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MUHTASARI MWONGOZO WA USIMAMIZI WA MAZINGIRA NA 
JAMII WA MRADI WA KUIMARISHA UBORA WA ELIMU YA 

SEKONDARI. 
 

 
1. Utangulizi 

 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeandaa Mradi wa Kuinua Ubora wa Elimu ya 
Sekondari nchini utakaofahamika kwa kifupi kama SEQUIP. Madhumuni ya mradi huu ni 
kuongeza upatikanaji wa elimu ya sekondari, kujenga mazingira mazuri ya kujifunzia kwa 
wasichana na kuongeza idadi ya wasichana na wavulana wanaojiunga na kuhitimu elimu ya 
sekondari.  

Kwa ufupi mradi huu utatekelezwa kwenye maeneo manne:  

Eneo la kwanza (1): Kuwajengea Wasichana Uwezo Kupitia Elimu ya Sekondari na Stadi za 
Maisha.  

1.1 Kuanzisha shule salama:  Utekelezwaji wa shule salama unahusisha: (i) kutoa mafunzao  
uongozaji wa shule na ushauri kwa walimu; (ii) mafunzo ya stadi za maisha kwa 
wanafunzi; (iii) huduma za mafunzo ya kanuni za mwenendo na jinsia kwa kutumia mbinu 
za pedagogical; (iv) kuwajengea walimu wakuu, bodi za shule  kuhusu ukatili wa kijinsia 
na masuala ya shule salama; (v) Kuwepo na mfumo wa ufuatiliaji mashuleni na madarasani 
kwa ajili ya utambuzi wa awali na kuingilia kati wasichana wali katika hatari ya kuacha 
shule; na (vi) mfumo wa kijamii kwa ajili ya usalama mashuleni. 

1.2 Kukuza uhitimisha wa elimu ya sekondari kwa wasichana kupitia njia mbadala za ubora 
wa elimu, ikiwa pamoja na: 

a. Kuwepo na mpangilio wa mfumo wa TEHAMA kwa ajili ya kufuatilia uachaji shule 
kwa wasichana katika ngazi ya taifa na wilaya na kutoa taarifa muhimu kwenye 
mpango na utekelezaji wa njia mbadala za ubora wa elimu (AEP) 

b. vituo vya njia mbadala za elimu na mamlaka ya serikali za mitaa (LGAs) watafanya 
shughuli za ufikiwaji wa wasichana walio nje ya mfumo rasmi wa elimu kwenye 
jamii ikiwa pamoja na shughuli za kufanyika kwa mikutano ya kijamii ya njia 
mbadala za elimu, kutoa taarifa kupitia redio na televisheni, mabango na 
vipeperushi. 

c. kukuza ufikiwaji wa njia mbadala za ubora wa elimu kupitia (i) upanuzi wa mtadao 
wa vituo njia mbadala za ubora wa elimu; na (ii)  kutoa punguzo la ada kwa 
wasichana wanaoishi katika mazingira magumu 
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d. Ubora wa kifurushi cha uimarishaji wa wanafunzi kujifunza njia mbadala za ubora 
wa elimu pia zitatekelezwa. 

Eneo la Pili (2): Kufundisha na Kujifunza kwa Ufanishi kwa Kuwezesha Mifumo ya Kidigitali  

  

2.1 Ufanisi katika kufundisha na kujifunza 

i. kifurushi kidogo ambacho kitakuwa na rasilimali muhumu za kufundushia na 
kujifunza kwenye shule zote: kifurushi hicho kitakuwa na vitabu vya kutosha na 
muongozo wa mwalimu kwenye masomo muhimu (Kiingereza, Hisabati na Sayansi) 

ii. Usawa, walimu kwa kuzingatia usawa wa kijinsia watapelekwa mashuleni 

iii. uendeleaji wa huduma za mafunzo kwa walimu wa sekondari kwenye masomo ya 
kiingereza, hisabati na sayansi kwa ajili ya kuboresha mafunzo ya darasani kwa 
vitendo. 

iv. kutathmini ujifunzaji wa wanafunzi wa elimu ya sekondari ili kutoa nafari ya 
kurekebisha: kukubali uingiliaji kai wa awali ili kuzuia wanafunzi wa kike kuacha 
shule kwa ajili ya tatizo la uelewa/kijifunza.  

2.2 Kuwezesha mfumo wa kidigitali wa kufundishia masomomo ya hisabati, sayansi 
and kiingereza  

2.2.1 Kuanzisha mfumo wa TEHAMA kwenye mpango na mkakati wa elimu kwa 
elimu ya sekondari 

2.2.2 yaliyomo kwenye mfumo wa kidigitali yaunganishwe na fungu la kufundishia 
masomo ya kiingereza. hisabati na sayansi. 

Eneo la tatu (3): Kupunguza Vikwazo vya Elimu kwa Wasichana Kupitia Uwezeshaji wa 
Upatikanaji wa Elimu ya Sekondari 

 Kupanua mtandao wa elimu ya sekondari ili kupunguza umbali wa shule za 
sekondari hasa vijijini. SEQUIP itatoa ufadhili kupitia maradi kwa kuangalia idadi 
ya namba za shule kwenye kila mamlaka ya serikali za mitaa ili kufikia kiwango cha 
chini cha miundombinu.  

 kutoa msaada ili kuinua shule za sekondari zilizopo kwa kutumia kiwango cha chini 
cha fungu la miundombinu (idadi ya madarasa/wanafunzi, utoshelezaji wa maji na 
vifaa vya usafi wa mazingira, maabara za sayansi, umeme n.k.). Lengo ni angalau 
asilimia 50 ya shule zote zilizopo kwenye mamlaka zote za serikali za mitaa 
zitaweza kufikia malengo ya chini yaliyowekwa, 
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Eneo la Nne (4): Kutoa Msaada wa kitaalamu, Kufanya Tathmini ya Athari ya Mradi na 
Uratibu wake. 

  

Mradi utatumia vigezo vipya vya Mwongozo wa Masuala ya Mazingira na Kijamii 
ambavyo ni sehemu ya matakwa ya ufadhili wa Benki ya Dunia. Serikali imeandaa 
Mwongozo wa Usimamizi wa Masuala ya Mazingira na Kijamii kwa kuzingatia vigezo 
vifuatavyo vya mazingira na jamii: Tathmini na Usimamizi wa Hatari na Athari za 
Mazingira na Jamii ESS 1); Wafanyakazi na Mazingira ya Kazi (ESS. 2); Ufanisi katika 
Matumizi ya Rasilimali na Kuzuia Uchafuzi wa Mazingira (ESS. 3); Afya na Usalama 
wa Jamii (ESS. 4); Utunzaji wa Baioanuai na Usimamizi Endelevu wa Maliasili na 
Viumbe Hai (ESS. 5); na Urithi wa kiutamaduni (ESS. 8). Vile vile miongozo mingine 
iliyoandaliwa ni; Mwongozo wa Makundi ya Watu Walio katika Mazingira Hatarishi, 
unaoeleza hatua za kutatua changamoto zinazowakumba wanajamii wanaopata 
huduma duni Kusini mwa Jangwa la Sahara; Mwongozo wa Uhamishaji wa Watu na 
Makazi kuhusu namna ya utwaaji wa Ardhi, matumizi ya ardhi, na uhamishaji wa 
makazi na watu kwa lazima; pamoja na Mpango wa Ushirikishaji wa Wadau, ambao 
unafafanua kuhusu ushirikishwaji wa wadau na utoaji wa habari ambao utatumika 
kuhakikisha ushiriki wa makundi ya watu walio kwenye mazingira hatarishi.   

Mradi huu umeainishwa na kuwekwa kwenye kundi la miradi yenye madhara 
makubwa kiasi kwenye mazingira kutokana na aina za shughuli, maeneo lengwa, 
unyeti, upeo, chanzo, ukubwa wa hatari zinazoweza kuibuka, na uwezo wa taasisi au 
wizara itakayotekeleza mradi huu pamoja na utayari wa Serikali ya Tanzania katika 
utekelezaji wa mradi. Shughuli zote za mradi zilizopendekezwa zitafanyiwa tathmini ili 
kufikia viwango kadiri ya vigezo vya kimazingira na kijamii vilivyowekwa na Benki ya 
Dunia. Mpango wa dhamira ya utekelezaji wa mambo ya mazingira na kijamii 
umeandaliwa ili kuonyesha hatua mbalimbali zitakazochukuliwa wakati wa utekelezaji 
wa mradi ili kukidhi utekelezaji wa  vigezo  vya kimazingirana kijamii kwa kadiri 
vilivyoainishwa na Benki ya dunia. 

 
Mradi umeandaliwa kwa kuzingatia athari za kimazingira na kijamii ili kuepuka 
madhara yasiyo ya lazima. Madhara ya kimazingira na kijamii yanayoweza kutokea 
wakati wa utekelezaji wa mradi ni pamoja na utumiaji wa vifaa hatarishi, vumbi, kelele, 
na taka ngumu; upungufu wa utoaji wa huduma ya maji safi na taka, pamoja na 
umeme; uelewa duni kuhusu mazingira na usafi; na upungufu wa vifaa kwa ajili ya 
wanafunzi wenye mazingira magumu shuleni. 

