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Asusa: Ni kiasi kidogo cha chakula ambacho sio mlo kamili na mara nyingi 
huliwa kati ya mlo mmoja na mwingine. 

 
Chakula cha shule: Ni chakula au asusa zenye virutubishi kwa wingi ambazo 

hutolewa kwa wanafunzi wakiwa shuleni kama vile kifungua kinywa, 
chakula cha mchana au asusa. 

 
Chakula: Kitu chochote kinacholiwa au kunywewa, ambacho ni salama na 

kinachokubalika katika jamii husika kwa kuupa mwili virutubishi kwa 
wingi vinavyohitajika. 

 
Elimumsingi: Ngazi ya elimu inayohusisha Elimu ya Awali, Msingi na 

Sekondari (kidato cha Kwanza hadi cha Nne). 
 

Lishe: Mchakato unaohusisha hatua mbalimbali kuanzia chakula kinapoliwa, 
kumeng’enywa, na hatimaye virutubishi kufyonzwa na kutumika 
mwilini ili kuleta afya; kimwili, kiakili na kisaikolojia. 

 
Mfumo wa kutumia chakula kinachozalishwa ndani ya jamii: Ni utaratibu wa 

huduma ya chakula na lishe shuleni unaotumia chakula 
kilichozalishwa au kununuliwa ndani ya jamii/nchi. Utaratibu huu 
unasaidia upatikanaji wa chakula cha asili chenye virutubishi 
mbalimbali na kuimarisha masoko na kilimo cha ndani ya jamii/nchi. 

 
Mlo Kamili: Mlo unaotokana na mchanganyiko wa vyakula vya aina mbalimbali 

kutoka makundi tofauti yanayojulikana kama makundi matano ya 
vyakula ambayo ni: (1) matunda (2) jamii ya mbogamboga (3) jamii ya 
nafaka na vyakula vya mizizi kama viazi na mihogo (4) vyakula vya asili 
ya nyama kama nyama na Samaki na jamii ya kunde kama maharage 
lishe (5) mafuta, asali na sukari. 

 
Njaa iliyofichika: Upungufu wa virutubishi vya vitamini na madini mwilini. 

Njaa ya muda mfupi: Hali inayotokana na mtu kukosa mlo mmojawapo kati ya 
milo mikuu mitatu ya siku kwa wakati na hivyo kusababisha mwili 
kukosa nishatilishe na virutubishi vingine. 

 
Programu ya Chakula na Lishe Shuleni: Ni mpango unaolenga kuimarisha 

afya na lishe ya mwanafunzi unaoambatana na utoaji endelevu 
wa huduma ya chakula, lishe na huduma nyingine muhimu kwa 
wanafunzi wa elimumsingi. 

 
Uongezaji wa virutubishi kwenye chakula: Hiki ni kitendo cha kuongeza 

virutubishi kama vile vitamini na madini kwenye chakula ili kuongeza 
ubora wa chakula. 
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Uraghibishi: Ni tendo la kufanya mazungumzo na watu wenye mamlaka ya 
kutoa uamuzi katika jambo fulani. 

 
Urutubishaji wa mazao kibiolojia: Uongezaji wa viini lishe wakati wa uzalishaji 

wa mazao kibiolojia ili kuongeza thamani ya lishe kama vile uongezaji 
wa madini na vitamini katika mahindi, maharage na viazi. 

 
Utapiamlo: Hali inayotokana na kupungua au kuzidi kwa virutubishi 

vinavyohitajika mwilini kunakosababishwa na ulaji usiofaa au 
magonjwa. 

 
Virutubishi: Ni viini lishe katika chakula ambavyo vinauwezesha mwili kufanya 

kazi zake. Karibu vyakula vyote huwa na virutubishi zaidi ya kimoja, ila 
hutofautiana kwa kiasi na ubora. Kila kirutubishi kina kazi yake mwilini 
na mara nyingi hutegemeana ili viweze kufanya kazi kwa ufanisi. 

 
Wadau wa Elimu: Inahusisha Wizara, Idara na Taasisi za Kkisekta, Sekta 

binafsi, Washirika wa maendeleo, Mashirika ya Umoja wa Mataifa, 
Asasi za Kiraia, Mashirika ya dini, Mashirika ya Kimataifa na Kitaifa, 
Mashirika ya Serikali na yasiyo ya Serikali, Taasisi za kitaaluma, Taasisi 
za utafiti, wazazi/walezi, jamii, wanafunzi na vyombo vya habari. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

iii 



Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inatambua umuhimu wa kuwa
na mazingira jumuishi kwa ajili ya maendeleo ya nchi. Ili kufikia azma hiyo,
Serikali imeandaa na kuridhia Sera na Miongozo mbalimbali kwa lengo la
kuondoa vikwazo katika utoaji wa Elimumsingi kama vile uandikishaji mdogo
wa wanafunzi, njaa ya muda mfupi, utoro na kukatisha masomo. Sera ya Elimu
na Mafunzo ya mwaka 2014 inasisitiza haja ya serikali kuhakikisha huduma
zote muhimu zikiwemo za chakula na afya zinapatikana shuleni ili kuboresha
mazingira ya ufundishaji na ujifunzaji.

Tafiti zinaonesha kwamba kuwapo kwa huduma muhimu za chakula na lishe
kwa wanafunzi wa shule za kutwa na daharia kunasaidia kuimarisha afya ya
wanafunzi, kuongeza mahudhurio, ufaulu na kupunguza utoro shuleni. Kwa
kuzingatia hili, mwaka 2020 Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (WyEST)
iliandaa Mwongozo wa Kitaifa wa Utoaji Huduma ya Chakula na Lishe kwa
Wanafunzi wa Elimumsingi. Mwongozo huo unaeleza mambo muhimu katika
utekelezaji wa huduma ya chakula na lishe kwa wanafunzi shuleni. Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) ina wajibu wa kuhakikisha
Mwongozo huo unatekelezwa kikamilifu. OR-TAMISEMI pia inatambua
kwamba utapiamlo ni changamoto kubwa kwa maendeleo na kikwanzo katika
upatikanaji wa matokeo chanya katika ufundishaji na ujifunzaji.

Kutokana na umuhimu huu, OR-TAMISEMI imeandaa Mpango wa Utekelezaji
ambao unatoa mfumo wa utekelezaji kulingana na malengo yaliyoelezwa
kwenye Mwongozo wa Kitaifa wa Utoaji wa Huduma ya Chakula na Lishe kwa
Wanafunzi wa Elimumsingi. Ufanisi katika utekelezaji wa Mpango huu unahitaji
ushirikiwa wadau mbalimbali wakiwamo: WyEST, OR-TAMISEMI, Wizara ya Afya
na Wizara nyingine, Idara na Taasisi za Kisekta, Mikoa, Halmashauri, Serikali za
Mitaa, Shule, Wazazi/Walezi, Jamii na Washirika wa Maendeleo. Ni matarajio ya
OR-TAMISEMI kila mdau atatimiza wajibu wake kikamilifu kama ilivyoelezwa
kwenye Mwongozo na Mpango wa Utekelezaji. Inatarajiwa utekelezaji wa
Mpango huu utaongeza ufanisi katika utoaji wa elimu na kuimarisha upatikanaji
na utoaji wa huduma chakula na lishe bora kwa wanafunzi wa Elimumsingi.

Adolf H. Ndunguru
KATIBU MKUU
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SHUKURANI

Mpango wa Utekelezaji wa Mwongozo wa Kitaifa wa Utoaji wa Huduma
ya Chakula na Lishe kwa Wanafunzi wa Elimumsingi umeandaliwa na OR-
TAMISEMI kwa kushirikiana na WyEST. Mpango huu unalenga kuhakikisha
kwamba Mwongozo wa Utoaji wa Huduma ya Chakula na Lishe kwa Wanafunzi
wa Elimumsingi unatekelezwa kwa ufanisi.

OR-TAMISEMI inatambua na kuthamini mchango wa watalaamu kutoka katika
Wizara na taasisi mbalimbali zilizoshiriki kuandaa Mpango huu ambazo ni:
Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia (WyEST), Wizara ya Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi Maalumu (WMJJWM), Wizara ya Kilimo (WyK),
Wizara ya Mifugo na Uvuvi (WMU), Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania (TFNC),
Chuo Kikuu cha Sokoine (SUA), Taasisi ya Elimu Tanzania (TET), Chuo Kikuu cha
Dodoma (UDOM), Mfuko wa Kimataifa wa Watoto (UNICEF), Feed the Children,
SANKU, Children in Cross Fire, GAIN, Global Communities, Baraza la Kiswahili la
Taifa (BAKITA) kwa kuhariri Mpango huu pamoja na wadau wengine walioshiriki
katika hatua mbalimbali za uandaaji wa Mpango huu. Aidha, kwa upekee OR-
TAMISEMI inatoa shukurani za dhati kwa Shirika la Mpango wa Chakula
Duniani (WFP) na World Vision kwa mchango wao wa kitalaamu na kifedha
katika hatua mbalimbali za uandaaji wa Mpango huu.
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SEHEMU YA KWANZA
UTANGULIZI

1.1Usuli
Huduma ya chakula na lishe shuleni ni ajenda muhimu katika masuala
mtambuko yanayoweza kusaidia nchi kufikia Malengo ya Maendeleo Endelevu
ifikapo mwaka 2030. Kwa kutambua faida zinazotokana na utoaji wa huduma
ya chakula na lishe shuleni, WyEST iliandaa Mwongozo wa Kitaifa wa Utoaji
wa Huduma ya Chakula na Lishe kwa Wanafunzi wa Elimumsingi. Uandaaji
wa Mwongozo huo ulizingatia Ajenda ya Kitaifa ya Kuwekeza katika Afya na
Maendeleo ya Vijana Balehe (NAAIA) (2021-2025), Sera ya Shirika la Mpango
wa Chakula Duniani (WFP) pamoja na ripoti ya utafiti wa Shirika la Chakula na
Kilimo (FAO) ambayo inashauri kila nchi kuwa na Programu ya Hudumaya
Chakula na Lishe Shuleni (PHCLS). Umoja wa Afrika (AU) pia unazitaka nchi
wanachama kuweka mkazo katika utoaji wa huduma ya chakula na lishe
shuleni. Kwa kuzingatia hili, mwezi Julai, 2021 Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini
mwa Afrika (SADC) iliandaa mwongozo wa kikanda wa utoaji wa huduma za
chakula na lishe kwa wanafunzi shuleni kwa nchi wanachama.

OR-TAMISEMI ina wajibu wa kuhakikisha kwamba Mwongozo wa Utoaji
Huduma ya Chakula na Lishe kwa Wanafunzi wa Elimumsingi unatekelezwa
kikamilifu. Kwa kuzingatia hili, OR-TAMISEMI imeandaa Mpango wa
Utekelezaji wa miaka mitano kwa kuzingatia malengo yaliyoelezwa
kwenye Mwongozo wa Kitaifa wa Utoaji wa Huduma za Chakula na
Lishe kwa Wanafunzi wa Elimumsingi. Mpango huu unatoa maelezo ya
namna gani kila lengo la Mwongozo litatekelezwa na kufikiwa kwa kubainisha
shughuli zitakazofanywa na wadau mbalimbali ili kupata matokeo chanya
ya utekelezaji wa Mwongozo kwa ufanisi. Inatarajiwa kwamba matokeo ya
Mpango huu yatasaidia kutokomeza njaa ya muda mfupi, kuimarisha afya na
lishe ya wanafunzi, kuongeza upatikanaji wa elimu bora, kupunguza utoro wa
wanafunzi shuleni na kuinua kiwango cha ufaulu na uhitimu wa masomo.

1.2 Uchambuzi wa Hali Halisi
Serikali imefanya tafiti mbalimbali za kubaini hali halisi ya upatikanaji wa
huduma ya chakula na lishe shuleni na matokeo yamebainishwa katika
Mwongozo wa Kitaifa wa Utoaji wa Huduma ya Chakula na Lishe Shuleni.
Takwimu za OR-TAMISEMI zinaonesha kuwa kufikia mwaka 2022 Tanzania
ilikuwa na jumla ya shule 21, 390 zikiwemo 4,209 za sekondari na 17,181 za
msingi. Shule zote zilikuwa na jumla ya wanafunzi 14,810,861 wanafunzi 2,607,143
walikuwa wanasoma katika shule za sekondari na 12,203,718 katika shule za
awali na msingi. Taarifa zinabainisha kuwa huduma ya chakula na lishe shuleni
inatekelezwa katika Mikoa na Halmashauri zote nchini lakini huduma hii bado
haipatikani kwa ufanisi na ubora unaotakiwa. Ripoti zinaeleza zaidi kuwa
wazazi/walezi huchangia huduma ya chakula kwa wanafunzi katika baadhi ya
madarasa tu, mfano madarasa ya Elimu ya Awali na madarasa ya mitihani au
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kwa wanafunzi wachache wanaomudu kulipa michango ya chakula shuleni
huku wanafunzi wengine wengi wakiwa hawapati chakula shuleni. Jambo hili
linaathiri usalama, afya na ujifunzaji wa wanafunzi (National Malaria Control
Program, 2020).

