHULENI.**

NAMNA YA KULIPA MICHANGO MBALIMBALI YA SHULE KUPITIA BENKI (NMB)

Michango ya shule italipwa kama ifuatavyo:-

1. ADA TSHS. 70,000 kwa mwaka, au Tshs. 35,000 kwa muhula. ITALIPWA KWENYE A/C No. **5061100154**. Jina ni **IGUGUNO SECONDARY SCHOOL RECURRENT**. Si vinginevyo
2. MICHANGO MBALIMBALI ITALIPWA KWENYE AKAUNTI **5061100154** JINA LA AKAUNTI NI **IGUGUNO SECONDARY SCHOOL RECURRENT** si vinginevyo.

Tafadhali zingatia utaratibu huu bila kukosea na Original Bank Pay in Slip aje nayo shuleni.

**USIWEKE FEDHA ZA MATUMIZI YAKO KWENYE AKAUNTI HIYO.** Andika nyuma mchanganuo wa michango uliyolipa pamoja na majina yako kamili

### B. MCHANGANUO WA MALIPO

A. Ada kwa mwaka Tshs. 70,000, muhula Tshs. 35,000. Ilipwe A/C No. **5061100154** tu.

B. Michango mingine ilipwe A/C No. **5061100154** tu.

- i. Fedha za tahadhari..... Tshs. 5,000 mara moja ( haitarejeshwa)
- ii. Kitambulisho..... Tshs. 6,000 mara moja
- iii. Nembo ya shule .....Tshs. 2,000 mara moja
- iv. Kuimarisha taaluma .....Tshs.20,000 kila mwaka wa masomo
- v. Ulinzi na wapishi .....Tshs. 30,000 kila mwaka wa masomo
- vi. Mchango wa samani .....Tshs.15,000 mara moja
- vii. Ukarabati mdogomdogo .....Tshs. 10,000 kila mwaka wa masomo

viii. CHF na huduma ya kwanza .....Tshs. 5,000 kila mwaka wa masomo

ix. Mahafali kidato cha tano (V).....Tshs. 10,000/=

x. Mahafali kidato cha sita (VI).....Tsh. 15,000/=

## C. SARE ZA SHULE

### (a) Wavulana

i. **Sare ya darasani**, Suruali mbili rangi “Dark Blue” zenye mifuko miwili pembeni kwa mbele, mfuko mmoja nyuma upande wa kulia, isiwe box pocket, marinda mawili kila upande kwa mbele. Suruali iwe saizi ya kawaida isiyoshika, kubana mwili (kimodo) inchi 17 upana usawa wa kuanzia soli ya kiatu, yenye mkunjo kwa chini (turn up) na isiwe na urembo wowote. (Mlegezo hautakiwi)

ii. **Sare za kushindia**, mwanafunzi aje na suruali 02 za rangi ya kaki, T-shirt 2 za njano zenye kola na mfuko mmoja zisizokuwa na maandishi yoyote

### (b) Wasichana

i. **Sare ya darasani**: Sketi 2 za “Dark Blue” rinda chache na siyo tatu lazima iwe ndefu ivuke magoti

ii. Kwa waislamu watashona nusu kanzu nyeupe mbili ambazo ni ndefu kidogo ikiambatana na hijabu nyeupe mbili ndefu kidogo.

iii. **Sare ya kushindia** (Shamba dress), sketi 2 ndefu za rangi ya kaki na T-shirt 2 za njano zenye kola na mfuko mmoja zisizo na maandishi/urembo wowote.

(c) Mashati mawili meupe (Tretioni) ya mikono mirefu mfuko mmoja kwa wote.

(d) Viatu vya ngozi vyeusi **vyenye kamba** jozi mbili, visiwe na visigino virefu. “Safari boots na viatu vya wazi” haviruhusiwi.

(e) Soksi (Stockings) jozi mbili au zaidi za rangi nyeusi (**wavulana**), nyeupe (**wasichana**) zisizo na mistari.

(f) Tai “Dark Blue” ndefu usawa wa tumbo isiyo na mchanganyiko wa rangi nyingine yoyote

(g) Mkanda wa ngozi mweusi wenye upana wa kawaida (usiwe na chater yoyote) wavulana tu.