 
Sambamba na Mwongozo wa Usimamizi wa Tathmini ya Mazingira na Jamii, Mradi 
utahakikisha sheria husika zinazingatiwa, kama vile Sheria ya Usimamizi wa Mazingira 
(2004), Sheria ya Ardhi ya Vijiji (1999), Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali za Maji, na 
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Sheria ya Afya na Usalama Kazini ya Mwaka 2003. Sheria zinazohusika na sekta ya 
elimu ni pamoja na Sheria ya Elimu (1978). Usimamizi wa mazingira, utwaaji wa ardhi, 
usimamizi wa maji, ulinzi na uhifadhi wa rasilimali na urithi wa kiutamaduni 
utafanyikaili  kuhakikisha afya na usalama wa wafanyakazi kazini. 

 
Mwongozi wa Ushirikishwaji wa Wadau umeandaliwa kulingana na Viwango vya 
Mazingira na Jamii (ESS. 10) ili kuhakikisha kwamba wadau wote wanashirikishwa 
kikamilifu katika hatua zote za shughuli za mradi. Mwongozo wa Ushirikishwaji wa 
Wadau unatoa mbinu, mikakati, na njia zinazotumika kushirikisha kila kundi katika 
shughui za mradi. Ushauri na ufuatiliaji endelevu katika hatua zote utafanyika wakati 
wote wa utekelezaji wa mradi. 
 
Kama inavyotakiwa na Viwango vya Mazingira na Jamii (ESS. 10), mchakato wa 
kushughulikia malalamiko umeandaliwa kuhakikisha kuwa malalamiko ya wadau 
wote yanasikilizwa na kutatuliwa kwa wakati kulingana na taratibu zilizowekwa.  
Mpango wa kujengea uwezo katika ngazi zote umeandaliwa ili kuhakikisha kuwa 
mambo yote ya mazingira na jamii yanasimamiwa kwa ufasaha wakati wa utekelezaji 
wa miradi midogo.  
 

2. Madhumuni ya Mwongozo wa Usimamizi wa Masuala ya Mazingira na Kijamii 

Ili kukabiliana na hatari za mazingira na jamii na athari zinazohusiana na shughuli za 
mradi, tathmini ya athari za mazingira na jamii inatakiwa kufanywa. Kwa kuwa 
maeneo husika ya miradi midogo hayajabainishwa, Mwongozo wa Usimamizi wa Masuala 

ya Mazingira na Kijamii umeandaliwa ikiwa ni hitaji la Benki ya Dunia katika kutathmini, 
kusimamia, kudhibiti na kupunguza hatari zinazoweza kutokea katika mazingira na 
jamii pamoja na madhara yanayoweza kutokea wakati wa utekelezaji wa mradi. 

 
Dhumuni la Mwongozo wa Usimamizi wa Masuala ya Mazingira na Kijamiini kubainisha 
kanuni za ufanyaji wa tathmini na usimamizi wa mazingira na jamii katika shughuli 
zote zilizoandaliwa na Mradi wa Kuinua Ubora wa Elimu ya Sekondari, ili kufikia 
mahitaji ya sheria za nchi na Mwongozo wa Benki ya Dunia wa masuala ya Mazingira 
na kijamii na mahitaji husika ya uanzishaji wa mradi.  
 
Mwongozo wa Usimamizi wa Masuala ya Mazingira na Kijamii unafafanua mikakati ambayo 
itatekelezwa kwenye Mradi wa Kuinua Ubora wa Elimu ya Sekondari ili kubaini, 
kutathmini, kudhibiti na kupunguza athari za mazingira na jamii (athari za miradi 
midogo inayofadhiliwa chini ya mradi wa Kuinua Ubora wa Elimu ya Sekondari).  
 
Mwongozo wa Usimamizi wa Masuala ya Mazingira na Kijamii ni sehemu ya Mwongozo wa 
Uendeshaji wa Mradi wa Kuinua Ubora wa Elimu ya Sekondari unaofadhiliwa na 
Benki ya Kimataifa ya Ujenzi na Maendeleo ambayo ni sehemu ya Benki ya Dunia, ili 
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kuhakikisha kwamba kuna usimamizi wa kutosha wa mazingira na jamii wakati wa 
utekelezaji wa mradi, ikiwa ni pamoja na wakati wa kuandaa, kupanga, kujenga, na 
wakati wa uendeshaji wa shule zilizojengwa na zilizokarabatiwa na mradi.   

Utayarishaji wa mwongozo huu ni jukumu la Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
pamoja na Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, ambazo zinahusika 
katika usimamizi wa shughuli na utekelezaji wa sheria husika na upatikanaji wa idhini 
kutoka taasisi mbalimbali (ambazo baadhi yao ni Ofisi ya Makamu wa Rais, Muungano 
na Mazingira, Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira, Wizara ya Maji na 
Umwagiliaji, Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Mamlaka ya Afya na 
Usalama Kazini) ili kuhakikisha kuwa viwango vya Mazingira na Jamii vya Benki ya 
Dunia vinazingatiwa na kutekelezwa. Mwongozo wa Usimamizi wa Mazingira na 
Jamii unaelezea njia na mchakato ambayo ni jukumu la wahusika wote wa utekelezaji 
wa mradi watahitajika kufuata, ili kuhakikisha kuwa inaendana na sheria za nchi 
zinazohusu mazingira, usalama na sheria za jamii, pamoja na Viwango vya Benki ya 
Dunia vya Mazingira na Jamii.  

Mwongozo wa Tathmini ya Usimamizi wa Mazingira na Jamii ni mwongozo wa lazima 
kwa Mradi wa Kuinua Ubora wa Elimu ya Shule za Sekondari ambao unafafanua hatua 
za kubaini na kutathmini athari za mazingira na jamii ambazo zinaweza kutokea 
wakati wa utekelezaji wa shughuli zinazohusu mradi. Pia, mwongozo umeweka hatua 
za kusimamia, kudhibiti na kupunguza athari na hatua zitakazofuatwa na taasisi 
wakati wa utekelezaji na uendeshaji wa shughuli za mradi ili kuzuia, kumaliza, 
kurekebisha, au kupunguza athari za mazingira na jamii kwa kiwango 
kinachokubalika, pamoja na kuleta manufaa sawa kwa wote.  
 
Madhumuni Mahususi ya Mwongozo wa Usimamizi wa Tathmini ya Mazingira na 
Jamii ni kama ifuatavyo: 
i. Kupitia miongozo ya taasisi, sera, sheria na siasa ya usimamizi wa mazingira na 

jamii inyohusu mradi;  

ii. Kubainisha taratibu za mchakato wa usimamizi wa usalama wa mazingira na jamii 
ili kuhakikisha ustawi wa shughuli za mradi na kufikia mahitaji ya Benki ya Dunia; 

iii. Kufanya tathmini ya madhara (hasi na chanya) ya mazingira na jamii, na 
kuhakikisha hatua za kupunguza madhara zinazingatiwa kwenye mipango na 
utekelezaji wa shughuli ili kuepuka, kupunguza, au kuondoa athari zinazoweza 
kutokea; 

iv. Kuweka mifumo ya kushughulikia malalamiko yanayohusu mazingira na jamii 
wakati wa utekelezaji wa mradi; 

v. Kutoa mwongozo wa kushirikisha wadau katika utekelezaji wa mradi; na 
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vi. Kubainisha majukumu na wajibu ya watekelezaji wa mradi katika ngazi ya Taifa, 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, kata/vijiji/vitongoji katika kubaini na kupungza 
athari za mazingira na jamii zinazoweza kutokea wakati uandaaji na utekelezaji. 