1.3 Msingi wa Kuandaa Mpango wa Utekelezaji
Kusudi la kuandaa Mpango wa Utekelezaji ni kuweka malengo ya Mwongozo wa
Kitaifa wa Utoaji Huduma ya Chakula na Lishe kwa Wanafunzi wa Elimumsingi
katika vitendo. Mpango huu utatekelezwa sambamba na Mwongozo wa Kitaifa
wa Utoaji wa Huduma ya Chakula na Lishe kwa Wanafunzi wa Elimumsingi.
Aidha, Mpango huu utawezesha wadau wa utoaji wa huduma ya chakula na lishe
shuleni kupata uelewa mpana wa Mwongozo na kuweka mfumo utakaosaidia
kuweka malengo katika mikakati na shughuli za kufanywa pamoja na kueleza
jinsi rasilimali zitakavyopatikana kwa ajili ya utoaji endelevu wa huduma ya
chakula na lishe kwa wanafunzi wa Elimumsingi nchini.

(a) Lengo Kuu
Lengo Kuu la Mpango huu ni kuweka mikakati na vitendo vitakavyoongoza
utekelezaji wa Mwongozo wa Kitaifa wa Utoaji wa Huduma ya Chakula wa
Wanafunzi wa Elimumsingi.

(b) Malengo Mahususi
Mpango huu una malengo mahususi yafuatayo:

i. Kutoa maelekezo kwa watekelezaji kuhusu utoaji wa huduma endelevu
ya chakula na lishe kwa wanafunzi wa elimumsingi;

ii. Kutoa maelekezo kwa watekelezaji kuhusu taratibu stahiki za kufuatwa
na mahitaji yanayotakiwa ili kuleta ufanisi wa upatikanaji wa huduma ya
chakula na lishe shuleni;

iii. Kutoa maelekezo kwa watekelezaji namna ya kupanua wigo wa
wachangiaji wa utoaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni;

iv. Kutoa viwango elekezi vilivyo katika mwongozo wa utoaji huduma ya
chakula na lishe kwa wanafunzi wa elimumsingi;

v. Kutoa maelekezo kwa watekelezaji namna ya kupanga na kutekeleza
mikakati endelevu ya utoaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni; na

vi. Kutoa mwongozo kuhusu uratibu, usimamizi, ufuatiliaji na tathmini ya
utoaji huduma ya chakula na lishe shuleni.

1.4 Kanuni Elekezi

Zifuatazo ni kanuni elekezi zitakazotumika wakati wa utekelezaji wa Mwongozoa
Kitaifa wa Utoaji wa Huduma ya Chakula na Lishe kwa Wanafunzi wa elimmsingi
nchini Tanzania

(a) Haki, Ulinzi, Usawa na Ujumuishi wa Mtoto. Haki za wanafunzi wa Elimu
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ya awali, msingi na sekondari katika kupata huduma ya chakula, lishe
na afya lazima zizingatiwe na kulindwa. Hii inalengakuleta ustawi wa
haki sawa kwa wanafunzi wote na kupunguza tofauti katiya wanafunzi
wa kawaida na wenye mahitaji maalumu wakiwemo wanaoishi katika
mazingira hatarishi.

(b) Uendelevu. Utekelezaji wa Programu ya huduma ya chakula na lishe
shuleni (PHCLS) unapaswa kuzingatia umuhimu wa mazingira endelevu
ya upatikanaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni ikiwemo usafi na
usalama wa mazingira, usafi wa mwili, maji na chakula safi na salama,
upatikanaji wa nishati safi nasalama na huduma za afya na lishe.

(c) Uhamasishaji na Ushiriki wa Jamii. Uongozi wa Serikali za Mitaa na 
Vijiji pamoja na jamii zihamasishwe na kuwezeshwa mbinu na maarifa
ya utekelezaji wa mpango wa chakula nalishe shuleni. Zijengewe
uwezo wa uhamasishaji wa upatikanaji wa rasilimali za chakula na lishe
kwa kutumia mbinu shirikishi ili kuwezesha utekelezajiwa Mpango huu.
Jamii inapaswa kuibua na kubaini fursa na changamoto zinazokabili
utoaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni katika mazingira yao.

(d) Uraghibishi. PHCLS lazima ihamasishwe katika ngazi zote za
utekelezaji wa programu kuanzia ngazi ya kitaifa hadi serikali za Vijiji/Mitaa.

(e) Utoaji Jumuishi wa Huduma. PHCLS itatekelezwa kwa kuhusisha
sekta mbalimbali kama vile kilimo, elimu,afya, maendeleo ya jamii na
wadau wa maendeleo katika chakula na lishe kwakuzingatia viwango
elekezi.

(f) Ushirikiano na Utaratibu. Ushirikiano baina ya Serikali na Mashirika ya
kimataifa, Wadau wa maendeleo,Asasi za Kiraia, Jamii na Sekta binafsi ni
muhimu kwani utaimarisha uratibu wakisekta na kuongeza kiwango cha
uwajibikaji ili kuinua na kuendeleza utoaji wa huduma ya chakula na lishe
shuleni.

(g) Uwajibikaji, Uwazi na Majukumu ya Pamoja. Kuwepo kwa ufuatiliaji
wa pamoja wa mara kwa mara ili kupata na kutoa taarifa kwa wadau
kuhusu mwenendo wa utoaji huduma ya chakula na lishe shuleni kwa
kuzingatia viashiria vya matokeo yaliyotarajiwa vilivyowekwa katika
mpangokazi wa utekelezaji wa huduma hii.

(h) Ukuzaji wa Ubunifu wa Ndani na Teknolojia Inayofaa. Utekelezaji
wa PHCLS lazima ukuze ubunifu wa ndani kwa kuzingatia mazingira,
rasilimali za ndani, maadili, uchumi na utamaduni.
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SURA YA PILI
UTEKELEZAJI WA PROGRAMU

2.1Utangulizi
Serikali inatambua kwamba huduma ya Chakula na Lishe shuleni ni nyenzo
muhimu ya kupambana na njaa iliyojificha, umaskini na aina zote za utapiamlo.
Utekelezaji wenye ufanisi wa Mwongozo wa Kitaifa wa Utoaji wa Huduma ya
Chakula na Lishe Shuleni utasaidia kutokomeza njaa ya muda mfupi na njaa
iliyofichika kwa wanafunzi kwa ajili ya kuimarisha hali zao za afya na lishe,
kuongeza mahudhurio shuleni, kuinua kiwango cha ufaulu wa masomo,
kupunguza utoro shuleni na hivyo kuwezesha wanafunzi kupata maarifa, ujuzi,
stadi na umahiri tarajiwa kwa maendeleo ya taifa.

Mpango wa Utekelezaji wa PHCLS unalenga kuchochea maendeleo na kuhimiza
ushiriki wa wadau mbalimbali katika utekelezaji wa upatikanaji wa chakula
shuleni. Mikakati ya utekelezaji wa programu hii utategemea ushirikiano
mkubwa wa Wizara, Mikoa, mamlaka za Serikali za Mitaa, jamii, Shule, Sekta
binafsi na Wadau wa Maendeleo kwa lengo la kuhakikisha kwamba maslahi
ya kila mtekelezaji wa programu hii yatadumishwa na kuimarishwa. Hivyo, ni
muhimu kwa watumiaji wa Mpango huu kuzingatia kikamilifu mapendekezo
yaliyotolewa katika Mwongozo wa Kitaifa wa Utoaji wa Huduma ya Chakula na
Lishe shuleni.

2.2 Huduma ya Chakula na Lishe Shuleni
Huduma ya Chakula na Lishe Shuleni ni programu inayolenga kuboresha afya na lishe
ya wanafunzi wa elimumsingi. PHCLS inalenga kuhakikisha kwamba huduma ya
chakula shuleni inambatana na utoaji wa huduma nyingine za afya na lishe kama vile
utoaji wa dawa za minyoo, uchunguzi wa afya, utoaji wa virutubishi vya nyongeza kwa
wanafunzi, tathmini ya hali ya lishe, utoaji wa chanjo, utoaji wa huduma ya maji safi na
salama, usafi na usalama wa mwanafunzi na usafi wa mazingira.

Kielelezo namba 1 kinaonesha mchoro wa faida za programu ya chakula shuleni.
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2.3 Milo ya Wanafunzi Shuleni
Milo inayotakiwa kutolewa shuleni ni kifungua kinywa, asusa, chakula cha
mchanakwawanafunziwakutwanachakula cha jioni kwawanafunziwadaharia.
Chakula kinachotolewa shuleni kupitia PHCLS lazima kiwe kimekubaliwa na
jamii husika, kiwe salama na chenye mchanganyiko wa makundi mbalimbali
ya vyakula na ikiwezekana kizalishwe na wanajamii wenyewe kwenye maeneo
yao. Chakula kinachotolewa shuleni lazima kizingatie miongozo ya kitaifa ya
chakula na lishe inayoonesha viwango sahihi vya chakula na mlo unaojumuisha
makundi mbalimbali ya chakula kama vile matunda, mbogamboga, nafaka
na vyakula jamii ya mizizi, vyakula vyenye asili ya nyama, maziwa, vyakula
vya jamii ya maharage lishe, vyakula vya mafuta, asali na sukari. Inashauriwa
kutumia vyakula vilivyoongezewa virutubishi ambavyo ni unga wa mahindi,
mhogo na ngano ulioongezwa vitamini B12, B9, madini chuma na zinki, mafuta
yaliyoongezwa vitamini A na Chumvi yenye madini joto. Vyakula vinavyotolewa
lazima viwe na ubora na viwango kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali namba
2.

Ubora wa chakula unaweza kuongezwa kwa kutumia vyakula vyenye virutubishi
kwa vingi mfano kuchanganya vyakula vya nafaka na vyakula vyenye virutubishi
kama vile mayai, maziwa, karoti, ubuyu au ukwaju. OR-TAMISEMI inatambua
umuhimu wa sekta binafsi kwa kuziunganisha na shule katika urutubishaji
wa unga wa nafaka kwa kutumia wasindikaji wadogo na wa kati walio kwenye
maeneo husika ili kuwezesha matumizi ya kuongeza vitamini kwenye unga wa
chakula.

Upangaji wa mlo uzingatie upatikanaji wa vyakula katika msimu husikapamoja 
na jiografia ya eneo husika. Ni muhimu kuhakikisha kuwa chakula
kinachotolewa shuleni kinakidhi kiasi cha chakula kinachohitajika kwa afya ya
mwanafunzi kila siku. Chakula kipatikane katika makundi yafuatayo: matunda
na mbogamboga, nafaka ambazo hazijakobolewa na maziwa yenye kiwango
kidogo cha mafuta. Inapendekezwa chakula kinachotolewa shuleni angalau
kikidhi mahitaji ya chini ya makundi hayo. Vyakula vyenye mafuta, sukari na
chumvi vitumike kwa viwango elekezi. Mahitaji ya virutubishi kwa siku kwa
mwanafunzi ni kama ifuatavyo:

Nishati: 1850 Kcal
Wanga: 254-347g
Protini: 46-69g
Mafuta: 35-62g
Chuma: 17,80mg
Madini joto: 120mg
Vitamini A: 600 RAE

Mifano ya vyakula vyenye virutubishi hivi imetolewa kwenye Jedwali hapa chini.