(h) Sweta la shule ni rangi ya “Dark Blue” kola ya V, makoti hayaruhusiwi

(i) **Atakayekuja na nguo isiyo sare ya shule atarudishwa nyumbani.**

(j) Mwanafunzi atokapo nje ya shule anatakiwa kuvaa shati jeupe la shule na suruali/sketi ya rangi ya “**Dark Blue**”.

(k) Nguo za michezo mwanafunzi aje na:-

i. Tracksuit ya rangi ya zambarau

ii. Bukta ya rangi ya bluu.

iii. T-shirt ya rangi ya bluu.

iv. Raba kwa ajili ya michezo.

#### **USAFI BINAFSI WA MWILI**

- ❖ Nywele fupi za kuchana kwa kitana kidogo kunyoa kiduku/panki ni marufuku.
- ❖ Ndevu na mustachi havitakiwi.
- ❖ Kuoga kila siku ni lazima.
- ❖ Huruhusiwi kufuga kucha na kupaka rangi kwenye kucha na mdomo.
- ❖ Kuvaa kofia, bangili, herein, kipini, kidani, (mkufu) na kikuku haviruhusiwi shuleni

#### **D. VIFAA VYA SHULE**

- i. Bunda 1 la karatasi za “Photocopy A4” na ufagio wa chelewa mmoja kuletwa kila mwanzo wa mwaka wa taaluma.
- ii. Vifaa vya usafi ni:-  
Rake yenye mpini wa chuma, sweeper moja , kwanja moja, Panga zito chapa mamba yenye mpini wa mti, ndoo lita 10, jembe lenye mpini na Brash ya kusafishia chooni (TOILET BRUSH) kila mwanafunzi

#### **E. MAHITAJI YAKE BINAFSI**

- i. Fedha za matumizi binafsi pamoja na nauli. Ni vizuri akifungua akaunti ili kuifadhi fedha hizo shule inaweza kusaidia zoezi la kufungua akaunti benki akifika shuleni umpatie kiasi cha fedha kwa ajili hiyo.
- ii. Taulo, Ndala, Mswaki, Dawa ya meno, Sabuni, mafuta ya kupaka, Ndoo ya kuogea na chombo cha kutunzia maji ya kunywa( kidumu cha lita (5) tano).
- iii. Sahani, bakuli, kijiko na kikombe (vyombo vya chakula)
- iv. Madaftari makubwa 8 (counter Book Quire 3), kalamu za kutosha, ruler na penseli.
- v. “Scientific Calculator” na “mathematical set” kwa wanafunzi wanaosoma Hisabati, sayansi na Geografia na kutokana na uhaba wa vitabu mzazi mnunulie vitabu mwanao orodha imeambatanishwa.
- vi. Faili moja kwa kila somo kwa ajili ya kutunzia vitini (handouts) mbalimbali na karatasi zake za majaribio na mitihani ya muhula.
- vii. Aje na godoro futi  $2\frac{1}{2}$  kwa 6, shuka (Polytex) light blue jozi moja, blanketi moja na chandarua ya ukubwa wa futi 3 kwa 6, ya duara, mto na foronya ya rangi ya kijani kibichi.

**\*Vifaa vyote vilivyoagizwa vitakaguliwa katika ofisi ya usajili kabla ya mwanafunzi kusajiliwa**

**Mawasiliano:** Mzazi/Mlezi utatumia namba za simu zifuatazo kwa mawasiliano na mwanao

- i. 0693 –401441 **PATRON** (mwalimu mlezi wa kiume kwa wanafunzi wa kiume tu)
- ii.075 –911908/0785-709468 **MATRON** (mwalimu mlezi wa kike kwa wanafunzi wa kike tu)

**F. MATIBABU:** Matibabu yanafanywa kwenye kituo cha afya hapa Iguguno kwa kutumia mpangowa tiba kwa kadi (**TIKA**) Wanafunzi wenye kadi za Bima ya afya hawana haja ya kulipa mchango wa matibabu kwa kuwa wanaweza kutumia kadi zao. Ila watalipa Tsh. 4,000/= kwa ajili ya huduma ya kwanza (usafiri) kwa mwaka anapokuwa anaumwa.

**G.** Wanafunzi wote wa machaguo (Combinations) ya sayansi na uchumi isipokuwa wa PCM na EGM wanalazimika kusoma somo la hisabati la BAM (Basic Applied Mathematics)

#### **H. MIPAKA YA SHULE.**

- i. Mipaka ya shule iko wazi na utakapofika hapo utaonyeshwa
- ii. Hairuhusiwi kutoka nje ya mipaka hiyo bila kibali cha Mkuu wa Shule na lazima mwanafunzi avae sare za shule akitoka nje.