3. Taratibu za Tathmini ya Usimamizi wa Mazingira na Jamii 
Taratibu za utekelezaji wa usimamizi wa mazingira na kijamii katika mradi zinaelezwa 
katika Sehemu ya 7 na 8 ya Mwongozo wa Tathmini ya Usimamizi wa Masuala ya 
Mazingira na kijamii. Taratibu hizi ni pamoja na: 

a. Kupanga maafisa mazingira na jamii katika timu ya uendeshaji wa mradi ikiwa 
ni pamoja na maafisa mazingira na jamii katika Mamlaka za Serikali za Mitaa, 
ambao watakuwa na utaalamu wa masuala ya mazingira ambao wamesajiliwa 
na kutambuliwa na Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira na wenye uelewa 
wa Mwongozo wa Masuala ya Mazingira na KijJamii wa Benki ya dunia. 

b. Kutoa mafunzo, kabla ya kuanza kazi za ujenzi kwa wahusika wote wa mradi 
wa ujenzi/ukarabati wa shule kulingana na Viwango vya Mazingira na kijamii 
vya Benki ya Dunia. 

c. Kuandaa bajeti ya usimamizi wa masuala ya mazingira na kijamii (ambayo 
inakadiriwa kuwa asilimia 0.4 ya bajeti yote ya mradi) ili kugharamia shughuli 
kama vile; ununuzi wa vifaa vya usimamizi na ufuatiliaji, ushauri wa kitaalamu, 
mafunzo, n.k. 

d. Kutenga bajeti ya huduma na bidhaa zinazohitajika kwa ajili ya kulinda 
mazingira na jamii, pamoja na kupunguza athari na kununua vifaa kinga vya 
mafundi, vifaa vya kupima maji, kuandaa miche ya miti kwa ajili ya kurejesha 
mazingira katika ubora wake, alama za usalama, n.k.   

e. Kuwa na seti ya maelekezo yanayohusu mazingira na jamii kwa kila mradi 
mdogo kama ambavyo imeelekezwa kwenye Mwongozo wa Tathmini ya 
Usimamizi wa Mazingira na vyanzo vingine. Maelekezo hayo yatawaongoza 
wajenzi kuzingatia Mwongozo wa Masuala ya Mazingira na Kijamii wa Benki ya 
Dunia na sheria za nchi ili kuzuia, kuondoa, kupunguza, na kufidia madhara 
yoyote.  

f. Kuwa na mfumo wa kuandaa taarifa kwa kutumia vigezo vinavyokubalika na 
nyenzo nyingine ili kutekeleza sheria za nchi na Mwongozo wa Benki ya Dunia 
wa Masuala ya Mazingira na Kijamii,  

g. Kuwa na mpango wa ushirikishwaji wa wadau na mawasiliano utakaohakikisha 
matumizi ya sheria ya nchi inayosimamia mazingira na viwango vya usimamizi 
wa mazingira na Jamii vya Benki ya Dunia;  
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h. Pamoja na mengine, taarifa za kina zimeelezwa kwenye Mwongozo wa Masuala 
ya Mazingira na Kijamii  

Shughuli za Ujenzi Zilizopendekezwa 
Baadhi ya shughuli za miradi midogo zilizopendekezwa kwenye Mradi wa Kuinua 
Ubora wa elimu ya Sekondari, ni pamoja na:  
 

(i) Ujenzi na kuongezea madarasa mapya, maabara za sayansi, maktaba, nyumba za 
walimu, mabweni, miundombinu ya maji safi na taka, usawa katika upatikanaji 
wa elimu1;  

(ii) Kujenga maabara za TEHAMA; na  
(iii) Ukarabati wa shule zilizopo kwa kuziongezea madarasa.   

 
kwa kuwa maeneo ya ujenzi wa miundombinu hayajabainishwa wakati wa kuandaa Mwongozo 
wa Usimamizi wa Mazingira na Kijamii, athari za mazingira na kijamii zimebainishwa kwa 
ujumla; pia hatua za kupunguza athari zimekwishabainishwa kwenye Mwongozo huo wa 
Mazingira na Jamii, kama zinavyoelezwa kwenye sehemu inayofuata. Athari chanya na hasi 
ambazo zinaweza kutokea wakati wa ujenzi na uendeshaji zimebainishwa. Pia, hatua za kuzuia 
na kupunguza, au fidia kwa athari hizo zimeanishwa ili zitumike wakati wa kuandaa mipango, 
kabla ya ujenzi, wakati wa ujenzi na wakati wa uendeshaji wa mradi.  

                                                 
1 Mradi utatumia Sera ya Elimu Jumuishi 
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Hatua Zilizopendekezwa Kuzuia, Kupunguza, na Kufidia Athari za Mazingira Zinazoweza Kutokea 
 

Athari 
Viwango vya Mazingira 

na Jamii na 

Sheria Mama 

Hatua ya Mradi Maelezo ya Hatua za Kupunguza Athari 

wahusika wa 

Utekelezaji wa Hatua 

za Kupunguza Athari 

Mazingira Halisi 

Uharibifu wa Ardhi na 

Bioanuai 

Sheria ya Usimamizi wa 

Mazingira ya mwaka 

2004 

 

Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 6 

 

Kabla ya ujenzi  Uchaguzi mzuri wa eneo la ardhi ili kuepuka miteremko  

 Kuepuka ukataji wa mimea kadri inavyowezekana ili 

kuepuka ardhi kubaki wazi. 

 

 Afisa Mipango 

Ardhi wa 

Halmashauri 

 

 Afisa Mazingira wa 

Halmashauri 

Utunzaji wa Rasilimali 

za Maji  

Sheria ya Usimamizi wa 

Mazingira ya mwaka 

2004 

 

Sheria ya Usimamizi wa 

Rasilimali za Maji safi 

ya mwaka 2009 

Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 3 

 

Kabla ya ujenzi  Kuweka mipango mizuri ya usambazaji wa maji shuleni na 

kwa ajili ya ujenzi.   

 Utafiti wa ubora na matumizi sahihi ya maji.   

 Mtaalamu atashirikishwa kabla ya kazi ili kufanya tathmini 

ya vyanzo vya maji kama inavyotakiwa na Viwango vya 

mazingira na kijamii namba 3 3 na Mwongozo wa Masuala 

ya Mazingira na Kijamii.  

 Ubora wa Maji: Tathmini ya uvunaji wa maji ya mvua 

itafanywa kuhakikisha maji hayo yanakidhi vigezo vya 

ubora au vile vya Shirika la Afya Duniani. 

 Kufanya shughuli za ujenzi katika kipindi ambacho kuna 

maji ya kutosha. 

 Kipaumbele kiwe katika kutumia maji ya ardhini kwa 
uangalifu na kwa kutumia pampu, na pia kwa kuzingatia 
sheria za nchi na Mwongozo wa Usimamizi wa Mazingira 
na Kijamii. 

 Kamati ya Ujenzi 
wa shule 

 Mhandisi wa Maji 
wa Halmashauri 

Kupotea kwa mimiea, 

wanyama na makazi 

Sheria ya Usimamizi wa 

Mazingira ya mwaka 

2004 

Kabla ya ujenzi   Tathmini kabla ya ujenzi izingatie maeneo nyeti ambayo 

mradi utaepuka kuyatumia 

 Kuepuka ukataji wa mimea au kufanya shughuli kwenye 

 Maafisa Ardhi 

 Maafisa Mazingira 
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Athari 
Viwango vya Mazingira 

na Jamii na 

Sheria Mama 

Hatua ya Mradi Maelezo ya Hatua za Kupunguza Athari 

wahusika wa 

Utekelezaji wa Hatua 

za Kupunguza Athari 

 

Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 6 

 

makazi ya viumbe hai. 

 Maeneo yatakayobainishwa kuwa makazi ya viumbe hai 

(mabwawa/maeneo ambayo maji hutuama), mamlaka za 

wanyamapori zihusishwe, na ukaguzi wa mara kwa mara 

au usimamizi ufanyike kabla ya kuanza kazi na wakati wa 

kazi. 

Kuhakikisha Usalama  Viwango vya Mazingira 

na Jamii Na. 1 

Kabla ya ujenzi   Uandaaji wa michoro/ramani zenye viwango utahakikisha 

usalama wa shule 

  Timu ya uratibu 

wa mradi 

Mmomonyoko wa 

udongo katika maeneo 

ya shule  

Sheria ya Usimamizi wa 

Mazingira ya 2004 

 

Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 6 

 

Wakati wa ujenzi   Kuepuka kufanya shughuli za ujenzi wakati wa mvua nyingi 

 

 Kamati za Ujenzi 

wa Shule  

 Mafundi  

Usalama Barabarani  Sheria ya Usalama 

Barabarani 

 

Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 4 

Wakati wa ujenzi  Wazabuni/mafundi watazingatia matakwa ya leseni za 

usafirishaji.  

 Wazabuni/mafundi wataweka alama za kuashiria shughuli 

za ujenzi karibu na barabara (angalau umbali wa km 5) 

kama ilivyobainishwa kwenye kifungu kinachohusu 

mazingira na jamii. 

 Mkandarasi/ 

Mafundi  

 Kamati ya Ujenzi 

wa Shule 

 Maafisa Mazingira  

Athari zitokanazo na 

wadudu waharibifu wa 

mbao 

Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 3 

Wakati wa ujenzi  Uthibiti wa wadudu waharibifu utazingatia matumizi ya 
kemikali kulingana na mwongozo wa Shirika la Afya 
Duniani2 

 Kamati ya Ujenzi 

wa Shule 

 Maafisa Mazingira 

 

Uchafuzi wa hewa 

 

Sheria ya Usimamizi wa 

Mazingira ya mwaka 

 

Wakati wa ujenzi 

 Maeneo ya ujenzi na maeneo ya karibu ambapo ujenzi 

unafanyika  yatanyunyiziwa maji mara kwa mara ili 

kuepuka vumbi. 