5

MPANGO WA UTEKELEZAJI WA MWONGOZO WA KITAIFA WA UTOAJI WA HUDUMA YA CHAKULA NA LISHE KWA WANAFUNZI WA ELIMUMSINGI

OR TAMISEMI
   



OR TAMISEMI

Jedwali namba 2: Uwiano wa mlo wa shule ukionesha mahitaji
ya mlo kwa kila mwanafunzi

Aina ya chakula

Uwiano wa
Viwango vya
chakula cha
mwanafunzi
kwa siku
(gram)

Makadirio ya michango ya chakula kwa
Mwanafunzi mmoja kwa Kilogram (Kg)

Mwezi Robo
Mwaka

Nusu
Mwaka

Mwaka
Mzima

Aina ya kundi la
chakula (baada
ya kuondolewa
takataka)

Miaka
3 – 10

Miaka
11 – 18

M
ia

ka
3

–
10

M
ia

ka
11

–
18

M
ia

ka
3

–
10

M
ia

ka
11

–
18

M
ia

ka
3

–
10

M
ia

ka
11

–
18

M
ia

ka
3

–
10

M
ia

ka
11

–
18

Nafaka (mf.
mahindi,
mchele, mtama,
ulezi, uwele)

100 120 2 2.4 6 7.2 12 14.4 20 24

Vyakula vya
mizizi (Mf.
mihogo,
magimbi, viazi
vitamu)

150 200 3 4 9 12 18 24 30 40

Vyakula vya
jamii ya kunde
(maharage,
njegere, kunde)

30 45 0.6 0.9 1.8 2.7 3.6 5.4 6 9

Vyakula vyenye
asili ya Nyama
(samaki, kuku,
ng’ombe)

80 125 1.6 2.5 4.8 7.5 9.6 15 16 25

*Maziwa
(maziwa
mgando na
mabichi)

200 250 4 5 12 15 24 30 40 50

Sukari 12 20 0.24 0.4 0.72 1.2 1.44 2.4 2.4 4
Chumvi 3 3 0.06 0.06 0.18 0.18 0.36 0.36 0.6 0.6
Mbogamboga 65 100 1.3 2 3.9 6 7.8 12 13 20
Matunda 75 100 1.5 2 4.5 6 9 12 15 20
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*Maziwa yanaweza kutumika kama chakula cha kuongeza virutubishi kwenye
mlo wa wanafunzi

(a) Uandaaji wa Chakula. Usafi na uhifadhi salama wa chakula uzingatiwe ili
kuepuka mlipuko wa
magonjwa.Watayarishaji wa chakulawanapaswakuzingatiamamboyafuatayo:

i. Kunawa mikono kabla ya kushika chakula na wakati wa
kuandaachakula;

ii. Kusafisha sakafu zote, vyombo na vifaa vyote vinavyotumika katika
kuandaa chakula kabla na baada ya kupika;

iii. Kuhifadhi chakula katika vyombo safi vyenye mifuniko;
iv. Kutumia maji safi na salama katika kuandaa chakula;
v. Vyakula vilivyopikwa visihifadhiwe pamoja na vyakula vibichi;
vi. Kuzingatia protokali za afya kwa mfano, kupima afya za wapishi

na usafi wa mavazi; na
vii. Kuwe na mfumo sahihi wa kuhifadhi taka ili kuzuia uchafuzi na

Kufanya mazingira safi.
(b) Nishati ya Kupikia. Nishati mbadala ya kuni kama gesi asilia na

umeme inapendekezwa kutumikakatika utekelezaji wa PHCLS. Matumizi
ya kuni yana athari nyingi za kiafya na kimazingira lakini inapokuwa 
hakuna nishati mbadala, zitaendelea kutumika. Matumizi ya jiko banifu 
inaweza kutumika ili kupunguza matumizi makubwa ya kuni.
Inashauriwa shule ishirikiane na Serikali za Vijiji/Mitaa zitenge maeneoya
kupanda miti kwa ajili ya kujipatia nishati ya kupikia kulingana na
mazingirayao.

(c) Jiko. Jiko la kupikia chakula cha shule lizingatie vigezo vifuatavyo;
i. Eneo la kutosha kupikia na kuhifadhia vyakula na kuni;
ii. Madirisha yanayopitisha mwanga na hewa ya kutosha, likingwedhidi ya

mvua, jua na upepo;
iii. Huduma ya maji safi, miundombinu ya kutolea maji machafu na

sehemu ya kuhifadhia takataka; na
iv. Matumizi ya nishati kidogo, litoe moshi kidogo na lipatikane kwa

gharama nafuu

2.4 Usafi na Usalama wa Maji Shuleni
Usafi na usalama wa maji shuleni ni muhimu kwa ajili ya upatikanaji wa maji ya
kunywa safi na salama pamoja na kuimarisha afya njema na tabia ya kupenda
usafi kwa wanafunzi shuleni. Kwa hiyo, menejimenti za shule lazima zihakikishe
kuwa miundombinu ya shule inaimarisha usafi wa chakula, huduma ya maji
safi, matumizi ya vyoo, na matendo ya usafi binafsi. Hivyo, ni muhimu kuzingatia
mambo yafuatayo:

(a) Kuhakikisha maji yanapatikana kutoka chanzo salama, yahifadhiwe na
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kutumika katika hali ya usafi;
(b) Kutumia maji safi na salama ya kunywa na kupikia;
(c) Kuhakikisha usalama wa chakula wakati wa kuandaa, kukihifadhi na

kugawa kwa wanafunzi;
(d) Kuhakikisha kuna vifaa vya kunawia mikono;
(e) Kuhakikisha idadi ya wanafuzi inaendana na matundu ya vyoo kwa

uwiano uliopendekezwa na Serikali wa 1:20 kwa wasichana na 1:25 kwa
wavulana; na vyumba vya kubadilishia nguo vinavyompa mwanafunzi
faragha ya kutosha kwa mujibu wa miongozo ya Serikali;

2.5 Mashamba na Bustani za Shule
Utekelezaji wa PHCLS kwa kutumia mashamba na bustani za shule ni njia nzuri,
huwezesha wanafunzi kushiriki katika Elimu ya lishe kwa vitendo na kuelewa
mchakato wa uzalishaji wa chakula. Mashamba na bustani za shule zinawapa
nafasi wanafunzi kuwa sehemu muhimu ya utekelezaji wa PHCLS. Hii ni fursa 
muhimu kwa wanafunzi kufurahia mafanikio ya kazi ya mikono yao wenyewe.

Kilimo cha mashamba na bustani za shule kihusishe shughuli nyingine kama
vile ufugaji wa kuku, sungura, mbuzi, ng’ombe, samaki na nyuki. Faida nyingine
za mashamba na bustani za shule ni kama ifuatavyo:

(a) Ni chanzo cha chakula ambacho husaidia kuimarisha mlo na lishe ya
wanafunzi;

(b) Ni kichocheo cha afya bora;
(c) Ni sehemu nzuri kwa wanafunzi kujifunza utunzaji wa mazingira,

kilimo na lishe;
(d) Miti ya matunda inaweza kutoa kivuli ambacho kitatumiwa na

wanafunzi kupumnzika wakati wa kula chakula;
(e) Hutoa somo zuri kwa wanafunzi kuhusu utunzaji wa mazingira na

kujivunia shule yao; na
(f) Ni sehemu nzuri kwa wanafunzi kukutana na kubadilishana mawazo

pamoja na ujasiliamali.

Mashamba au bustani za shule zinaweza kulimwa kwenye eneo la shule na
kwenye vibanda kitalu. Endapo itashindikana kuanzisha mashamba na bustani
ndani yaeneo la shule, litafutweeneondani ya jamii husika. Iwapo kutakosekana
eneo katika jamii basi uangaliwe uwezekano wa kulima bustani kwenye
makopo na mifuko (bustani viroba). Endapo kuna changamoto ya hali ya hewa
basi mashamba na bustani zilimwe kwa kuzingatia kilimo cha kiikolojia.

Inashauriwa kutumia kikundi kidogo cha wataalamu wa kilimo kwa kushirikiana
na wazazi/walezi wa kujitolea kusaidia kusimamia shughuli za mashamba na
bustani za shule. Shule ziweke utaratibu wa wanafunzi kufanya kazi kwenye
bustani na mashamba ya shule baada ya muda wa masomo au katika vipindi
vya Elimu ya Kujitegemea.

2.6 Huduma ya Afya na Lishe Shuleni
Mazingira wezeshi ya chakula na lishe shuleni kutawezesha utekelezaji wenye
ufanisi wa PHCLS. Hii ni pamoja na sera na kanuni zinazoruhusu na kukataza
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uuzaji wa vyakula na vinywaji shuleni na maeneo yanayozunguka shule pamoja
na kuzuia wazalishaji na wachuuzi kugawa na kuuza vyakula na vinywaji
ambavyo ni hatari kwa afya za wanafunzi shuleni. Huduma ya afya na lishe
shuleni inajumuisha elimu ya lishe shuleni, utoaji wa dawa za minyoo, upimaji
wa uzito na urefu, upimaji wa macho, damu na utoaji wa elimu kuhusu uzuiaji
wa maambukizi ya Virusi vya UKIMWI (VVU) na afya ya uzazi pamoja na masuala
mengine ya kiafya kulingana na Mwongozo wa Kitaifa wa Afya Shuleni. Afua
hizi ni lazima ziendane na utamaduni wa eneo husika, ziwe zinatekelezeka na
kuwepo kwa muda wa kutosha ili wanafunzi waweze kuuelewa vizuri.
Programu ya huduma ya afya na lishe inajumuisha vipengele vinavyoingiliana
na ambavyo vinaweza kujumuishwa kwenye mtaala wa shule au kuwa sehemu
ya klabu za lishe shuleni kama ifuatavyo;

(a) Elimu ya Mazoezi ya Viungo na Kushughulisha Mwili. Mazoezi ya viungo
vya mwili yanapaswa kujumuishwa kwenye mtaala wa shule.Mazoezi hayo ni
kama vile kutembea kwenda na kutoka shuleni, michezo wakati wa 
mapumziko ya chakula cha mchana, burudani na kucheza ngoma, riadha,
mazoezi yaliyopangiliwa, elimu ya kushughulisha mwili, sanaa na mazoezi 
yaviungo. Hii inasaidia kukuza shughuli na michezo ambayo wanafunzi wote
wataifurahia na kushiriki. Shule zinatakiwa kuhakikisha kuwa zina vifaa vya
michezo na burudani.

(b) Huduma za Afya. Huduma za afya shuleni zinaanzishwa ili kuhakikisha
upatikanaji wa huduma zamsingi za afya za kujikinga na kukabiliana na
magojwa na matatizo mengine yakiafya. Huduma hizi hujumuisha huduma
muhimu kama vile utoaji wa dozi zaminyoo ili kuwakinga wanafunzi na 
minyoo na upungufu wa damu mwilini na utoaji wa nyongeza ya madini
chuma kwa mujibu wa mwongozo na taratibu za kitaifa. Mada nyingine
muhimu zinazotakiwa kufundishwa ni kama vile afya yauzazi, usafi wa hedhi,
elimu ya kujikinga na Virusi vya UKIMWI (VVU) na utakasaji wa maji ili
kuimarisha afya za wanafunzi. Huduma hizi zinapaswa kutolewa na 
watalamu wenye sifa na ujuzi kama vile wauguzi, madaktari, matabibu na
waelimishaji wa masuala ya afya.

(c) Tathmini ya Hali ya Lishe na Utoaji wa Rufaa. Hii ni huduma ya upimaji wa 
hali ya lishe ya wanafunzi ili kujua hali zao za lishe na kutambua mapema
wenye utapiamlo ili kuchukua hatua muafakaau kutoa rufaa kwa ajili ya 
kupata huduma na hivyo kuzuia utapiamlo mkali. Aidha, wataalam wa afya
wanahitaji kujua hali ya lishe ya wanafunzi ili kuwezakuwashauri jinsi ya 
kudumisha uzito wenye afya, kudhibiti hali mienendo inayoweza kuathiri 
afya na kuepuka maambukizi. Huduma hizi zinapaswa kutolewa katika kituo 
cha tiba cha karibu na eneo la shule au shuleni na zihusishe maafisa lishe 
wa wilaya, wataalamu wanaotoa huduma katika jamiina walimu waliopatiwa
mafunzo

2.7 Mifumo ya Utoaji wa Huduma ya Chakula na Lishe
Shuleni
Nia ya Serikali ni kuwezesha upatikanaji wa huduma ya chakula na lishe kwa
shule zote nchini. PHCLS itatekelezwe kwa viwango elekezi kwa kuzingatia
mambo yafuatayo: Mazingira ya shule, uwezo wa kiuchumi wa wazazi/walezi
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katika upatikanaji wa rasilimali na mila na taratibu za jamii za upatianaji wa
chakula husika bila kuathiri viwango vya lishe. Mifumo inayopendekezwa katika
utoaji wa huduma ya chakula na lishe ni kama ifuatavyo:

2.7.1 Kutumia Chakula Kinachozalishwa Ndani ya Jamii
Mfumo huu unahusisha matumizi ya chakula kinachozalishwa au kununuliwa
ndani ya jamii husika. Njia hii husaidia upatikanaji wa vyakula vya makundi
mbalimbali na kuimarisha soko la ndani la mazao ya chakula. Ni utaratibu mzuri
unaosaidia upatikanaji endelevu na uhakika wa chakula shuleni na kuimarisha
mifumo ya matumizi na upatikanaji wa chakula nchini. Njia hii ni mwafaka
katika kupanua fursa za kiuchumi kwa wakulima wadogowadogo na kukuza
biashara za kuuza vyakula.
Mfumo huu unaweza kutekelezwa kwa kutumia utaratibu ufuatao:

(a) Jamii Kuchangia Chakula Shuleni. Wazazi/walezi watachangia chakula
kilichozalishwa kutoka kwenye mashambayao kwa kutoa sehemu ya kipato 
chao kwa ajili ya chakula cha watoto wao shuleni kulingana na utaratibu 
na makubaliano yatakayopitishwa kwenye vikao halali. Wazazi/walezi
wana uhuru wa kuchangia kiasi cha fedha kwa ajiliya kununua chakula cha 
shule badala ya kuchangia chakula. Wazazi/walezi pia wanapaswa
kuchagua aina ya chakula cha wanafunzi. Ni wajibu wa wazazikuunda
kamati za usimamizi wa utoaji chakula shuleni.
Kupitia utaratibu huu, kamati za chakula za shuleni zitatekeleza     
majukumu yafuatayo:

i. Kufanya makadirio ya kiasi cha chakula kinachohitajika na mahitaji
mengine kama vile kuni, maji, vyombo vya chakula na malipo ya
wapishi kwa kila mwanafunzi. Makadirio haya yanaweza kuwa ni ya
mwezi, muhula au mwaka mzima;

ii. Kuwasilisha makadirio ya bajeti kwenye mkutano wa wazazi/walezi
kwa ajili ya majadiliano na kupitishwa; na

iii. Kusimamia ukusanyaji, utunzaji, ulinzi na kutoa taarifa ya matumizi
ya chakula.