#### **I. SEHEMU AMBAZO MWANAFUNZI HARUHUSIWI KUTEMBELEA**

- i. Ni marufuku kutembelea sehemu zifuatazo wakati wowote hata anapokuwa likizo
  - a) Vilabu vyote vya pombe (Bar na night clubs)
  - b) Majumba ya starehe (Cinema halls, Disko halls n.k)

Zingatia kuwa Masomo yote isipokuwa ya Kiswahili yanafundishwa kwa lugha ya kiingereza. Mwanafunzi anatakiwa kufanya juhudi za makusudi kujifunza lugha hiyo ya mawasiliano na ni lazima kila mwanafunzi kushiriki katika midahalo, debate na michezo angalau mmoja kati ya michezo iliyopo shuleni.

**J. WAKATI WA LIKIZO:** Mwanafunzi haruhusiwi kubaki shuleni wakati wa likizo. Hivyo Mzazi/Mlezi hakikisha unamtumia mwanao fedha za kutosha kwaajili ya nauli wakati shule inapokaribia kufungwa.

#### **(K) SHERIA NA KANUNI MUHIMU ZA SHULE**

Shule inaendeshwa kwa mujibu wa **Sheria Ya Elimu Na.25 Ya Mwaka 1978** pamoja na marekebisho yake. Aidha inazingatia miongozo yote iliyotolewa na itakayotolewa na Wizara zenye dhamana ya Elimu nchini. Anatakiwa kuzingatia mambo ya msingi yafuatayo na yatafafanuliwa mara kwa mara baada ya kuripoti shuleni:

- i. Heshima kwa viongozi, Wazazi, wafanyakazi wote, wanafunzi wengine na jamii kwa ujumla ni jambo la lazima.

- ii. Mahudhurio mazuri katika kila shughuli ndani na nje ya shule na kukamilisha kazi ni muhimu.
- iii. Kutimiza kwa ukamilifu maandalio ya jioni na usipige kelele uwapo darasani.
- iv. Kuwahi katika kila shughuli za shule na nyingine atakazopewa.
- v. Kufahamu mipaka ya shule na kuzingatia kikamilifu maelekezo juu ya kuwepo ndani au nje ya mipaka hiyo wakati wote.
- vi. Kutunza usafi wa mwili na mazingira ya shule ni lazima kwa kila mwanafunzi.
- vii. Kuvaa sare za shule wakati wote wa shule na anapotoka nje ya eneo la shule.
- viii. Kuzingatia ratiba ya shule wakati wote.
- ix. Mwanafunzi hataruhusiwa kumiliki simu ya mkononi, kamera, redio wala kuongea na mgeni asiyeruhusiwa shuleni
- x. Mwanafunzi hataruhusiwa kuvaa nguo zisizo sare za shule wakati wote awapo hapa.
- xi. Mwanafunzi haruhusiwi kusomea nje ya madarasa, bwenini au bwaloni au darasa lisilo lake.
- xii. Kutumia lugha ya heshima kwa walimu na watu wengine hata wao kwa wao.
- xiii. Ni ofisi ya shule tu itakayopokea taarifa za dharura za mwanafunzi kama vile msiba, ugonjwa nk.
- xiv. Hairuhusiwi wanafunzi kuandikiana barua
- xv. Mwanafunzi aingiapo ofisini lazima apige/agonge hodi kabla ya kuingia
- xvi. Mwanafunzi awapo safarini lazima avae sare za shule.
- xvii. Hairuhusiwi kwenda kwenye nyumba za watumishi bila ruhusa maalumu.
- xviii. Upotevu/uharibifu wowote bwenini/darasani utalipwa na wakazi husika.
- xix. Huruhusiwi kuwa bwenini wakati wa masomo au kuwa darasani wakati na kulala. (Ni lazima kufuata ratiba ya kila siku ya shule)
- xx. Ni marufuku kutoka shuleni bila ruhusa ya maandishi.