 Mkandarasi/ 

Mafundi  

 Kamati ya Ujenzi 

                                                 
2 https://www.who.int/whopes/resources/9789241510417/en/ 

https://www.who.int/whopes/resources/9789241510417/en/
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Athari 
Viwango vya Mazingira 

na Jamii na 

Sheria Mama 

Hatua ya Mradi Maelezo ya Hatua za Kupunguza Athari 

wahusika wa 

Utekelezaji wa Hatua 

za Kupunguza Athari 

2004 

 

Sheria ya Usambazaji 

Maji na Usafi wa 

Mazingira ya mwaka 

2009 

 

Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 3 

 Vifaa na vitu vinavyotumika katika ujenzi vitafunikwa 

wakati wa kusafirisha. 

 Kuwapatia wafanyakazi wa ujenzi vifaa vya kukinga mwili 

kazini. 

 Usimamizi thabiti na usafi wa mara kwa mara, ikiwa ni 

pamoja na kumwagia maji maeneo yanayokuwa na vumbi 

jingi; 

 Usafirishaji wa vifaa na vitu vya ujenzi uzingatie sheria ya 

mazingira, ambayo inaelekeza kufunika vifaa au vitu vya 

ujenzi wakati wa kusafirisha.  

 Kufunika maeneo ya ujenzi kwa kutumia vitambaa/nyavu ili 

kuzuia usambaaji wa vumbi kwa wingi. 

 Waendeshaji wa vyombo vya moto vinavyotumika katika 

maeneo ya ujenzi vizingatie sheria ya mwendo kasi kwenye 

barabara za vumbi zinazoelekea shuleni (mwendo wa 

vyombo hivyo uwe chini ya km 50 kwa saa kwenye maeneo 

yaliyo karibu na shule, na km 30 kwa saa, kwenye maeneo 

yenye shughuli za ujenzi). 

 Vyombo vya moto au mitambo izimwe pale ambapo 

inakuwa haitumiki. 

wa Shule 

 Maafisa Mazingira 

 

Kelele na mitikisiko Sheria ya Usimamizi wa 

Mazingira ya mwaka 

2004 

 

Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 3 

 

Wakati wa ujenzi  Wakandarasi watumie vifaa na vyombo vya moto vilivyo 

bora na vinavyofanyiwa matengenezo mara kwa mara.  

 Wakandarasi wazingatie uendeshaji salama wa vifaa vya 

moto wanapokaribia makazi ya watu na wanyama 

(mwendo wa km. 30 kwa saa) ili kupunguza kelele. 

 Shughuli za ujenzi zisifanyike usiku ili kuepuka kelele kwa 

wakazi 

 Injini za magari/malori na vifaa vingine vinavyotoa milio 

vizimwe pale ambapo vinakuwa havitumiki. 

 Mkandarasi/ 

Mafundi  

 Kamati ya Ujenzi 

wa Shule 

 Maafisa Mazingira 
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Athari 
Viwango vya Mazingira 

na Jamii na 

Sheria Mama 

Hatua ya Mradi Maelezo ya Hatua za Kupunguza Athari 

wahusika wa 

Utekelezaji wa Hatua 

za Kupunguza Athari 

 

Afya na usalama  Sheria ya Usimamizi wa 

Mazingira ya mwaka 

2004 

 

Sheria ya Afya na 

Usalama Kazini ya 

mwaka 2003 

 

Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 2 

Wakati wa ujenzi  Wafanyakazi kwenye shughuli za ujenzi wapatiwe vifaa vya 

kukinga mwili, ikiwa ni pamoja na makoti yenye kuakisi 

mwanga, mabuti, vifaa vya masikioni, glavu (gloves), n.k. 

ikiwa ni pamoja na kusisitiza matumizi yake. 

 Mkandarasi/ 

Mafundi  

 Kamati ya Ujenzi 

wa Shule 

 Maafisa Mazingira 

Afya na Usalama Kazini Sheria ya Usimamizi wa 

Mazingira ya mwaka 

2004 

 

Sheria ya Afya na 

Usalama Kazini ya 

mwaka 2003 

 

Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 2 

Wakati wa ujenzi  Eneo la ujenzi lizungushiwe uzio ili wapita njia wasiweze 

kupita karibu na eneo. 

 Utunzaji na usafi wa nyumba uzingatiwe. 

 Pale inapowezekana, shule izungushiwe uzio.  

 Mkandarasi/ 

Mafundi  

 Kamati ya Ujenzi 

wa Shule 

Uchafuzi wa Vyanzo 

vya Maji 

Sheria ya Usimamizi wa 

Mazingira ya mwaka 

2004 

 

Sheria ya Usambazaji 

Maji na Usafi wa 

Mazingira ya mwaka 

2009 

 

Wakati wa ujenzi   Haitaruhusiwa kutupa taka au kumwaga mafuta ardhini au 

kwenye mifumo ya maji taka. 

 Hatua za kuzuia mmomonyoko wa ardhi zichukuliwe katika 

eneo la ujenzi. 

 Matenki ya kuhifadhia mafuta yafunikwe vizuri ili kuzuia 

uvujaji wa mafuta. 

 Matengenezo, ujazaji wa mafuta, na usafishaji wa 

magari/vyombo vya moto usifanyike kwenye eneo la ujenzi 

 Mkandarasi/ 

Mafundi  

 Kamati ya Ujenzi 

wa Shule 
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Athari 
Viwango vya Mazingira 

na Jamii na 

Sheria Mama 

Hatua ya Mradi Maelezo ya Hatua za Kupunguza Athari 

wahusika wa 

Utekelezaji wa Hatua 

za Kupunguza Athari 

Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 3 

 

bali kwenye maeneo yaliyotengwa, kama vile gereji. 

 Uandaaji wa michoro/ramani ya ujenzi uzingatie maegesho 

ya magari ili kuepuka umwagikaji wa mafuta hovyo. 

 Huduma za vyoo zitolewe kwa mafundi walioko kwenye 

ujenzi ili kuepuka uchafuzi wa mazingira na vyanzo vya maji 

vilivyo karibu. 

 Vyoo vya mashimo, sehemu za kutolea haja ndogo, na 

sehemu za kuogea (mabweni kwenye shule za bweni) 

vitawekwa katika maeneo yaliyotengwa ili kuepuka 

uchafuzi wa maji ardhini.  

Uchafuzi wa maji 

ardhini kupitia maji 

taka 

Sheria ya Usimamizi wa 

Mazingira ya mwaka 

2004 

 

Sheria ya Usambazaji 

Maji na Usafi wa 

Mazingira ya mwaka 

2009 

 

Viwango vya Mazingira 

na Jamii Na. 3 

Wakati wa ujenzi  Kutengeneza mifumo ya maji taka kulingana na viwango 

vilivyowekwa. 

 Kufanya usafi wa haraka kwenye maeneo yaliyomwagikiwa 

na vitu, kama mafuta. 

 

 Mkandarasi/ 

Mafundi  

 Kamati ya Ujenzi 

wa Shule 

 

Uzalishaji wa taka 

ngumu 

Sheria ya Usimamizi wa 

Mazingira ya mwaka 

2004 

 

Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 3 

 

 

Wakati wa ujenzi  Kuandaa mpango wa uthibiti wa taka katika eneo la ujenzi.  

 Ukusanyaji na utunzaji wa taka mara kwa mara. 

 Kuondoa maji yaliyotuama 

 Walimu na wanafunzi wapewe elimu ya utunzaji wa taka 

ngumu. 

 Kutenga maeneo ya kuhifadhia taka zinazoweza kuharibika 

na zile zisizoharibika katika eneo la ujenzi. Kutoa elimu 

kuhusu umuhimu wa utunzaji mzuri wa taka, ikiwa ni 

 Mkandarasi/ 

Mafundi  

 Kamati ya Ujenzi 

wa Shule 

 Maafisa Mazingira 
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Athari 
Viwango vya Mazingira 

na Jamii na 

Sheria Mama 

Hatua ya Mradi Maelezo ya Hatua za Kupunguza Athari 

wahusika wa 

Utekelezaji wa Hatua 

za Kupunguza Athari 

pamoja na kupunguza uzalishaji wa taka, kutumia vitu 

kama chupa kwa matumizi mengine, kupeleka taka 

viwandani ili zitengenezee vitu vingine, kutenganisha taka, 

kuweka dawa za kuuwa vijidudu kwenye taka, n.k.   

 Uharibifu mkubwa wa taka katika eneo la ujenzi ni lazima 

uidhinishwe na mamlaka ya serikali za mitaa.  

 Uharibifu wa taka zenye hatari ufuate sheria za nchi.  

Uzalishaji wa taka 

hatarishi, ikiwa ni 

pamoja na taka za 

mafuta 

Sheria ya Usimamizi wa 

Mazingira ya mwaka 

2004 

 

Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 3 

 

Wakati wa ujenzi  Kuwepo na utunzaji mzuri na salama wa mafuta, na vitu 

vingine ambavyo ni hatarishi pamoja na kufanya usafi 

kwenye maeneo yenye viumbe vinavoishi majini. 