(b) Utaratibu wa kutumia Wazabuni Wanaopika Chakula Shuleni. 
Wazazi/walezi watafanya makubaliano ya kuchanga fedha za kulipia
hudumaya chakula kitakachopikwa na mzabuni shuleni kwa ajili ya
wanafunzi.Mzabuni atapatikana kwa utaratibu wa vikao vya wazazi/walezi
kutokana namapendekezo ya kamati za chakula na lishe shuleni. Kamati za
chakula za shulezinashauriwa kutangaza nafasi ya utoaji wa huduma hiyo
kwa wazabuni wengi ili kuongeza ushindani na kupata wazabuni wenye
huduma bora kwa gharama nafuu. Viwango vya michango vitazingatia
uamuzi wa vikao vya wazazi/walezi.Michango ya chakula inaweza kutolewa
kwa ajili ya mahitaji ya siku, wiki, mwezi,nusu mwaka au mwaka mzima
kulingana na makubaliano ya wazazi/walezi.Kupitia utaratibu huu, kamati ya
chakula itatekeleza majukumu yafuatayo:

i. Kufanya majadiliano ya bei ya chakula na wazabuni walioomba nafasi
ya kutoa huduma hiyo;

ii. Kuandaa mapendekezo ya orodha ya wazabuni na gharama za
huduma kwa ajili ya kuwasilisha katika kikao cha wazazi/walezi,

iii. Kuwasilisha makadirio ya bajeti na orodha ya wazabuni wanaoomba
nafasi ya kutoa huduma kwenye mkutano wa wazazi/walezi;
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iv. Kusimamia michango ya chakula, ubora wa chakula na kuhakikisha
zoezi linaendeshwa kwa uwazi, ufanisi na uwajibikaji.

(c) Jamii Kushiriki Kuzalisha Chakula Shuleni. Jamii itenge maeneo kwa ajili 
ya kuzalisha chakula cha wanafunzi shuleni. Wazazi/walezi na jamii kupitia
kamati za chakula shuleni watakuwa na wajibuwa kulima, kupanda na
kutunza mazao kwa ajili ya chakula cha shule. Uzalishajiusijikite kwenye
mazao tu bali pia uhusishe ufugaji wa mifugo, nyuki na shughuliza bustani
kulingana na rasilimali zilizopo.
Jamii zinaweza kusaidiwa na Serikali pamoja na mashirika yasiyo ya serikali
kuzalisha chakula kingi kwa kupewa ruzuku ya pembejeo za kilimo kama 
vilembolea, mbegu na huduma za ugani kwa kutegemea sera na programu 
za kilimo zitakazokuwepo kwa wakati huo.

(d) Mfumo wa Ununuzi wa Chakula Kutoka kwa Wakulima. Njia hii 
itahusisha ununuzi wa chakula kutoka katika vyama vya ushirika vya
wakulima, wachakataji wa mazao, wakulima wadogowadogo na 
wawekezaji ambao watasambaza chakula shuleni kwa utaratibu wa
mikataba kati yaona kamati za chakula za wazazi/walezi. Njia hii inahitaji 
fedha kwa ajili ya kuziwezesha kamati za chakula shuleni kununua mazao
yanayopatikana ndaniya jamii husika au yaliyoongezwa virutubishi. Aidha,
njia hii ni kichocheo chakuongeza uwekezaji kwenye maeneo ya kilimo 
katika jamii kwani wakulima watakuwa na uhakika wa masoko ya mazao
yanayozalishwa.

2.7.2 Utaratibu wa Serikali au Wadau Kununua Chakula
Katika njia hii chakula cha shule kitanunuliwa ndani au nje ya nchi na serikali
au wadau na kusambazwa shuleni.

(a) Njia hii hutegemea kuwepo kwa mfumo mzuri uliowekwa na serikali
kwa ajili ya ununuzi na usambazaji wa chakula shuleni;

(b) Serikali itasimamia utaratibu wa msamaha wa baadhi ya kodi kwa
chakula kinachonunuliwa nje ya nchi;

(c) Serikali au taasisi iliyokasimiwa madaraka itapanga mchakato wa
ununuzi, usafirishaji na usamabazaji.

2.7.3 Kukasimiwa Jukumu la Ununuzi wa Chakula
Serikali kupitia Mikoa na Halmashauri au wadau itapeleka fedha kwa ajili ya
ununuzi wa chakula cha wanafunzi kila mwaka fedha za utekelezaji wa bajeti
zitapelekwa shuleni. Kwa kuzingatia utaratibu huo, shule itakuwa na wajibu wa
kuandaa bajeti, kununua, kuhifahi na kugawa chakula kwa wanafunzi. Njia hii
itatumia wakulima wadogowadogo kama wauzaji na wasambazaji wa chakula
shuleni.

2.7.4 Mifumo Mchanganyiko
Njia zaidi ya moja zinaweza kutumika kwa pamoja kwa ajili ya kuhakikisha
upatikanaji wa chakula shuleni. Shule kwa kushirikiana na kamati za chakula
za wazazi/walezi zitatumia njia hizi kulingana na mazingira ya upatikanaji
wa chakula kwa wakati huo. Njia hii inaruhusu wadau mbalimbali kupanga
utekelezaji wa PHCLS kulingana na mahitaji na mazingira jamii husika.
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2.8 Uendelevu wa Programu na Uhamasishaji wa
Rasilimali

Ukuaji na uendelevu wa PHCLS unahitaji kuwepo kwa uhamasishaji kwa
watekelezaji wote. Sehemu hii inazingatia uhamasishaji wa upatikanaji wa
rasilimali ili kupata msaada wa kifedha, chakula pamoja na ushiriki wa jamii.
Jamii lazima ziwezeshwe kwa kuzihimiza kujenga ari ya kujitambua kuwa ni
wamiliki wa PHCLS na utayari wa kuchangia maendeleo endelevu ya programu
hii. Uhamasishaji wa rasilimali lazima uweke mazingira wezeshi kwa ajili ya
upatikanaji endelevu wa fedha za kutosha za utekelezaji wa vipengele vyote
vya programu ya chakula shuleni.

Utekelezaji wa PHCLS unahitaji ushirikiano wa Kiwizara na Kisekta. Wizara na
Sekta za kielimu zitafanya kazi hii kwa ushirikiano na Wizara nyingine za Kisekta
zenye nia ya kuboresha lishe ya watoto kupitia chakula shuleni zitahusishwa
kwa kuweka tengeo la bajeti mfano WyAF, WyM, WyMU na WMJJWM. Serikali
za mitaa zitenge bajeti kupitia mapato ya ndani na usirikishaji wa wadau wa
maendeleo kwa ajili ya utekelezaji wa huduma hii. Kwa kuwa fedha kutoka
Serikali kuu zinaweza zisitoshe kugharimia shughuli zote za PHCLS, kuna haja 
ya kuhamasisha upatikanaji wa rasilimali kutoka katika vyanzo vingine kama
vile Washirika wa Maendeleo, jamii na sekta binafsi ili kuchangia bajeti ya
Serikali.
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SURA YA TATU
USIMAMIZI WA HUDUMA YA UTOAJI WA
CHAKULA NA LISHE SHULENI KATIKA NGAZI

YA KATA, KIJIJI/MTAA NA SHULE

3.1 Utangulizi
Utekelezaji wa Mwongozo wa Kitaifa wa Utoaji Huduma ya Chakula na Lishe
kwa Wanafunzi wa Elimumsingi umejikita katika ushirikishwaji na uwezeshaji
wa usimamizi wa Programu ya Huduma ya Chakula na Lishe Shuleni (PHCLS)
katika ngazi za Kata, Vijiji, Shule na Jamii. Ufanisi wa utelelezaji wa PHCLS
unahitaji ushirikiano kati ya Serikali, Sekta binafsi, wazazi/walezi na jamii
katika kupanga na kutekeleza mikakati inayoweza kutekelezwa kulingana na
mazingira ya jamii na shule zote nchini.

Usimamizi madhubuti katika ngazi hizi unahitaji ushirikishwaji na ujengewaji
uwezo katika kuweka nia na mikakati ya utekelezaji wa PHCLS kwa kuanzisha
kamati za chakula na lishe shuleni, kupanga upatikanaji wa chakula, kujenga
uelewa wa pamoja, kujenga mikakati endelevu ya kuweka mipango na
usimamizi wa ukusanyaji, uhifadhi na utoaji wa huduma ya chakula na lishe
shuleni. Kamati ya chakula na lishe shuleni ina uwezo wa kubuni mipango ya
kupata fedha kutoka vyanzo vingine ili kuendeleza au kuboresha utoaji wa
huduma ya chakula na lishe shuleni. Wajibu na majukumu ya ngazi ya Wizara,
Mikoa, Halmashauri, Kata, Vijiji/Mitaa, wadau, shule, kamati za chakula na lishe
umeelezwa kwa kina katika Mwongozo wa Kitaifa wa Utoaji wa Huduma ya
Chakula na Lishe Shuleni. Utekelezaji wa majukumu ya utoaji wa huduma ya
chakula na lishe katika ngazi za Kata, Kijiji/ Mtaa, Shule na Kamati za shule
unafafanuliwa katika Mpango huu ili kurahisisha na kuongeza kasi ya utekelezaji
wa PHCLS kama ifuatavyo:

3.2 Ngazi ya Kata
Katika ngazi ya Kata PHCLS itasimamiwa na kamati ya lishe ya Kata. Kamati
hii itaundwa na Afisa Mtendaji wa Kata na kamati ya wataalamu ambayo
inajumuisha Afisa Elimu wa Kata, Afisa Afya wa Kata, Afisa Maendeleo ya Jamii
wa Kata, Afisa Ustawi wa Jamii wa Kata na Afisa Ugani wa Kata. Kamati hii
itaekeleza majukumu yafuatayo:

(a) Uraghibishaji. Viongozi katika ngazi ya Kata watajengewa uwezo wa namna bora

ya utekelezaji wa PHCLS kwa kuhakikisha kwamba; 
i. Wanajadili umuhimu na faida za PHCLS kwenye Baraza la Maendeleo ya

Kata;
ii. Wanaandaa mkutano na Mheshimiwa Diwani ili kujadili vipaumbele 

na faida za PHCLS;
iii. Wanaendesha vikao na viongozi wa siasa, dini na watu wenye ushawishi

katika jamii ili kuona namna watakavyochangia katika kuleta ufanisi wa
utekelezaji wa PHCLS kulingana na nafasi zao katika jamii.

iv. Wanaratibu maadhimisho ya siku ya chakula na lishe ya Afrika kila mwaka
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(tarehe 21 mwezi Machi) katika ngazi ya kata.

(b) Kujenga Uelewa. Afisa Mtendaji wa Kata na Afisa Elimu wa Kata 
watashirikiana kubainisha wataalamu na wadau muhimu wanaopatikana
ndani ya Kata. Watajadiliutaratibu utakaotumika kuongeza uelewa wa
jamii kuhusu PHCLS.