#### **L. MAKOSA YANAYOWEZA KUSABABISHA KUFUKUZWA SHULENI**

1. Wizi
2. Uasherati, Ubakaji na Ushoga
3. Uvutaji bangi
4. Ulevi wa pombe au madawa ya kulevya kwa mfano cocaine, mirungi, kuberi n.k
5. Kutofika sehemu ya parade/Roll call, kulala nje ya shule(utoro)
6. Kupigana au Kupiga
7. Kuharibu kwa makusudi mali ya Umma

8. Kudharau bendera ya Taifa, viongozi, walimu na vitu vya kitaifa.
9. Kuoja/Kuolewa, kupata/kutoa mimba, kusababisha mimba nje au ndani ya shule.
10. Ubaguzi wa aina yoyote (dini, kabila, jinsi, nk).
11. Kupatikana na simu ya mkononi shuleni.
12. Kugoma, kuchochea na kuongoza au kuvuruga amani, mali na usalama wa shule na watu kwa ujumla.
13. Kukataa adhabu kwa makusudi
14. Utoro wa zaidi ya siku 90 bila ruhusa ya maandishi.
15. Kushiriki matendo ya uhalifu, siasa na matendo yoyote yanayovunja sheria za nchi.
16. Kuonywa mara 3 bila kubadilika.
17. Kufanya jaribio lolote la kujiua au kuua (kwa kutumia sumu, kamba, dawa nk)

#### **M. MAMBO MENGINE MUHIMU YA KUJA NAYO**

- i. Unapaswa kuja na fomu zilizoambatanishwa na barua hii zikiwa zimejazwa. Fomu hizo ni viambatanisho **A, B** na **C**
- ii. Nakala ya cheti cha kuzaliwa na result slip ya matokeo ya kidato cha nne 2016.
- iii. Mwanafunzi aje akiwa amevaa suruali/sketi ya khaki na T – Shirt ya njano (Plain)
- iv. Mwanafunzi aripoti kabla ya saa kumi na mbili jioni ikizidi hapo hatapokelewa.
- v. Kufanya majaribio na mitihani ni **LAZIMA** sio **hiari** na taarifa za maendeleo lazima zipelekwe kwa Mzazi/Mlezi kwa wakati na mrejesho/ maoni ya mzazi/ mlezi yaletwe shuleni na mwanafunzi shule inapofunguliwa.
- vi. Mwanafunzi akipatikana na Simu mzazi utalazimika pamoja na adhabu nyingine kulipia gharama za uharibifu wa miundombinu ya umeme.

#### **N. MWISHO**

Shule inathamini umoja, amani na juhudi katika masomo, tabia na kazi za nje. Nidhamu safi ni msingi wa mafanikio ya kila binadamu hivyo, kila atakaye kubali kujiunga na shule hii atatakiwa kuzingatia haya. Sheria za shule zimeambatanishwa zisome kwa makini na uwe tayari kuzifuata. Aidha uelewe kuwa sheria ni mwongozo wa kukueleweshwa mambo ambayo hayatakiwi kufanywa. Muhimu kwako ni kutumia akili na busara na si rahisi kutunga sheria za kila kosa linaloweza kufanywa na mwanafunzi hivyo zingatia **NIDHAMU NA BIDII** kwa kila jambo itakupa uwezo wa kujenga msingi imara na maendeleo safi kwako, shule na taifa kwa ujumla. Nakutakia heri na mafanikio ukiwa katika Shule hii na Ni matumaini yangu daima utatii sheria, taratibu na kanuni za Shule ili uje uvune kile kilicho kuleta shuleni. **ELIMU NA UJUZI.**

**HONGERA NA KARIBU SANA IGUGUNO SEKONDARI**

**SAFARI LAZARO**  
**MKUU WA SHULE**

**KIAMBATANISHO “A”**

**OFISI YA RAIS TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA**  
**SHULE YA SEKONDARI IGUGUNO**  
**FOMU YA MAELEZO BAYANA (PERSONAL PARTICULARS)**  
**KWA AJILI YA USAJILI (IJAZWE NA MZAZI/MLEZI)**