 Hairuhusiwi kutupa taka ngumu, kumwaga mafuta ardhini 

au kwenye mifumo ya maji taka. 

 Mafuta yaliyotumika kwenye vyombo vya moto 

yahifadhiwe kwenye matenki au vyombo vilivyofungwa 

katika maeneo ya ujenzi. 

 Mafuta machafu yateketezwe na wakala aliyeidhinishwa 

na mamlaka za mazingira au Serikali za Mitaa. 

 

 Mkandarasi/ 

Mafundi  

 Kamati ya Ujenzi 

wa Shule 

 Maafisa Mazingira 

 

Matukio ya dharura Sheria ya Usimamizi wa 

Mazingira ya mwaka 

2004 

 

Sheria ya Afya na 

Usalama Kazini ya 

mwaka 2003 

 

Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 3 

Wakati wa ujenzi  Kuwe na mkakati wa kushughulikia dharura, ambao 

utadhibiti hatari za kiafya, mali na watu. 

 Kuwe na vifaa vya kubaini hatari za moto na vifaa vya 

kuzima moto kwenye maeneo ya shule, mabweni na 

maabara za sayansi. 

 Kutoa mafunzo ya kukabiliana na dharura  

 Mkandarasi/ 

Mafundi  

 Kamati ya Ujenzi 

wa Shule 

 Maafisa Mazingira 

 Timu ya Uratibu 

wa Mradi 
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Athari 
Viwango vya Mazingira 

na Jamii na 

Sheria Mama 

Hatua ya Mradi Maelezo ya Hatua za Kupunguza Athari 

wahusika wa 

Utekelezaji wa Hatua 

za Kupunguza Athari 

Ukataji wa mimea na 

madhara yasio ya moja 

kwa moja ya 

bayoanuai 

Sheria ya Usimamizi wa 

Mazingira ya mwaka 

2004 

 

Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 6 

 

Wakati wa 

uendeshaji  

 Maeneo yaliyokatwa miti yapandwe miti mingine; miti ya 

asili, miti ya matunda inayopendwa na nyuki na ndege. 

Maeneo haya yanaweza kutumika kama mifano ya 

kufundisha masomo ya mazingira na sayansi; hasa kuhusu 

athari za uharibifu wa mazingira na mabadiliko ya tabia 

nchi. Pia, miti itatoa matunda yatakayoweza kuliwa na 

wanafunzi shuleni (mfano mzuri ni Mradi wa Shule za Kijani 

Africa3) 

 Maafisa Mazingira 

 Kamati ya Ujenzi 

wa Shule 

 

Uzalishaji wa taka 

ngumu 

Sheria ya Usimamizi wa 

Mazingira ya mwaka 

2004 

Sheria ya Afya na 

Usalama Kazini ya 

mwaka  2003 

 

Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 3 

 

Wakati wa 

uendeshaji 

 Kuanzisha mpango mzuri wa kuharibu taka/uchafu katika 

eneo la ujenzi.  

 Mchakato wa mwisho wa uharibifu wa taka ufanyike katika 

madampo yaliyoidhinishwa.  

 Kuwepo na sehemu tofauti za kutunzia taka zinazoharibika 

na zile zisizoharibika.  

 Ukusanyaji na utunzaji wa taka mara kwa mara. 

 Wakuu wa Shule 

 Maafisa Mazingira 

 

Uchafuzi wa vyanzo 

vya maji 

Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 3 

 

Sheria ya Usimamizi wa 

Mazingira ya mwaka 

2004 

 

Sheria ya Usambazaji 

Wakati wa 

uendeshaji  

 Hairuhusiwi kutupa taka ngumu na vimiminika, mafuta 

ardhini au kwenye maji yaliyotuama.  

 Maafisa Mazingira 

 Kamati ya Ujenzi 

wa Shule 

 

                                                 
3 https://greenafrica.ngo/projects/green-school-programs/ 
 

https://greenafrica.ngo/projects/green-school-programs/
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Athari 
Viwango vya Mazingira 

na Jamii na 

Sheria Mama 

Hatua ya Mradi Maelezo ya Hatua za Kupunguza Athari 

wahusika wa 

Utekelezaji wa Hatua 

za Kupunguza Athari 

Maji na Usafi wa 

Mazingira ya mwaka 

2009 

Uzalishaji wa taka za 

kielektroniki 

zinazotokana na 

shughuli za uendeshaji 

Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 3 

 

Sheria ya Usimamizi wa 

Mazingira ya mwaka 

2004 

 

Wakati wa 

uendeshaji 

 Vifaa vya kielektroniki vinunuliwe kutoka viwandani ili 

kuepuka kununua vifaa ambavyo vilikwishatumika, 

vilivyokarabatiwa au vilivyopitwa na wakati na visivyo na 

maisha marefu.  

 Taka zifanyiwe matumizi mengine kwa kuanzisha vituo vya 

ukusanyaji taka katika maeneo ya shule, ikiwa ni pamoja na 

kuanzisha vyumba maalumu vya kukusanyia taka;  

 Watu wengine waruhusiwe kukusanya na kusafirisha taka 

za kielektoniki kwenye makampuni yaliyoidhinishwa au 

makampuni husika yaruhusiwe kukusanya taka. 

 Elimu itolewe kwa watumiaji wa vifaa vya kielektroniki ili 

waweze kuzingatia udhibiti wa taka za kielektroniki.  

 Wakuu wa Shule 

 Maafisa Mazingira 

 

Uhifadhi wa maeneo 

ya kijani shuleni ili 

kulinda baianuwai 

Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 6 

 

Sheria ya Usimamizi wa 

Mazingira ya mwaka 

2004 

 

 

Wakati wa 

uendeshaji 

 Miti iliyopandwa itunzwe. Maeneo haya yanaweza 

kutumika kama mifano ya kufundisha masomo ya 

mazingira na sayansi; hasa kuhusu athari za uharibifu wa 

mazingira na mabadiliko ya tabia nchi. Miti hii pia itatoa 

matunda yanayoweza kuliwa na wanafunzi. 

 Wanafunzi wafundishwe kuhusu utunzaji wa mazingira na 

umuhimu wake katika kutunza vyanzo vya maji (mfano 

mzuri ni Mradi wa Shule za Kijani Afrika). 

 Maafisa Mazingira 

 Kamati ya Ujenzi 

wa Shule 

 Wakuu wa shule 

 

Uchafuzi wa vyanzo 

vya maji  

Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 3 

 

Sheria ya Usimamizi wa 

Mazingira ya mwaka 

Wakati wa 

uendeshaji 

 Ununuzi wa kemikali ambazo zina madhara, zinalipuka, 

zenye tindikali au alkali utategemea uwepo wa sehemu za 

kuhifidhia na uwepo wa mwalimu/mtaalamu anayejua 

matumizi na uhifadhi wa kemikali hizo.  

 Michoro/ramani ya ujenzi wa shule izingatie nafasi ya 

 Wakuu wa Shule 

 Wahandisi wa 

Halmashauri 



 

 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania   Uk. 16/26 

 

Athari 
Viwango vya Mazingira 

na Jamii na 

Sheria Mama 

Hatua ya Mradi Maelezo ya Hatua za Kupunguza Athari 

wahusika wa 

Utekelezaji wa Hatua 

za Kupunguza Athari 

2004 

 

Sheria ya Usambazaji 

Maji na Usafi wa 

Mazingira ya mwaka 

2009 

kutosha kwa ajili hiyo. 

Uchafuzi wa hewa Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 3 

 

Sheria ya Usimamizi wa 

Mazingira ya mwaka 

2004 

Wakati wa 

uendeshaji 

 Udhibiti wa hewa na moshi utokao kwenye maabara. 

 Kutumia majiko rafiki kwa mazingira 

 Kamati ya Ujenzi 

wa Shule 

 Maafisa Mazingira 

 

Matukio ya dharura Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 3 

 

 

Wakati wa 
uendeshaji 

 Eneo la kukusanyika kwa dharura libainishwe. 

 Kuwe na mkakati wa kushughulikia dharura, ambao 

utadhibiti hatari za kiafya, mali na watu 

- Afisa mazingira na 
fundi ujenzi 

Madhara jumuishi Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 1 na 

Sheria ya Usimamizi wa 

Mazingira ya mwaka 

2004 

 

Wakati wa ujenzi 

na uendeshaji 

 Kuwe na mpango wa kulinda vyanzo vya maji na kutoa 

elimu zaidi shuleni 

 Kuandaa mpango wa kudhibiti taka ili kupunguza uchafuzi 

wa mazingira shuleni na maeneo yanayozunguka shule  

fundi ujenzi 

 Kamati ya Ujenzi wa 

Shule 

wanafunzi na walimu 

 
 
 
 
 
 
Hatua Zilizopendekezwa Kuzuia, Kupunguza na Kufidia Athari za Mazingira Zinazoweza Kutokea 
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Athari 
Viwango vya Mazingira 

na Jamii  

Sheria Mama 

Hatua ya Mradi Maelezo ya Hatua za Kupunguza Athari 

M/wahusika wa Utekelezaji 

wa Hatua za Kupunguza 

Athari 

Majengo yasiyo 

rafiki kwa watu 

wenye ulemavu  

Sheria ya Watu wenye 

Ulemavu ya mwaka 

2010 

 

Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 4 

Kabla ya ujenzi   Majengo yote yatakuwa na miundombinu rafiki kwa ajili ya 

watu wenye ulemavu. 