(c) Uhamasishaji wa Upatikanaji wa Rasilimali. Afisa Mtendaji wa Kata 
atashirikiana na Afisa Elimu Kata kuwatambua wadauwaliopo kwenye 
maeneo yao na kujadili kwa pamoja namna ya kuijengea jamii uelewa
mpana zaidi kuhusu mahitaji ya PHCLS pamoja na uchangiaji warasilimali
kwa utaratibu ufuatao: -
i. Kamati ya Ustawi wa Jamii ya Kata itashirikiana na uongozi wa Kijiji/Mtaa

kuweka vipaumbele vya huduma ya chakula shuleni kwenye mipango ya
maendeleo;

ii. Uongozi wa Kata utazijengea uwezo shule na kamati za Vijiji/Mtaa kuhusu
namna ya kuandaa PHCLS na kuweka utaratibu wa kupokea mipango
ya utekelezaji kutoka ngazi za shule na Vijiji/Mitaa;

iii. Mipango hiyo itapitiwa na kamati ya maendeleo ya Kata;
iv. Kamati ya Ustawi wa Jamii ya Kata kwa kushirikiana na viongozi wa Vijiji/

Mtaa wataitisha mikutano ya kuhamasisha wazazi/walezi na wadau
wengine kushiriki katika shughuli za maendeleo za shule zinazohusu
PHCLS kama vile; uanzishwaji wa bustani na mashamba ya shule, ufugaji
wa wanyama wadogowadogo, uchangiaji wa nishati ya kupikia, fedha,
chakula na nguvukazi.

(d) Usimamizi Elekezi. Usimamizi elekezi ni muhimu katika kuhakikisha 
utekelezaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni. Utekelezaji wake
utahusisha mambo yafuatayo: -

i. Uongozi wa Kata utatembelea shule kila mwezi kuona namna huduma
za chakula na lishe zinavyotekelezwa shuleni kwa kuzingatia upatikanaji,
uhifadhi na matumizi ya chakula;

ii.Uongozi wa Kata utapokea taarifa ya utekelezaji wa PHCLS kupitia kamati
za chakula na lishe shuleni katika mikutano ya robo mwaka;

iii. Uongozi wa Kata utachambua taarifa za huduma ya chakula na lishe
kutoka katika ngazi ya Kijiji/Mtaa na kutoa msaada wa kitaalamu kuhusu
changamoto mbalimbali zitakazojitokeza; na

iv. Kufanya ufuatiliaji wa kila mwezi kuhusu upatikanaji, uhifadhi na
matumizi ya chakula shuleni na kuwasilisha taarifa za robo mwaka katika
ngazi ya Halmashauri ya Wilaya.

3.3 Ngazi ya Mtaa/Kijiji
Katika ngazi ya kijiji/ mtaa, PHCLS itasimamiwa na Kamati ya Maendeleo ya
Kijiji/Mtaa. Kamati ya Maendeleo ya Kijiji/Mtaa itasimamia shughuli na mipango
yote inayotekelezwa ndani ya eneo la utawala. Katika utekelezaji wa PHCLS, 
Kamati ya Maendeleo ya Kijiji/Mtaa ina jukumu la kuhakikisha kuna ufikiwaji,
upatikanaji na uendelevu wa huduma za utoaji wa chakula na lishe katika
ngazi ya shule. Kamati ya Maendeleo ya Kijiji/Mtaa inahusika na uhamasishaji
wa upatikanaji wa rasilimali, uhamasishaji wa wanajamii katika kujengewa
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uelewa na ushiriki wao katika usimamizi na namna ya   kushirikisha wadau wa
ndani na nje ya kijiji/mtaa. Kamati ya Maendeleo ya Mtaa/Kijiji itashirikianana 
Kamati ya Chakula na Lishe kuhakikisha PHCLS inatekelezwa kikamilifu.
Kamati hii itakuwa na wajibu wa kutafuta rasilimali zinazohitajika, kama maji,
miundombinu, nishati na chakula.

(a) Uhamasishaji wa Jamii: Kamati ya Maendeleo ya Mtaa/Kijiji kupitia
wenyeviti wa mtaa/vitongoji kwa kushirikiana na kamati za chakula za
shule ina wajibu wa kuhamasisha na kuijengea uwezo jamii kuhusu
utekelezaji wa PHCLS. Uhamasishaji unaweza kufanyika kupitia njia
mbalimbali kama vile mikutano ya wazazi/walezi, mikutano ya kijamii na
michezo;

(b) Uhamasishaji wa upatikanaji wa rasilimali. Uhamasishaji wa rasilimali 
utahusisha Kamati ya Maendeleo ya Mtaa/ Kijiji kwa kufanya yafuatayo:

i. Kutambua mahitaji ya kutekeleza PHCLS;
ii. Kubainisha kwenye Mkutano Mkuu wa Kijiji/ Mtaa vyakula

vinavyopatikana ndani ya kjiji/ mtaa, utaratibu wa utoaji, ukusanyaji,
uhifadhi na namna ya kuhudumia wanafunzi shuleni;

iii. Kuwezesha uundwaji wa kamati za chakula za shule kupitia
mikutano ya wazazi/walezi;

iv. Kusimamia rasilimali za utekelezaji wa PHCLS na uhamasishaji wa
upatikanaji wa rasilimali;

v. Kuwatambua wadau walio ndani na nje ya mtaa/kijiji na
kuwahamasisha kuhusu utekelezaji wa huduma ya utoaji wa
chakula shuleni kwa kutoa michango inayohitajika kulingana na
makubaliano ya jamii; na

vi. Uongozi wa Kijiji/Mtaa kwa kushirikiana na kamati ya chakula na
lishe shuleni ubaini na kutumia wazazi/walezi wenye ushawishi
katika jamii, viongozi wa dini na siasa, michezo, ngoma na
utamaduni, wahamasishwe kutumia majukwaa yao kufanya
kampeni za kuhamasisha utekelezaji wa PHCLS.

(c) Kujenga Uelewa. Kamati ya uhamasishaji wa PHCLS itajumuisha
wazazi/walezi wenye ushawishi, wahudumu wa afya, waratibu wa
mashindano ya michezo, viongozi wa kijamii, kidini na kisiasa katika
maeneo yao.

(d) Utoaji Endelevu wa Huduma ya Chakula na Lishe shuleni. Kamati ya
Maendeleo ya Mtaa/Kijiji, kwa kushirikiana na kamati ya chakula nalishe 
shuleni, ina wajibu wa kuhakikisha upatikanaji endelevu wa huduma ya
chakula na lishe shuleni kwa kujenga mazingira wezeshi ya utoaji wa
hudumabora za chakula shuleni kwa kufanya yafuatayo:

i. Kutenga ardhi kwa ajili ya kulima bustani na mashamba ya shule;
ii.Kushirikisha jamii katika shughuli za kilimo kwenye mashamba ndani au

nje ya shule ili kusaidia utekelezaji wa PHCLS;
iii. Kushirikisha jamii katika shughuli mbalimbali kama vile upatikanaji wa

nishati ya kupikia, maji, kuandaa na kugawa chakula; na
iv. Kamati ya Maendeleo ya Mtaa/Kijiji itenge kiasi fulani cha fedha kutokana

na mapato ya ndani kwa ajili ya utekelezaji wa PHCLS.
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3.4 Ngazi ya Shule
Uongozi wa shule kwa kushirikiana na Kamati ya Maendeleo ya Mtaa/Kijiji
wataitisha mkutano wa wazazi/walezi wa wanafunzi ili kuunda kamati ya
chakula na lishe shuleni. Kamati hiyo itaundwa na watu saba (7) (wazazi/walezi
watano (5) na wanafunzi wawili (2) kwa kuzingatia usawa wa kijinsia). Kamati
itakuwa na viongozi wafuatao; Mwenyekiti, Katibu, Mtunza hazina na Mtunza
stoo ambao watachanguliwa miongoni mwa wazazi/walezi. Kamati ya chakula
inaweza kufungua akaunti ya benki ambayo itasimamiwa na kuendeshwa na
kamati hiyo kwa niaba ya wazazi/walezi. Kamati ya chakula ya shule itatekeleza
majukumu yake kama yalivyoainishwa kwenye Mwongozo wa Chakula na
Lishe. Pia, kamati ya chakula na lishe shuleni itatekeleza majukumu yafuatayo:

(a) Kujenga Uelewa. Kamati ya chakula na lishe shuleni kwa kushirikiana na
kamati ya shule, viongozi wa vijiji na Kata wana jukumu la kuandaa,
kuhamasisha na kujenga uelewa kwa wazazi/walezi, wanajamii katika
maeneo yao kuhusu umuhimu wa kutekelezaPHCLS katika ngazi ya shule.
Pia, kamati ya chakula na lishe shuleni ina jukumula kujenga uelewa kwa
wanafunzi kupitia klabu za chakula na lishe shuleni.

(b) Uhamasishaji wa upatikanaji wa rasilimali
i. Kamati ya chakula na lishe shuleni itaweka mipango ya namna wazazi/

walezi wanavyoweza kuchangia fedha taslimu au kiasi cha chakula
kinachopatikana katika mazingira yao;

ii.Kamati ya chakula na lishe shuleni itaandaa mkutano wa wadau ili kutoa
maoni kuhusu hali ya michango kwa ajili ya utelelezaji wa PHCLS kwa kila
mwezi;

iii. Kamati itasimamia matumizi ya mashamba/bustani za shule na maeneo
mengine ya shule kwa kuanzisha:

Kilimo cha mazao mbalimbali kama vile, miti/matunda, mazao ya
chakula, mbogamboga; na
Ufugaji wa wanyama, nyuki na shughuli nyingine za uzalishaji
kulingana na mazingira yao ili kusaidia utekelezaji wa PHCLS. 

Shule hizo zinashauriwa kushirikisha wataalamu mbalimbali ili kutoa
msaada wa kiutaalamu unaofaa. Shule inapaswa kukuza elimu ya
kujitegemea na ujuzi wa ujasiriamali katika kukuza utekelezaji wa PHCLS;

iv. Kamati ya chakula na lishe shuleni itahamasisha upatikanaji wa rasilimali
kwa ajili ya kuweka miundombinu bora ya utekelezaji wa PHCLS kulingana
na viwango vya Serikali;

v. Kutumia ushirikiano wa wazazi/walezi na kamati ya chakula na lishe
katika kuhamasisha upatikanaji wa rasilimali kutoka kwa wazazi/walezi
na jamii kwa ajili ya utekelezaji wa PHCLS; na

vi. Kamati ya chakula na lishe shuleni itahusika katika kuhakikisha usalama
wa chakula kinachokusanywa kutoka kwa wazazi/walezi kinatumika kwa
kuzingatia utaratibu uliopangwa na wazazi/walezi.
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SURA YA NNE
UENDESHAJI WA MPANGO

4.1 Utangulizi
OR-TAMISEMI, kwa kushirikiana na wadau wa elimu, itahakikisha Mwongozo
wa kitaifa wa Utoaji wa Huduma ya Chakula na Lishe Shuleni unatekelezwa
kikamilifu. Lengo la Mwongozo wa Utekelezaji wa Utoaji wa Huduma ya
Chakula na Lishe Shuleni ni kuwezesha ufanisi katika utoaji wa huduma za
chakula na lishe kwa wanafunzi wa eliumumsingi. Utekelezaji wa Mwongozo
huo unategemea kwa kiasi kikubwa utekelezaji kamilifu wa majukumu ya kila
mdau muhimu. OR-TAMISEMI itaratibu utekelezaji wa Mwongozo wa Kitaifa
wa Utoaji wa Huduma ya Chakula na Lishe kwa Wanafunzi wa Elimumsingi.
Majukumu ya kila upande yametajwa katika Mwongozo na mchango wa kila
mshirika umeelezwa katika kiambatishi cha andiko hili.

Utekelezaji wenye ufanisi wa PHCLS utategemea usimamizi madhubuti wa
Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kuwa jumuishi kwa
kushirikisha idara mbalimbali zikiwemo Elimu, Viwanda, Biashara, Ustawi wa
Jamii, Kilimo, Habari na Mawasiliano, Maendeleo ya Jamii, Takwimu na Maji.
Mkazo mkubwa uwekwe katika shule zote zenye huduma ya chakula na lishe
na ambazo bado hazijaanza kutekeleza ili kuharakisha uanzishaji wa programu
hii kitaifa. Mamlaka za Serikali za mitaa zinatakiwa kutumia mbinu mbalimbali
za kuhimiza jamii kushiriki katika uhamasishaji wa upatikanaji wa rasilimali.
Inatarajiwa kwamba ndani ya miaka miwili ya mwanzo shule zote zitakuwa
zimeanza kutekeleza Mpango huu.

4.2 Majukumu na Wajibu
Majukumu na wajibu katika utekelezaji wa PHCLS yamefafanuliwa katika
kiambatishi kwa kuonesha mikakati, shughuli, viashirio, mapendekezo ya
bajeti na wadau muhimu katika utekelezaji wa Mpango huu. Kiambatishi cha
andiko hili hakijapendekeza chanzo cha ufadhili wala wa bajeti ili kila mamlaka
inayotekeleza shughuli hii iweze kutumia ubunifu wake kuhakikisha raslimali
watu na fedha zinapatikana. Hata hivyo, mikakati na shughuli zote zilizoanishwa
zinapaswa kutekelezwa.