1. Jina kamili la mwanafunzi kama alivyojiandisha kwenye mtihani wa kidato cha nne-----  
-----
2. Jina kamili la baba Mzazi/Mlezi-----
  - i. Anwani ya Baba /Mlezi-----
  - ii. Nambari ya simu ya Baba/Mlezi kazini-----  
Nyumbani-----
  - iii. Mtaa/Kijiji-----Kata-----Tarafa-----Wilaya-----  
-----anakotoka
3. Jina kamili la Mama Mzazi/Mlezi-----
  - i. Anwani ya Mama /Mlezi-----
  - ii. Nambari ya simu ya Mama/Mlezi -----  
Nyumbani-----
  - iii. Mtaa/Kijiji-----Kata-----Tarafa-----Wilaya-----  
-----anakotoka
4. Tarehe ya kuzaliwa mwanafunzi-----
5. Mahali alipozaliwa-----Mkoa-----  
Wilaya-----Kijiji/Mtaa-----
6. Kazi ya Baba/Mlezi-----
7. Kazi ya Mama/Mlezi-----
8. Je mwanafunzi anacho kilema chochote-----
9. Taja ndugu watatu ambao wanaweza kutoa msaada au kumtembelea mwanao

No.	JINA KAMILI	KAZI	UHUSIANO	NAMBA YA SIMU



--	--	--	--	--

TAREHE-----SAHIHI YA MZAZI/MLEZI-----

**KIAMBATANISHO “B”**

**JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA**

**OFISI YA RAIS TAMISEMI, HALMASHAURI YA WILAYA YA MKALAMA**

**SHULE YA SEKONDARI IGUGUNO**

**FOMU YA UTHIBITISHO NA KUKUBALI KUJIUNGA**

**A. IJAZWE NA MWANAFUNZI:**

1. Jina kamili la Mwanafunzi .....
2. Uraia .....
3. Dini .....
4. Tarehe ya kuzaliwa ..... Wilaya..... Mkoa.....
5. Shule uliyohitimu kidato cha nne .....
6. Tahasusi (Combination) .....

***Picha ya  
mwanafunzi***

Mimi ..... nakubali kuchukua nafasi niliyopewa ya kidato cha ..... naahidi kufuata Sheria, Kanuni, Taratibu na Masharti mengine yote ya Shule.  
Sahihi ya Mwanafunzi ..... Tarehe .....

**B. MAELEZO BINAFSI YA MZAZI/ MLEZI ATAKAYETAMBULIWA NA SHULE**

1. Jina kamili la Mzazi/ Mlezi .....
2. Anuani kamili .....
3. Kazi unayofanya .....
4. Namba ya simu:
  - a) Nyumbani .....
  - b) Ofisini .....
  - c) Mkononi .....
  - d) Wilaya ..... Mkoa .....

***Picha ya  
Mzazi/Mlezi***

Mimi ..... Mzazi/ Mlezi wa .....  
Nimesoma vyema Sheria, Taratibu na Kanuni za Shule, Nakubali/ Sikubali mwanangu ajiunge na Shule ya Sekondari Iguguno naahidi kulipa ada na michango yote kwa wakati na iwapo Mwanangu ataenda kinyume na Sheria/ taratibu za Shule, nakubali awajibishwe ipasavyo.  
Sahihi ya Mzazi/ Mlezi ..... Tarehe .....

**C. UTHIBITISHO WA SERIKALI ZA MITAA**

Jina la M/Kiti wa Mtaa au M/Mtendaji wa

Kijiji .....  
Sahihi .....  
Simu .....  
Muhuri .....

**KIAMBATANISHO "C"**

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

**PRESIDENT'S OFFICE**

**REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT**

**STUDENT MEDICAL CERTIFICATE**

(To be completed by a Government Medical Officer and returned to the Headmaster of Iguguno Secondary School P. O. Box 55, SINGIDA)

To the Medical Officer,

.....  
.....  
.....

**RE:** \_\_\_\_\_

Please, examine the Student mentioned above and comment in his/ her health by responding to the following items. Kindly put a Tick (v) or Cross (x) in front of either YES or NO as you find appropriate.

.....  
**HEADMASTER**

Does a student have problems in connection with?

- (a) Sight? (1) No (2) Yes  
If yes, state .....
- (b) Hearing? (1) No (2) Yes  
If yes, state .....
- (c) Speech? (1) No (2) Yes  
If yes, state .....
- (d) T. B (1) No (2) Yes  
If yes, state .....
- (e) UPT (Girls only)? (1) No (2) Yes  
If yes, state .....
- (f) Blood pressure? (1) No (2) Yes  
If yes, state .....
- (g) Any Physical disability? (1) No (2) Yes  
If yes, state .....

Do you, therefore, recommend the said student medically fit for studentship at this School?

(1) No (2) Yes. If no, please state reasons.

.....  
.....

.....  
.....  
.....

*Date* ..... *Name and Signature of M. O* .....

*Designation and stamp* .....