 

 Mhandisi/timu ya 

wasanifu wa 

michoro/Mkandarasi/ 

mafundi  

 Kamati ya Ujenzi wa 

Shule 

  

Matumizi ya ardhi  Sheria ya Matumizi ya 

Ardhi yam waka 2007 

 

Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 5 

 

Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 7 

Kabla ya ujenzi  Kufanya utafiti wa eneo ili kuepusha au kuondoa migogoro 

ya ardhi au kuhamisha makazi ya watu pasipo na ulazima.  

 Kubainisha makundi ya watu walio kwenye hatari (Viwango 

vya Mazingira na Jamii, Na. 7) ambao wahitaji kutumia ardhi 

hiyo.  

 Kuandaa na kutumia Mpango Kazi wa Kuhamisha Makazi na 

Watu (pamoja na kutafuta ushauri toka sehemu nyingine 

bila gharama) pale inapohitajika 

 Kamati ya Ujenzi wa 

Shule 

 Maafisa wa Halmashauri 

 

Makundi ya watu 

walio katika hatari 

Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 7 

Kabla ya ujenzi  Kufanya utafiti wa kutosha ili kubaini kama kuna makundi ya 

watu walio hatarini kutokana na matumizi ya maeneo 

husika.  

 Kuandaa Mpango wa Makundi ya Watu Walio kwenye 

Hatari kwa kuzingatia Mwongozo wa mpango wa Makundi 

ya Watu walio Hatarini.  

 Kamati ya Ujenzi wa 

Shule 

 Maafisa Maendeleo 

Jamii 

  

Madhara kwenye 

urithi wa 

kiutamaduni 

Sheria ya Mambo ya 

Kale ya mwaka 1964 

Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 8 

Kabla ya ujenzi  Tathmini kabla ya ujenzi zinapaswa kubainisha rasilimali za 

urithi wa kiutamaduni ambazo mradi unatakiwa kuepuka 

uaribifu. 

 

 Kamati ya Ujenzi wa 

Shule 

 Maafisa Maendeleo ya  

Jamii 

 Maafisa Mazingira 

Ukatili wa kijinsia, 

unyanyasaji na 

unyonyaji wa 

Sheria ya Kazi na 

Mahuzsiano Kazini ya 

mwaka 2004  

Wakati wa ujenzi Wakandarasi (mafundi) wapewe kanuni za maadili ambayo ni 

sehemu ya nyaraka za mkataba ambazo zitajumuisha vifungu 

vinavyohusu maelekezo kuhusu ukatili wa kijinsia na 

 Mkandarasi/ Mafundi  

 Kamati ya ujenzi wa 

shule 
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Athari 
Viwango vya Mazingira 

na Jamii  

Sheria Mama 

Hatua ya Mradi Maelezo ya Hatua za Kupunguza Athari 

M/wahusika wa Utekelezaji 

wa Hatua za Kupunguza 

Athari 

kijinsia 

 

 

Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 2 

Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 4 

ukandamizaji au unyonyaji wa kijinsia, pamoja na melekezo 

yanayohusu watoto.  

 Wafanyakazi na wadau wote katika mradi wataelimishwa 

kuhusu upingaji na ukabilianaji wa unyanyasaji wa kijinsia, 

unyonyaji wa kijinsia na udhalilishaji wa kijinsia. 

 Wadau wanaoshughulika na mapambano dhidi ya 

ugandamizaji wa kijinsia.  

 Kila wilaya itabainisha taasisi za serikali na mashirika yasiyo 

yakiserikali ambao wanasaidia wahanga wa unyanyasaji wa 

kijinsia kupata huduma, kama vile huduma za afya, ushauri 

wa kisaikolojia, msaada wa kisheria, usalama wao, n.k. pale 

inapolazimu. 

 Elimu na kampeni za mara kwa mara kwa wafanyakazi 

zitafanyika ili kuchochea usawa wa kijinsia katika eneo la 

kazi wakati wa shughuli za ujenzi. 

 Pale ambapo shughuli za ujenzi zinafanywa katika shule 

ambayo ina wanafunzi, wakandarasi/mafundi na 

wafanyakazi hao hawaruhusiwi kuchangamana na 

wanafunzi wala kutumia vyoo vinavyotumiwa na wanafunzi.  

 Upatikanaji wa takwimu zinazozingatia jinsia, na pia vyoo na 

bafu tofauti, sehemu tofauti za kubadili nguo, na vifaa vya 

usafi kwa wanaume na wanawake kwenye eneo la ujenzi. 

 Matendo ya ubaguzi wa kijinsia, na aina zote za 

ugandamizaji wa kijinsia yasivumiliwe katika hatua zote za 

mradi. 

 Wafanyakazi wataelimishwa na mamlaka husika, kama vile 

polisi na wasimamizi kazini kuhusu sheria zinazowalinda 

watoto. 

 Mamlaka za shule na wazazi waishio karibu na maeneo ya 

 Maafisa maendeleo 

Jamii 
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Athari 
Viwango vya Mazingira 

na Jamii  

Sheria Mama 

Hatua ya Mradi Maelezo ya Hatua za Kupunguza Athari 

M/wahusika wa Utekelezaji 

wa Hatua za Kupunguza 

Athari 

ujenzi waelimishwe kuhusu ulinzi wa mtoto kwa kuzingatia 

uwepo wa wafanyakazi toka sehemu nyingine wanaofanya 

kazi katika eneo hilo.  

 Kuhakikisha kuwa alama, taarifa, elimu au mawasiliano 

yoyote katika eneo la ujenzi vinaonekana kirahisi. 

Udhailishaji wa 

kijinsia  

Sheria ya Kazi na 

Mahusiano Kazini ya 

mwaka 2004  

 

Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 2 

Wakati wa ujenzi   Kuhimiza sheria za nchi zinazohusu unyanyasaji wa kijinsia.  

 Kuhakikisha kuwa wanawake wanapewa nafasi sawa wakati 

wa kuajiri wafanyakazi.  

 Mkandarasi/ Mafundi  

 Kamati ya Ujenzi wa 

Shule 

 Maafisa maendeleo 

jamii 

Maambukizi ya 

magonjwa ya 

zinaa, ikiwemo 

VVU/UKIMWI 

Sheria ya Afya na 

Usalama Kazini ya 

mwaka 2003 

 

Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 4 

Wakati wa ujenzi  Kutakua na programu maalumu katika maeneo ya kazi 

kuelimisha wafanyakazi kuhusu njia za kuepuka maambukizi 

ya VVU   

 Wafanyakazi wa ujenzi wataelimishwa kuhusu utii wa sheria 

zinazohusiana na kulinda afya ya jamii, ikiwemo elimu ya 

afya na kujikinga dhidi ya magonjwa.  

 Kuwe na ushirikiano na vituo vinavyotoa huduma, ikiwa ni 

pamoja na hospitali, vituo vinavyotoa dawa za kupunguza 

makali ya VVU, na mashirika yasiyo ya kiserikali yaliyo karibu 

na eneo la mradi, au kuendelea kutoa elimu ya kuzuia au 

kukabiliana na VVU/UKIMWI.  

 Kifungu kimojawapo cha mkataba kinazuia wakandarasi 

kuwatumia wafanyakazi wanaouza miili.  

 Mkandarasi/ Mafundi  

 Kamati ya Ujenzi wa 

shule 

 Mafundi wanaopatikana 

mtaani 

 

Maambukizi ya 

magonjwa 

yanayoambukizwa 

na wadudu  

Viwango vya Mazingira 
na Jamii, Na. 4 

Wakati wa ujenzi   Wafanyakazi kwenye mradi wa ujenzi waelimishwe 

kuheshimu sheria zinazolinda afya, usafi na kuzuia 

maambukizi ya magonjwa.  

  Maeneo ya kazi yafanyiwe usafi ili yasigeuke kuwa mazalia 

ya wadudu. Hii itajumuisha kuepuka uwepo wa madimbwi 

 Mkandarasi/ Mafundi  

 Kamati ya Ujenzi wa 

Shule 

 Maafisa Maendeleo 

Jamii 
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Athari 
Viwango vya Mazingira 

na Jamii  

Sheria Mama 

Hatua ya Mradi Maelezo ya Hatua za Kupunguza Athari 

M/wahusika wa Utekelezaji 

wa Hatua za Kupunguza 

Athari 

(mazalia ya mbu), taka (wanyama wadogo wadogo), n.k. 

ambayo huchangia kuambukiza magonjwa (maji 

yahifadhiwe kwenye matanki). 