Ofisi ya Rais TAMISEMI inatambua kuwa utekelezaji wa PHCLS ni jumuishi
unahitaji uungwaji mkono kutoka katika Wizara za Kisekta kama vile WyEST,
OR-TAMISEMI, WyAF, WyK, WyMJJWM, WyMU, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka
za Serikali za Mitaa, shule, jamii, Mashirika yasiyo ya Serikali, Mashirika ya Umoja
wa Mataifa, Washirika wa Maendeleo, Sekta binafsi, Vyombo vya habari, Taasisi za
utafiti, Asasi za kiraia na Taasisi za kidini kama wadau muhimu katika utekelezaji
wa PHCLS. Jukumu la Serikali katika ngazi zote ni kujenga mazingira wezeshi
kwa kuingiza shughuli zote za PHCLS ndani ya mipango kazi ya mwaka. Bajeti
ya PHCLS haitegemei fedha kutoka Serikalini tu bali kutoka sekta binafsi na
washirika wa maendeleo ambao huchangia fedha za uendeshaji wa PHCLS.
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Kiambatisho

Vidokezo vya Usafi Binafsi kwa Wapishi wa Chakula
Shuleni

Ili kulinda usalama wa chakula kila mtu anayeshiriki moja kwa moja kwenye
uhifadhi, uandaaji na utoaji wa chakula azingatie yafuatayo:

1. Nawa mikono yako vizuri kwa sabuni na maji tiririka na kuikausha kabla
ya kushika chakula.

2. Kausha mikono yako kwa kutumia taulo safi, tishu au mashine ya
kukaushia mikono.

3. Usivute sigara, kutafuna tafuna vitu, kutema mate, kumbadili mtoto
nepi au kula kwenye chumba cha kutunzia chakula au kuandalia
chakula.

4. Jizuie kwa nguo/kiwiko wakati wa kukohoa au kupiga chafya eneo la
chakula au sehemu ya kuandalia au kutunza chakula.

5. Vaa mavazi safi na maalumu kama vile aproni wakati wa kuandaa
chakula

6. Weka nguo ulizobadilisha na vifaa vyako vingine ikiwemo simu ya
mkononi mbali na sehemu ya kupikia na kutunzia chakula

7. Funga nyuma nywele ndefu na kuzifunika
8. Kata kucha zako ili iwe rahisi kuzisafisha
9. Kucha zisipakwe rangi kwani inaweza kuingia kwenye chakula.

10. Epuka kuvaa vito au pete za vidoleni na hereni za masikioni.
11. Funga michubuko yote au vidonda kwa bandeji ya vidonda.

Inashauriwa kutumia bandeji isiyopitisha maji.
12. Vaa glovu zinazotumika mara moja endapo una vidonda mikononi.
13.Badilisha glovu zako mara kwa mara.
14.Kama hujisikii vizuri usifanye kazi ya kuandaa au kupika chakula na

badala yake mjulishe mkuu wako wa kazi kuhusu hali yako.
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OFISI YA RAIS TAMISEMI TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA (OR-TAMISEMI)

UTEKELEZAJI WA MWONGOZO WA KITAIFA WA UTOAJI WA HUDUMA YA CHAKULA NA LISHE KWA WANAFUNZI WA ELIMUMSINGI

MKAKATI UTEKELEZAJI MATOKEO
VIASHIRIA MALENGO YA

KUFIKIWA MATUMIZI YA BAJETI BAJETI
MUDA WA UTEKELEZAJI BAJETI ILIYOTENGWA KWA MWAKA

MSIMAMIZI WATEKELEZAJI
2023 2024 2025 2026 2027 2023 2024 2025 2026 2027

LENGO LA KWANZA: Kuwaongoza watekelezaji katika utoaji endelevu wa huduma ya chakula na lishe shuleni.

MATOKEO: Kuimarika kwa Ushirikishwaji wa wadau mbalimbali katika utoaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni

Kuishirikisha
jamii na wadau
kuhusu utoaji
wa huduma ya
chakula na
lishe shuleni
kwa wanafunzi
wa elimumsingi

Kuandaa machapisho
yenye taarifa za utoaji wa
huduma ya chakula na
lishe shuleni

Taaarifa za utoaji wa
huduma ya chakula na
lishe shuleni

Idadi na aina ya
taarifa za utoaji
wa huduma ya
chakula na lishe
shuleni

Mabango,
vipeperushi,
broshua, radio
na televisheni

Malipo ya uandaaji na
uchapishaji wa taarifa za
utoaji wa huduma ya
chakula na lishe shuleni

84,000,000 10% 30% 50% 75% 100% 16,800,000 16,800,000 16,800,000 16,800,000 16,800,000 WyEST

OR-TAMISEMI,
TFNC, MOICIT,

MOA, MoCDGWSG,
MoFL, MOH,

vyombo vya habari,
wadau wa
maendeleo

Kuzindua Mpango wa
Utekelezaji wa Huduma
ya chakula na lishe
shuleni

Mpango wa Utekelezaji
wa Huduma ya chakula
na lishe shuleni
uliozinduliwa

Tukio la
Uzinduzi

Tukio la
Uzinduzi

Kuchapisha nakala 40,000
@ 5000 za vitabu vya
mpango wa utekelezaji wa
utoaji wa chakula na lishe
shuleni kwa gharama ya
shilingi 200,000,000.
Uchapishaji wa matangazo
ya utoaji wa huduma ya
chakula na lishe shuleni,
vyombo vya habari vinne
(redio mbili na televisheni
mbili), gharama za washiriki
300 wakati wa uzinduzi
(chakula na viburudisho,
burudani, usafiri na posho,
vinywaji na ukumbi shilingi
117,500,000)

317,500,000 100% 317,500,000 OR - TAMISEMI

MOEST, Wadau wa
Maendeleo, Taasisi
ya chakula na lishe

shuleni na lishe
Tanzania, vyombo
vya habari, Taasisi

na mashirika
yasiyokuwa ya
kiserika, MDAs

Idadi ya vyombo
vya habari vya
magazeti
vinavyotoa
habari za
programu ya
utoaji wa
huduma ya
chakula na lishe
shuleni.

Wakati wa
uzinduzi wa
programu

Idadi ya vipindi
vya televisheni
vilivyotangazwa
na matangazo
yaliyotolewa;
Idadi ya
watazamaji
waliofikiwa

Wakati wa
uzinduzi wa
programu

Kufanya mikutano ya
uhamasishaji na watunga
Sera na wafanya
maamuzi wa programu ya
utoaji wa huduma ya
chakula na lishe shuleni.

Hamasa kwa watunga
sera na wafanya
maamuzi juu ya
mpango wa chakula na
lishe shuleni

Idadi ya
Mawaziri,
Wabunge,
Wakuu wa
Mikoa na
Makatibu
Tawala
waliofikiwa

Mkutano
mmoja kwa
mwaka

Gharama za washiriki 60
wa kikao chakula na
viburudisho, burudani, usafiri
na posho, vinywaji na
ukumbi

120,000,000 10% 30% 50% 75% 100% 24,000,000 24,000,000 24,000,000 24,000,000 24,000,000 OR - TAMISEMI MDAs na wadau wa
maendeleo

Kufanya kampeni kupitia
vyombo vya habari ili
kuongeza uelewa wa jamii
na wadau juu ya
programu ya utoaji wa
huduma ya chakula na
lishe shuleni.

Kuongezeka kwa
uelewa wa jamii na
wadau kuhusu
programu ya utoaji wa
huduma ya chakula na
lishe shuleni.

Idadi ya semina
zilizofanyika
kupitia vyombo
vya habari; Idadi
ya tahariri
zilizotolewa

Semina moja
(1) ya kitaifa
kupitia vyombo
vya habari
Vinne; semina
moja za
kikanda

Mkutano mmoja (1) wa
kitaifa kupitia vyombo vya
habari Vinne, watangazaji
wawili, washiriki 52
wawezeshaji watano (5) kwa
siku 2

228,400,000.00 10% 30% 50% 75% 100% 45,680,000 45,680,000 45,680,000 45,680,000 45,680,000 OR - TAMISEMI

MOEST, TFNC,
MOICIT, MOA,
MoCDGWSG,
MoFL, MOH,
vyombo vya habari,
wadau wa
maendeleo

Idadi ya
matangazo na
ujumbe
uliotolewa
kwenye
mitandao ya
kijamii; idadi ya
watumiaji
waliofikiwa.

Jumbe tano (5)
kwenye
mitandao ya
kijamii mitano
(5) kwa kila
robo ya mwaka

Shilingi 150,000 kwa wiki
kwa robo mwaka 12,000,000 10% 30% 50% 75% 100% 2,400,000 2,400,000 2,400,000 2,400,000 2,400,000 OR-TAMISEMI

MOEST, TFNC,
MOICIT, MOA,
MoCDGWSG,
MoFL, MOH,

vyombo vya habari,
Wadau wa
maendeleo

Idadi ya
matangazo
yaliyotolewa na
vipindi vya redio
vilivyotangazwa
na idadi ya
wasikilizaji
waliofikiwa.

Vipindi vinne
(4) vya
televisheni,
michezo
minne(4) ya
televisheni kwa
mwaka.

Redio ya taifa shilingi
10,500,000 kwa robo mwaka 210,000,000 10% 30% 50% 75% 100% 21,000,000 42,000,000 52,500,000 63,000,000 31,500,000 OR - TAMISEMI
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Kuongea na wafadhili,
Wizara za Kisekta na
wadau binafsi ili
kuhamasisha upatikanaji
wa rasilimali na kubaini
maeneo yanayohitaji
kufanyiwa utafiti. .

Kujumuishwa kwa
programu ya utoaji wa
huduma ya chakula na
lishe shuleni kwenye
bajeti ya serikali na
wadau wengine.

Kiasi cha fedha
kilichotengwa
kwa ajili
majadiliano na
wafadhili kuhusu
ya programu ya
utoaji wa
huduma ya
chakula na lishe
shuleni.

Mikutano
mitatu kwa
mwaka

chakula na lishe shuleni,
ukumbi na posho za viongozi 36,000,000 10% 30% 50% 75% 100% 7,200,000 7,200,000 7,200,000 7,200,000 7,200,000 OR-TAMISEMI MOEST, TFNC,

Wizara za Kisekta

Kusambaza mwongozo na
nyaraka za programu ya
utoaji wa huduma ya
chakula na lishe shuleni
kwa Maafisa Elimu,
Maafisa Lishe,
Wanataaluma, Watafiti na
wadau wa maendeleo.

Mwongozo wa Kitaifa
mmoja (1) na mpango
wa utekelezaji mmoja
(1) kwa kila shule,
Mkoa na serikali za
mitaa

Idadi ya nakala
zilizochapishwa
na kusambazwa
shuleni

Mwangozo wa
Kitaifa
mmoja(1) kwa
kila shule,
mpango wa
utekelezaji
mmjoa (1)
kwa kila Mkoa
na serikali za
mitaa

Kuchapisha nakala za
miongozo ya kitaifa ya utoaji
wa huduma ya chakula na
lishe shuleni

200,000,000 10% 30% 50% 75% 100% 100% 200,000,000 OR-TAMISEMI MOEST, Wadau wa
Maendeleo

Maafisa Elimu, Maafisa
lishe wa Mikoa na
Halmashauri, Maafisa
lishe, wadau wa
maendeleo, taasisi za
kitaaluma na watafiti
kupata taarifa juu ya
programu ya utoaji wa
huduma ya chakula na
lishe shuleni

Idadi ya
Maafisa, Taasisi
na wadau wa
maendeleo
waliopata nakala
za kitabu cha
Mpango wa
utekelezaji wa
chakula na lishe
shuleni

Maafisa Elimu,
Maafisa lishe
wa Mikoa na
Halmashauri,
Maafisa lishe,
wadau wa
maendeleo,
taasisi za
kitaaluma na
watafiti

Semina moja ya kitaifa
Maafisa Elimu, Maafisa lishe
wa Mikoa na Halmashauri,
Maafisa lishe, wadau wa
maendeleo, taasisi za
kitaaluma na watafiti

325,000,000

50% 50% 162,500,000 162,500,000 - - - OR-TAMISEMI

WyEST, Wadau wa
maendeleo, TFNC,
vyombo vya habari,
MDAs

Jumla Ndogo ya Lengo la Kwanza 1,532,900,000 597,080,001 500,580,000 148,580,000 159,080,000 127,580,000

Kuimarisha
mifumo ya
utoaji wa
chakula na
lishe shuleni

Kuwepo kwa ramani
inayoonesha aina ya
mifumo ya utoaji wa
chakla na lishe
inayotumika katika
shule zote

Kuweka kwenye
ramani mifumo yote
ya utoaji wa chakula
na lishe inayotumika

Kuwepo kwa
ramani

Kuandaa
ramani moja
ya mifumo
ya chakula
shuleni

Kufanyika kwa kikao kazi
cha kuandaa ramani ya
mifumo ya chakula
shuleni

120,000,000

120,000,000 - -

OR TAMISEMI

MOEST,
ACADEMIA, TFNC,
Development
Partiners

Matokeo: Viwango Stahiki vya Taratibu za Uendeshaji kwa Maendeleo Endelevu ya Mpango wa chakula na lishe shuleni.
Matokeo 2: Kupata Virutubishi Kutoka Milo ya Shule Iliyoboreshwa kwa Kuongezewa Virutubishi.