 Wakandarasi wataruhusiwa kutumia maji kwa kuyasafirisha 

kwa vifaa maalumu mpaka kwenye sehemu ya ujenzi 

pamoja na vifaa vya kutosheleza ili kuepuka maambukizi ya 

magonjwa.  

 Kama mradi utatumia wafanyakazi wasio wakaazi wa eneo 

la mradi, msongamano katika eneo la malazi uepukwe ili 

kuepuka maambukizi ya magonjwa.  

 

Ajali za barabarani  Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 4 

Wakati wa ujenzi   Ikiwa ni sehemu ya ushirikishaji wa jamii kabla ya shughuli 
za ujenzi, wadau  
Watashauriwa kuhusu njia zitakazotumiwa na magari ya 
kusafirisha vifaa na vitu vya ujenzi.  

 Wakandarasi wanatakiwa kuzingatia sheria za Tanzania 
zinazuhusu utengenezaji wa magari, mwendo wa gari, 
matumizi ya simu za kiganjani, na matumizi ya vilevi na 
dawa ya kulevya.  

 Ikiwa shughuli za ujenzi zinafanyika kwenye shule ambayo 
tayari ina wanafunzi, magari hayataendeshwa wakati 
wanafunzi wanaingia shuleni na wakati wanatoka shule. 

 Kutakuwa kuna mfumo wa kupokea na kushughulikia 
malalamiko, kupokea malalamiko yote yanayohusu 
uendeshaji wa magari ili kuongeza usalama barabarani.  

 Mkandarasi/ Mafundi  

 Kamati ya Ujenzi wa 

Shule 

 Maafisa maendeleo 
Jamii 

 Maafisa Mazingira 
 

Unyonyaji wa 

wafanyakazi 

Sheria ya Kazi na 

Mahusiano Kazini ya 

mwaka 2004  

 

Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 2 

Wakati wa ujenzi   Watu wenye ujuzi na wasio na ujuzi wa kazi husika kutoka 

kwenye maeneo yanayozunguka mradi watapewa nafasi za 

kazi kadri inavyowezekana.  

 Wafanyakazi wote wapewe mikataba yenye matakwa 

yanayoendana na sheria na sera za nchi pamoja na Viwango 

vya Mazingira na Jamii, Na. 2. 

 Kila mfanyakazi apewe mafunzo na kusaini mkataba wa 

 Mkandarasi/ mafundi  

 Kamati ya Ujenzi wa 

Shule 

 Maafisa Maendeleo 

Jamii 
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Athari 
Viwango vya Mazingira 

na Jamii  

Sheria Mama 

Hatua ya Mradi Maelezo ya Hatua za Kupunguza Athari 

M/wahusika wa Utekelezaji 

wa Hatua za Kupunguza 

Athari 

maadili ambao utaambatishwa kwenye mkataba wa kazi, 

ukijumuisha mambo kama kutovumilika kwa mambo 

yasiyokubalika kwenye jamii na unyanyasaji wa kijinsia, 

udhalilishaji wa kijinsia, unyonyaji wa kijinsia, na 

unyanyasaji wa watoto, n.k. 

 Wafanyakazi wajulishwe kuhusu kamati ya ujenzi wa shule 

ambayo inapokea malalamiko yao.  

Ajira za lazima kwa 

watoto 

Sheria ya Kazi na 

Mahusiano Kazini ya 

mwaka 2004  

Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 2 

Wakati wa ujenzi   Kuhakikisha kuwa hakuna mtoto (mtu yoyote mwenye umri 

chini ya miaka 18) anayeajiriwa kwenye mradi kama sheria 

za nchi zinavyotaka na Vigezo vya Mazingira na Jamii, Na. 2 

(hakuna mwanafunzi atakayeshiriki kusomba maji kwa ajili 

ya ujenzi, au kuwa sehemu ya nguvu kazi ya jamii katika 

ujenzi wa shule). 

 Wafanyakazi wote wadhibitishe umri wao kwa kutumia 

kitambulisho cha taifa, au nyaraka nyingine.  

 Wanajamii na wadau wote wajulishwe kuwa hairuhusiwi 

kuajiri watoto/wanafunzi (ikiwa ni pamoja na kutumika 

kama nguvukazi ya jamii kwenye ujenzi).  

 Ni lazima wafanyakazi wote wapewe mkataba wa ajira, 

walipwe ujira wao na wanahaki ya kuacha kazi pale 

wanapoamua kufanya hivyo.  

 Mkandarasi/ Mafundi i 

 Kamati ya Ujenzi wa 

Shule 

 Maafisa Maendeleo 

Jamii 

 

Madhara kwa afya 

na usalama wa 

binadamu  

Sheria ya Afya na 

Usalama Kazini ya 

mwaka 2003 

Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 4 

Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 2 

Wakati wa ujenzi  Mkandarasi atunze kumbukumbu na kutoa ripoti 

zinazohusu afya, usalama, ustawi wa watu, na uharibifu wa 

mali/vitu wakati wote kama itakavyotakiwa na mhandisi. 

 Taarifa na alama za tahadhari zitawekwa kuzunguka 

maeneo ya ujenzi ili kuijuza jamii kuhusu hatari zinazoweza 

kutokea.  

 Magari yanayobeba vifaa na vitu vya ujenzi, kama vile 

mchanga, kokoto, moramu, na vifaa vya plastics yafunikwe. 

 Mkandarasi/ mafundi  

 Kamati ya Ujenzi wa 

Shule 

 Maafisa Maendeleo 

Jamii 
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Athari 
Viwango vya Mazingira 

na Jamii  

Sheria Mama 

Hatua ya Mradi Maelezo ya Hatua za Kupunguza Athari 

M/wahusika wa Utekelezaji 

wa Hatua za Kupunguza 

Athari 

 Isisipokuwa kwa maeneo yaliyozungushiwa uzio, maeneo 

yote yanayoendelea na ujenzi yawekewe utepe ili 

kupunguza uwezekano wa hatari kutokea. 

 Maeneo na mashimo yote yaliyoachwa wazi yafunikwe 

punde tu shughuli za ujenzi zitakapokamilika.  

 Kuwepo na huduma za vyoo na usafi kwa ajili ya 

wafanyakazi; tabia za kujisaidia hovyo kwenye mazingira 

hazitavumiliwa. 

 Wahandisi wa wilaya, maafisa mazingira, na wakandarasi 

wanawajibika kutekeleza miongozo ya kimazingira, afya, na 

usalama kulingana na mwongozo wa Benki ya Dunia.  

 Eneo la ujenzi liwekewe uzio na kuwepo na ulinzi katika 

sehemu za kuingia kwenye eneo hilo ili kupunguza 

uwezekano wa ajali kutokea kwa wanajamii. 

 Wahandisi na wafanyakazi wote wataelezwa kuhusu njia 

sahihi za usalama zinazohusiana na eneo lao la kazi ili 

kuepuka watu kuumia. 

Migogoro ya 

kijamii  

Sheria ya Afya na 

Usalama Kazini ya 

mwaka 2003 

 

Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 4 

  Watu waishio kwenye eneo la mradi, wenye ujuzi na wasio 

na ujuzi wa shughuli za mradi, watapewa nafasi ya kufanya 

kazi kadri inavyowezekana.  

 Kila mfanyakazi atapewa na kutia saini kanuni za maadili 

ambazo ni sehemu ya nyaraka za mkataba wa ajira ambazo 

zitahusu mambo yasiyovumilika katika jamii, utumiaji wa 

vilevi na madawa ya kulevya, kutumia wafanyakazi 

wanaouza miili yao, kununua vitu toka kwa wanafunzi, n.k.  

 Jamii ihabarishwe kuhusu utoaji wa taarifa zinazohusu tabia 

za wafanyakazi waliotoka mbali na eneo husika kwa kupitia 

mfumo wa kupokea na kushughulikia malalamiko.  

 Kuwe na udhibiti wa bei za bidhaa na huduma ili kuondoa 

 Mkandarasi/ mafundi  

 Kamati ya Ujenzi wa 

Shule 

 Maafisa Maendeleo 

Jamii 
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Athari 
Viwango vya Mazingira 

na Jamii  

Sheria Mama 

Hatua ya Mradi Maelezo ya Hatua za Kupunguza Athari 

M/wahusika wa Utekelezaji 

wa Hatua za Kupunguza 

Athari 

bei holela za bidhaa.  

 Wakuu wa shule na kamati ya Ujenzi wafanye kazi pamoja 

na wazazi ili kupunguza idadi ya watoto wa shule 

wanaojihusisha na biashara ndogondogo.  