Kukuza
matumizi ya
vyakula
vilivyoongezwa
virutubishi vya
chakula na
lishe shuleni
kwa wanafunzi
shuleni

Kuandaa nyenzo za
matangazo

Nyenzo za kutangazia
matumizi ya vyakula
vilivyoongezwa
virutubishi vya chakula
na lishe shuleni
zilizochapishwa na
kusambazwa.

Idadi ya nyenzo
zilizoandaliwa
na
kusambazawa
kwa
watekelezaji wa
utoaji wa
huduma ya
chakula na lishe

Machapisho
matano (5)
matangazo

Gharama za uandaaji na
uchapishaji wa matangazo
siku ya maadhimisho ya
chakula na lishe shuleni
Barani Afrika, mwezi Machi
kila mwaka.

100,000,000 10% 30% 50% 75% 100% 20,000,000 20,000,000 20,000,000 20,000,000 20,000,000 OR - TAMISEMI

PO-RALG, NFS,
MOEST, Sectoral
Ministries, taasisi

za kitaaluma,
wadau wa
maendeleo

kuongezeka kwa
uelewa juu ya utumiaji
wa vyakyula
vilivyoongezwa
virutubishi.

Idadi ya
shughuli za
uhamasishaji
zilizofanywa

Uraghibishaji
wa matumizi
ya chakula na
lishe shuleni
kilichoongezw
a virutubidhi
shuleni

Jumla Ndogo ya Lengo la Pili (2) Matokeo ya Pili (2) 100,000,000 20,000,000 20,000,000 20,000,000 20,000,000 20,000,000

LENGO LA 3: Kuwaogoza watekelezaji wakuu kupanua wigo wa wachangiaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni

MATOKEO 1: wachangiaji wa Huduma ya chakula na lishe shuleni nchini walioratibiwa

Kushiriki
maadhimisho
ya Siku ya
Kimataifa ya
chakula na
lishe shuleni
Barani Afrika

Kuadhimisha Siku ya
chakula na lishe shuleni
Barani Afrika

Taarifa za utekelezaji
wa programu ya utoaji
wa huduma ya
chakula na lishe
shuleni

Kufanyika kwa
maadhimisho
ya siku ya
chakula na lishe
shuleni barani
Afrika

Tukio moja
kwa mwaka

Gharama za maadhimisho
ya siku ya tukio

300,000,000 10% 30% 50% 75% 100%

60,000,000 60,000,000 60,000,000 60,000,000 60,000,000

WyEST

PO-RALG, PMO,
Wizara za Kisekta,
taasisi za
kitaaluma, wadau
wa maendeleo,
vyombo vya
habari, sekta
binafsi
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Uratibu wa
utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni

Kuanzisha njia za uratibu
katika ngazi ya kitaifa

Kundi la wataalamu
wa huduma ya
chakula na lishe
shuleni lilioanzishwa
katika ngazi ya kitaifa

Idadi ya
mikutano ya
uratibishaji wa
huduma ya
chakula na lishe
shuleni
iliyofanyika

Mkutano
mmoja kwa
mwaka

Gharama za chakula na
lishe shuleni posho kwa
washiriki kutoka ngazi ya
taifa hadi shuleni

58,800,000 10% 30% 50% 75% 100%

11,760,000 11,760,000 11,760,000 11,760,000 11,760,000

WyEST

PO-RALG, PMO,
Wizara za Kisekta,
taasisi za
kitaaluma, wadau
wa maendeleo,
vyombo vya habari,
sekta binafsi

Kuraghibisha ujumuishaji
wa agenda ya chakula na
lishe shuleni katika
mipango na bajeti za
wizara husika.

Agenda ya chakula na
lishe shuleni
iliyojumuishwa
kwenye idara zote za
wizara na mashirika

Idadi ya kamati
zilizojumuisha
mpango wa
chakula na lishe
shuleni katika
agenda zao

Wizara za
kisekta

Gharama za chakula na
lishe shuleni posho kwa
washiriki 30

20,000,000 10% 30% 50% 75% 100%

4,000,000 4,000,000 4,000,000 4,000,000 4,000,000

WyEST

PO-RALG, MOEST,
PMO, Wizara za
Kisekta, taasisi za
kitaaluma, wadau
wa maendeleo,
vyombo vya habari,
sekta binafsi

Jumla Ndogo ya Lengo la 3 , Matokeo ya 1 378,800,000 75,760,000 75,760,000 75,760,000 75,760,000 75,760,000

LENGO LA 4: Kuwapa watekelezaji aina na viwango stahiki vya huduma ya chakula na lishe shuleni.

Matokea: Kuanzishwa, kusambazwa na kutekelezwa kwa viwango stahiki vya ubora na usalama wa chakula na lishe shuleni.

Kukuza na
kuimarisha
ubora na
usalama wa
chakula na
lishe shuleni

Kuwajengea
uwezo/kuwapa mafunzo
viongozi katika ngazi ya
Mkoa na Halmashauri
kuhusu uhifadhi wa
chakula na lishe shuleni.

Viongozi waliopewa
mafunzo ya uhifadhi
wa chakula na lishe
shuleni.

Idadi ya
viongozi
waliojengewa
uwezo.

Viongozi wa
ngazi ya Mkoa

Siku tatu za mafunzo zenye
washiriki 40 kwa kila kundi

51,480,000 50% 50% 20,592,000 30,888,000 OR - TAMISEMI

MOEST, PMO,
TFNC/MOH, Wizara
za Kisekta, taasisi
za kitaaluma,
wadau wa
maendeleo,
vyombo vya habari,
sekta binafsi

Kuandaa miongozo ya
uhifadhi na usimamizi
sahihi wa chakula na
lishe shuleni

Miongozo ya uhifadhi
na usismamizi wa
chakula na lishe
shuleni iliyoandaliwa

Kuwepo kwa
miongozo ya
uhifadhi na
usimamizi wa
chakula na lishe
shuleni

Mwongozo
mmoja (1)

Warsha ya siku 5 kwa watu
20

24,000,000 100% 24,000,000 OR - TAMISEMI

PO-RALG,
TFNC/MOH, MOEST,
PMO, Wizara za
Kisekta, taasisi za
kitaaluma, wadau
wa maendeleo,
vyombo vya habari,
sekta binafsi

Jumla Ndogo Matokeo ya 4 75,480,000 44,592,000 30,888,000

Lengo la 5: Kutoa mwongozo wa namna ya kupanga na kutekeleza mikakati endelevu ya huduma za chakula na lishe shuleni.

Matokeo ya 1: Asilimia 100% ya shule zinatoa milo yenye lishe kwa kuzingatia mwongozo wa kitaifa wa utoaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni na lishe kwa wanafunzi wa elimumsingi.
Kupanua
programu ya
utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni
kwa wanafunzi
wa
elimumsingi.

Uraghibishaji wa
upatikanaji wa
rasilimaliwatu ya kutosha
ili kupanua programu

Rasilimaliwatu ya
kutosha na yenye
mafunzo

Idadi ya
wataalamu wa
utoaji wa
huduma ya
chakula na lishe
shuleni
waliopokea
mafunzo.

Viongozi 52 wa
nagzi ya Mkoa,
368 ngazi ya
Halmashauri
na kamati za
shule

Majukwa yaliyopo yatumike - 10% 30% 50% 75% 100% - - - - - OR-TAMISEMI

Kuhakikisha
upatikanaji wa
chakula na
lishe shuleni
kwa wakati

Kuimarisha usimamizi wa
mnyororo wa ugavi wa
chakula na lishe shuleni,
ufuatiliaji na utoaji
taarifa juu ya huduma ya
utoaji wa huduma ya
chakula na lishe shuleni
katika ngazi ya Mkoa

Mnyororo wa ugavi wa
chakula na lishe
shuleni ulioimarishwa.

Kiasi na aina ya
chakula na lishe
shuleni
kilichokusanyw
a shuleni
mwanzoni mwa
muhula.

Utoaji wa
mafunzo kwa
wahusika wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni
katika ngazi ya
Mkoa.

Siku mbili za mafunzo kwa
viongozi 52.

9,600,000 10% 30% 50% 75% 100% 1,920,000 1,920,000 1,920,000 1,920,000 1,920,000 OR-TAMISEMI

PO-RALG, MOEST,
TBS, wadau wa
maendeleo, sekta
binafsi

Jumla Ndogo ya matokeo ya 5, pato la 1 9,600,000 1,920,000 1,920,000 1,920,000 1,920,000 1,920,000

Matokeo ya 2. Shule zilizopewa miundombinu ya kutosha ya chakula na lishe shuleni (majiko, vyombo, maji, sehemu za kuhifadhia chakula na lishe shuleni nk.)
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Kupanua na
kuboresha
miundombinu
ya chakula na
lishe shuleni

Kuraghibisha uanzishwaji
na uboreshaji wa miundo
mbinu ya chakula na
lishe shuleni yenye
gharama nafuu (jiko,
stoo, maji, bwalo la
chakula na lishe shuleni)
ili kurahisisha upikaji wa
chakula na lishe shuleni

Kuwepo kwa
miundombinu ya
kutosha ya chakula na
lishe shuleni

Asilimia ya
shule zenye
miundombinu
ya chakula na
lishe shuleni
inayohitajika

Jengo lenye
majiko
yanayotumia
nishati kidogo,
stoo, maji na
bwalo la
chakula na
lishe shuleni
kulingana na
viwango
vilivyowekwa
na serikali

Mikutano ya uraghibishaji 12,000,000 10% 30% 50% 75% 100% 1,800,000 2,200,000 2,700,000 3,300,000 2,000,000 OR-TAMISEMI
MOEST, wadau wa
maendeleo, sekta
binafsi

Kuraghibisha upatikanaji
wa majiko vifaa vingine
vya chakula na lishe
shuleni kama vile sahani,
vikombe na sufuria.

Kuwepo kwa vifaa vya
kupikia vya kutosha.

Asilimia ya
shule zenye
vifaa vya
chakula na lishe
shuleni

Sahani,
vikombe,
vijiko,
masufuria
kulingana na
viwango vya
serikali
masufuria 4 ya
kupikia yenye
ujazo wa
lita100,
vyombo vya
kupakulia
chakula na
lishe shuleni

Mikutano ya uraghibishaji 12,000,000 10% 30% 50% 75% 100% 1,200,000 2,400,000 3,000,000 3,600,000 1,800,000 OR-TAMISEMI
MOEST, wadau wa
maendeleo

Jumla Ndogo, Matokeo ya 5 Pato la 2 24,000,000 3,000,000 4,600,000 5,700,000 6,900,000 3,800,000

Matokeo ya 3: Elimu ya afya na lishe iliyoboreshwa katika ngazi ya shule

MATOKEO: Data za utekelezaji wa programu ya utoaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni

Kuimarisha
njia za
ukusanyaji wa
data za
ufuatiliaji na
tathmini ya
utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni.

Kuhakiki mifumo ya
BEMIS na EMIS ili
kujumuisha viashirio vya
huduma ya chakula na
lishe shuleni.

Mifumo ya BEMIS na
EMIS iliyohakikiwa

Kujumuishwa
kwa viashirio
vya huduma ya
chakula na lishe
shuleni kwenye
mifumo ya
BEMIS na EMIS

Zana za
kukusanyia
taarifa za
ufuatiliaji na
tathmini

Mikutano ya kitaalamu ya
uhakiki wa mifumo/
warsha.

35,000,000

10%

30% 50% 75% 100% 5,500,000 7,000,000 7,000,000 8,000,000 7,500,000 OR-TAMISEMI
MOEST, MOH,

TFNC, wadau wa
maendeleo

Kuandaa na kusambaza
zana za kukusanyia data
za huduma ya chakula na
lishe shuleni.

Taarifa za chakula na
lishe shuleni na lishe
zilizokusanywa

Orodha zana za
ufuatiliaji na
thathmini
iliyoandaliwa na
kusambazwa.

Warsha ya wataalamu wa
mifumo ya BEMIS

Zana za kukusanyia
data zilizoandaliwa

uwepo wa zana
za kukusanyia
data

Warsha ya wataalamu wa
mifumo ya BEMIS

Uwepo wa zana za
kukusanyia data za
ufuatiliaji na tathmini
iliyoandaliwa na
kusambazwa

Idadi ya
watumishi wa
Halmashauri
wenye zana za
kufanyia
ufuatiliaji na
tathmini

Mikutano ya
kiufundi/warsha.