Migogoro dhidi ya 

matumizi ya maji 

Sheria ya Usambazaji 

Maji na Usafi wa 

Mazingira ya mwaka 

2009 

Viwango vya Mazingira 

na Jamii Na. 3 

Viwango vya Mazingira 

na Jamii  Na. 4 

Wakati wa ujenzi  Kutumia vyama vilivyopo vya watumiaji wa maji ili 

kupunguza migogoro na wakazi 

 Kuzingatia matumizi sahihi ya maji ya bomba yanayotumiwa 

na wakazi wa eneo husika. 

 Kutafuta kibali cha kuvuna maji kutoka kwenye taasisi 

husika, na mawakala wengine wenye dhamana ya 

kusimamia rasilimali za maji 

 Kutafuta vyanzo vingine vya maji, kama vile maji ardhini. 

Pale inapowezekana, mradi usaidie kuchimba visima  

 Mkandarasi/ mafundi  

 Kamati ya Ujenzi wa 

Shule 

 Maafisa Maendeleo 

Jamii 

 Maafisa Maji wa Wilaya 

Madhara kwenye 

urithi wa 

kiutamaduni 

Sheria ya Mambo ya 

kale ya mwaka  1964 

Viwango vya Mazingira 

na Jamii 8 

Wakati wa ujenzi   Mradi wa ujenzi utatakiwa kuzingatia utaratibu unaotakiwa 

kuzingatiwa na kutoa taarifa pale mambo kale (mambo ya 

kiakiolojia) yanapogundulika katika eneo la mradi. Tazama 

kiambatisho Na. 8 cha taratibu zinazotakiwa kufuatwa pale 

mambo kale (akiolojia) yanapogundulika katika eneo la 

mradi. 

 Mkandarasi/ Mafundi  

 kamati ya ujenzi 

 Maafisa maendeleo 

Jamii 

 Maafisa Mazingira 

 

     

Ukatili wa kijinsia, 

Unyonyaji na 

ukandamizaji wa 

kijinsia na 

kukosekana kwa 

uvumilivu dhidi ya 

udhalilishaji wa 

kijinsia 

 

Sheria ya Kazi na 

Mahusiano Kazini ya 

mwaka 2004  

Viwango vya Mazingira 

na Jamii 2 

 

Wakati wa 

uendeshaji  

 Matendo yote yanayohusu unyanyasaji wa kijinsia 

ysivumiliwe kabisa.  

 Kutumia kipengele cha mazingira salama ili kuwapa 

wasichana mafunzo ya stadi za maisha na kutoa malalamiko 

yao kwa kupitia utaratibu uliowekwa kutoa malalamiko.  

 Kutoa msaada wa kufikia taasisi za serikali na mashirika 

yasiyo ya kiserikali (yaliyobainishwa wakati wa ujenzi) 

wilayani ambayo yanaweza kuwasaidia wahanga wa 

unyanyasaji wa kijinsia na makosa ya kijinsia kupata 

 Wakuu wa Shule 

 Maafisa Afya Wilayani 

 Maafisa Maendeleo ya 

Jamii 
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Athari 
Viwango vya Mazingira 

na Jamii  

Sheria Mama 

Hatua ya Mradi Maelezo ya Hatua za Kupunguza Athari 

M/wahusika wa Utekelezaji 

wa Hatua za Kupunguza 

Athari 

huduma, kama huduma za afya, kisaikojia, kisheria, 

usalama, n.k. pale inapolazimu. 

 Kuhimiza utekelezaji wa sheria za nchi zinazohusu 

unyanyasaji wa kijinsia sehemu za kazi.  

 Kuhakikisha kuwa wanawake wanapewa nafasi sawa wakati 

wa kuajiri na kupangiwa kazi za kufanya. 

Migogoro 

inayohusiana na 

uendeshaji wa 

shule 

Sheria ya Usambazaji 

Maji na Usafi wa 

Mazingira ya mwaka 

2009 

Viwango vya Mazingira 

na Jamii, Na. 3 

Wakati wa ujenzi  Kutumia vyama vilivyopo vya watumiaji wa maji ili 

kupunguza migogoro na wakazi 

 Kuzingatia matumizi sahihi ya maji ya bomba yanayotumiwa 

na wakazi wa eneo husika. 

 Kutafuta kibali cha kuvuna maji kutoka kwenye taasisi 

husika, na mawakala wengine wenye dhamana ya 

kusimamia rasilimali za maji. 

 Kutafuta vyanzo vingine vya maji, kama vile kutumia maji ya 

ardhini 

 Kuishirikisha jamii iishiyo karibu na eneo la shule kuhusu 

uendeshaji wa shule, utoro, n.k. ili kupata ufumbuzi katika 

ngazi ya shule.  

 Maafisa Mazingira  

 Timu ya wasanifu wa 

michoro  

 Mkuu wa Shule 

 Maafisa maendeleo ya 

Jamii 
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4. MUHTASARI WA VIFAA NA HATUA AMBAZO MRADI WA KUINUA UBORA 
WA ELIMU YA SEKONDARI UTACHUKUA ILI KUEPUKA ATHARI NA KULETA 
MATOKEO CHANYA KWA WATU NA MAZINGIRA 
 

I. Utaunda timu ya wataalamu wenye uzoefu wa kufanya tathmini ya mazingira, 
ujenzi, ardhi, jamii XXX katika ngazi 4: ngazi ya Taifa, Mkoa, Wilaya, na Jamii ili 
kuhakikisha kuwa ujenzi unazingatia matakwa ya Benki ya Dunia na Mwongozo 
wa Tathmini ya Mazingira na Kijamii, pamoja na nyaraka zote zilizoandaliwa 
kwa ajili ya kuidhinisha mradi huu. 

II. Utatenga bajeti iliyokubaliwa na Benki ya Dunia kugharamia shughuli za 
usimamizi wa mazingira na jamii, kutekeleza mpango wa usimamizi, ambao 
utakuwa na viashiria vya maendeleo mazuri ya mradi na utekelezaji wa 
Mwongozo wa Usimamizi wa Mazingira na Jamii, utaandaa mfumo wa 
mawasiliano ili kushirikisha wahusika wote katika Halmashauri na kufuata 
vibali na hatua nzuri za utekelezaji wa mradi.  

III. Utaandaa mikataba ya wajenzi ambayo itajumuisha maelekezo yatakayofuatwa 
kuzuia, kuepuka, kupunguza, kufidia madhara yoyote ambayo mradi 
utasababisha kwa watu na mazingira.  

IV. Kutafuta vibali toka baraza la taifa la usimamizi wa mazingira na vibali vingine 
vinavyotakiwa kutoka kwenye mamlaka zinazohusika na mazingira, jamii na 
ardhi kwa ajili ya mradi. 

V. Kutumia sheria na itifaki muhimu kulinda rasilimali za utamaduni na maadili ya 
taifa na jamii. 

VI. Kutumia sheria na kuchukua hatua za kuboresha udhibiti wa taka wakati wa 
ujenzi na uendeshaji wa shule mpya na ukarabati wa shule za zamani. 

VII. Hakikisha afya na usalama wa wafanyakazi wa mradi na jamii 
VIII. Kutunza makazi ya viumbe hai vilivyo ndani na vinavyozunguka maeneo ya 

shule.  
IX. Kuratibu vikao na jamii iliyokaribu kabla , wakati na baada ya ujenzi au vikao 

vyovyote vya kutoa taarifa kwa timu ya taifa ya Mradi wa Kuinua Ubora wa 
Elimu ya Sekondari zinazohusiana na wajenzi, ujenzi, au malalamiko yoyote. 

X. Kuendesha shule kama ilivyoelezwa na Mwongozo wa Usimamizi wa Mazingira 
na Jamii na Benki ya Dunia, kuteua walimu, kuendesha shule na kukarabati 
shule kuiepusha na uchakavu.  

XI. Kutunza na kutoa taarifa kuhusu maendeleo ya Mradi wa Kuinua Ubora wa 
Elimu ya Sekondari kwa jamii na kutekeleza Mpango wa kushirikisha Wadau na 
utaratibu wa kupokea malalamiko kuhusu mradi.  

XII. Njia za kutoa malalamiko au madai kwenye mradi zitajumuisha: vikao, sanduku 
la maoni kwenye eneo la ujenzi, tovuti ya mradi, namba za simu ya kiganjani, 
mtu aliyeteuliwa kwenye jamii kutoa taarifa kwa timu ya Wilaya, Taifa, Baraza 
la kijiji, n.k.  
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HUU NI MUHTASARI TU WA MWONGOZO WA USIMAMIZI WA MAZINGIRA 
NA JAMII 
 
ANDIKO ZIMA LINAPATIKANA KUPITIA:   
 
Tovuti MOEST     :  www.moe.go.tz  
Tovuti PO-RAGL:  www.tamisemi.go.tz 
 
Kwa Mawasiliano na Maoni: 
 
Simu: + 255 (26) 232 1 234, +255 26 296 3533 
 
Barua Pepe: tabitha.etutu@moe.go.tz, tulinagwe.ngonile@tamisemi.go.tz  

 

http://www.tamisemi.go.tz/