90,000,000 10% 30% 50% 75% 100% 12,000,000 18,000,000 22,000,000 28,000,000 10,000,000 OR-TAMISEMI
MOEST, MOH,
TFNC, wadau wa
maendeleo

Kuboresha kanzidata ili
kuhifadhi data za
huduma ya chakula na
lishe shuleni.

Kanzidata ya ya
huduma ya chakula na
lishe shuleni ya
kuaminika na
inayopatikana kwa
wakati

Uwepo wa
kanzidata ya
huduma ya
chakula na lishe
shuleni
iliyosahihi
katika ngazi ya
kitaifa

Kuandaa kanzi
data ya utoaji
wa huduma ya
chakula na
lishe shuleni

Mikutano ya uhakiki wa
kanzidata za utoaji wa
huduma ya chakula na lishe
shuleni

12,000,000

10%

30% 50% 75% 100% 2,100,000 2,500,000 3,000,000 4,500,000 2,200,000 OR-TAMISEMI
wadau wa
maendeleo

Serikali na wadau
kutumia na kutunza
kanzi data iliyoimarika

Kuunda timu ya pamoja
ya kitaifa ya ufuatiliaji na
tathmini ya utoaji wa
huduma ya chakula na
lishe shuleni na lishe
katika ngazi ya Mkoa na
kuipa maelekezo.

Timu ya pamoja ya
ufuatiliaji na tathmini
iliyoundwa na kupewa
mafunzo.

Idadi na asilimia
ya Mikoa
iliyofanyiwa
ufuatiliaji.

Ufuatiliaji na
tathmini

Washiriki 20, kutoka wizara
za WyEST, OR TAMISEMI,
Wizara ya Afya, taasisi ya
TFNC na wadau wa
maendeleo, watafanya
ufuatiliaji na tathmini mara
moja kwa mwaka siku mbili
kila mwaka

156,000,000 10% 30% 50% 75% 100% 25,000,000 30,000,000 36,000,000 38,000,000 27,000,000 OR-TAMISEMI
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Kampuni/Taasisi ya
kujitegemea kufanya
tathmini ya Mpango wa
Utekelezaji wa
Mwongozo wa Kitaifa wa
Utoaji wa Huduma ya
utoaji wa huduma ya
chakula na lishe shuleni
kwa kipindi cha miaka
miwili

Taarifa ya tathmini ya
huduma ya chakula na
lishe shuleni na lishe
baada ya miaka miwili
(2) ya utekelezaji.

Uwepo wa
taarifa ya
tathmini ya
ufuatiliaji na
tathmini ya
Utekelezaji wa
Mwongozo wa
Kitaifa wa Utoaji
wa Huduma ya
utoaji wa
huduma ya
chakula na lishe
shuleni baada
ya miaka miwili

Tathmini moja
(1) ya kitaifa
kila baada ya
miaka miwili

Gharama za kulipa
(kampuni/taasisi ya
kujitegemea) itakayofanya
ufuatiliaji na tathmini ya
utekelezaji wa utoaji wa
huduma ya chakula na lishe
shuleni) 250,000,000

50% 50% 100,000,000 150,000,000 OR-TAMISEMI

MOEST, MOH,
TFNC, wadau wa
maendeleo,
Wizara za Kisekta

Kufanya tathmini ya
mwisho ya utekelezaji wa
mwongozo wa huduma
ya chakula na lishe
shuleni

Tathmini ya huduma
ya chakula na lishe
shuleni na lishe
iliyofanyika baada ya
maiaka mitano (5) ya
utekelezaji.

tathmini ya
miaka mitano
ya utoaji wa
huduma ya
chakula na lishe
shuleni

Tathmini moja
(1) ya kitaifa

(kampuni/taasisi ya
kujitegemea) itakayofanya
ufuatiliaji na tathmini ya
utekelezaji wa utoaji wa
huduma ya chakula na lishe
shuleni) 250,000,000

250,000,000 OR-TAMISEMI

MOEST, MOH,
TFNC, wadau wa
maendeleo,
Wizara za Kisekta

Kusambaza taarifa ya
matokeo ya mwisho ya
tathmini ya miaka mitano
ya utekelezaji wa utoaji
wa huduma ya chakula
na lishe shuleni

usambazaji wa
matokeo ya thathmini

Serikali na
wadau kuwa na
nyaraka za
taarifa

Usambazaji
wa taarifa

Majukwaa yaliyopo
yatatumika (Siku ya Kitaifa
ya chakula shuleni na
mikutano ya robo mwaka
ya vikundi vya kiufundi) 250,000,000

Jumla Ndogo 1,043,000,000 44,600,000 57,500,000 168,000,000 78,500,000 446,700,000

KATIBU TAWALA WA Mkoa
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MATOKEO: Uimarikaji wa ushirikishwaji wa jamii na wadau mabalimbali katika utoaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni.

1

Kushirikisha
jamii na
wadau katika
utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni.

. Kufanya
kampeni
kwenye
vyombo vya
habari ili
kukuza
uelewa juu
ya
programu
ya utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe
shuleni
kupitia
redio za
jamii na
vyombo
vingine vya
habari.

Kuongezeka
kwa uelewa
wa jamii na
wadau juu
ya programu
ya utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe
shuleni.

Idadi ya
semina na
matangazo
ya vyombo
vya habari
yaliyofanyika

Vyombo kumi
vya habari
ndani ya
Mkoa husika

Mkutano mmoja
(1)
unaoshirikisha
vyombo vya
habari kumi na
moja (11) kutoka
katika kila
Halmashauri na
wawezeshaji
watano (5) kwa
siku moja (1)

3,645,000

3,645,000 OR -
TAMISEMI

Wadau wa
maendeleo
katika elimu,
Katibu Tawala wa
Mkoa, Wizara ya
elimu, TFNC

Idadi ya
matangazo
na ujumbe
kwenye
mitandao ya
kijamii na
watumiaji
waliofikiwa.

Jumbe tano
(5) kwenye
mitandao ya
kijamii

Sh.400,000 kwa
robo mwaka
kama gharama
za mitandao ya
kijamii.

2,000,000 10% 30% 50% 75% 100% 400,000 400,000 400,000 400,000 400,000

OR -
TAMISEMI

Wadau wa
maendeleo
katika elimu,
Katibu Tawala wa
Mkoa, Wizara ya
elimu, TFNC

Idadi ya
vipindi vya
redio
vilivyotangaz
wa.

Vipindi kumi
(10) vya
redio.

Shilingi 500,000
zitatumika kulipa
gharama za
radio za kijamii

25,000,000 10% 30% 50% 75% 100% 5,000,000 5,000,000 5,000,000 5,000,000 5,000,000

OR -
TAMISEMI

Wadau wa
maendeleo
katika elimu,
Katibu Tawala wa
Mkoa, Wizara ya
elimu, TFNC

Idadi ya
jumbe
zilizosomwa
kwenye
mitandao ya
kijamii.

Machapisho
manne (4)

Shilingi 1500,000
zitatumika
gharama za
machapisho

30,000,000 10% 30% 50% 75% 100% 6,000,000 6,000,000 6,000,000 6,000,000 6,000,000

OR -
TAMISEMI

Wadau wa
maendeleo
katika elimu,
Katibu Tawala wa
Mkoa, Wizara ya
elimu, TFNC

Idadi ya
vipindi vya
televisheni
vilivyotangaz
wa na idadi
ya
watazamaji.

Televisheni
nne (4) za
ndani.

Programu
itatangazwa
mara mbili kwa
mwaka katka
televisheni nne
(4) tofauti.

30,000,000 10% 30% 50% 75% 100% 6,000,000 6,000,000 6,000,000 6,000,000 6,000,000

OR -
TAMISEMI

Wadau wa
maendeleo
katika elimu,
Katibu Tawala wa
Mkoa, Wizara ya
elimu, TFNC

Kufanya
mikutano ya
uhamasish
aji kwenye
mamlaka ya
serikali za
mitaa ya
huduma ya
chakula na
lishe
shuleni.

Uwepo wa
hamasa juu
ya huduma
ya chakula
na lishe
shuleni
kwenye
serikali za
mitaa

Idadi ya
mikutano ya
hamasa
iliyofanywa
juu huduma
ya chakula
na lishe
shuleni.

Kuzifikia
mamlaka za
serikali za
mitaa kumi na
moja (11) kwa
mwaka.

Mikutano 11 ya
CMT, washiriki
30 kwa kila
halmashauri.

2,000,000 10% 30% 50% 75% 100% 400,000 400,000 400,000 400,000 400,000

OR -
TAMISEMI

Wadau wa
maendeleo
katika elimu,
Katibu Tawala wa
Mkoa, Wizara ya
elimu, TFNC

Ushiriki wa
taasisi za
kitaaluma na
utafiti
kwenye
programu ya
utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni
katika ngazi
ya mamlaka
za serikali
za mitaa.

Idadi ya
taasisi za
kitaaluma na
utafiti
zinazoshiriki
kwenye
shughuli ya
utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni.

Taasisi 15 za
kitaaluma na
utafiti 15
ndani ya
Mkoa.

Kila taasisi watu
wawili (2) 3,645,000 10% 30% 50% 75% 100% 650,000 720,000 750,000 800,000 725,000

OR -
TAMISEMI

Wadau wa
maendeleo
katika elimu,
Katibu Tawala wa
Mkoa, Wizara ya
elimu, TFNC
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Kufanya
mikutano ya
uraghibisha
ji na wadau
kwa ajili ya
kuhamasish
a rasilimali
za
programu
ya utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe
shuleni.

Ushiriki wa
wadau
kwenye
upatikanaji
wa rasilimali
kwa ajili ya
programu ya
utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni

Idadi ya
mikutano ya
uraghibishaji
iliyofanyika

Mikutano
minne (4) ya
uraghibishaji
(mkutano
mmoja (1)
kwa kila robo
mwaka)

Wadau hamsini
(50) kwa kila
mkutano. Malipo
ya chakula na
lishe shuleni na
kumbi 600,000

12,000,000 10% 30% 50% 75% 100% 2,400,000 2,400,000 2,400,000 2,400,000 2,400,000

OR -
TAMISEMI

Wadau wa
maendeleo
katika elimu,
Katibu Tawala wa
Mkoa, Wizara ya
elimu, TFNC

Jumla ndogo lengo la 1 111,470,000 24,495,000 20,920,000 20,950,000 21,000,000 20,925,000

Wadau wa
maendeleo
katika elimu,
Katibu Tawala wa
Mkoa, Wizara ya
elimu, TFNC

LENGO LA 2. Kutoa mwongozo juu ya taratibu na mahitaji stahiki kwa uendeshaji fanisi wa mpango wa chakula na lishe shuleni na kuwezesha upatikanaji wa chakula na lishe shuleni
MATOKEO YA I: Viwango vizuri vya taratibu za uendeshaji vilivoanzishwa ili kuwa na mpango wa chakula na lishe shuleni na lishe endelevu

Kuanzisha
mifumo
nyumbulifu
ya huduma
ya chakula
na lishe
shuleni

Kusamabaz
a nakala za
Mpango wa
mpango wa
utekelezaji
wa huduma
ya chakula
na lishe
shuleni
katika ngazi
ya Mkoa

Uwepo wa
wadau wa
utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni
waliohabaris
hwa kupitia
mpango wa
utekelezaji
wa huduma
ya chakula
na lishe
shuleni
katika ngazi
ya Mkoa

Asilimia ya
wadau wa
utoaji wa
huduma
huduma ya
chakula na
lishe shuleni
waliohabaris
hwa kupitia
mpango wa
utekelezaji
wa huduma
ya chakula
na lishe
shuleni
katika ngazi
ya Mkoa

Wadau wa
utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni
katika ngazi
ya Mkoa

Mkutano mmoja
(1) kwa kila
mamlaka ya
serikali za mitaa. 33,000,000

10% 30% 50% 75% 100%

6,000,000

6,500,000 7,000,000 7,500,000 6,000,000

OR -
TAMISEMI

Wadau wa
maendeleo
katika elimu,
Katibu Tawala wa
Mkoa, Wizara ya
elimu, TFNC

Uwepo wa
wadau wa
utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni
mpango wa
utekelezaji
wa huduma
ya chakula
na lishe
shuleni
waliopata
taarifa
kupitia
nakala za
Mpango wa
utekelezaji
wa utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni

Asilimia ya
wadau wa
utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni
katika ngazi
ya Mkoa
waliopata
taarifa kupitia
nakala za
Mpango wa
utekelezaji
wa utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni

Wadau wa
utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni
katika ngazi
ya Mkoa

Ukumbi, posho
za kujimu na
chakula na lishe
shuleni kwa
washirki 33,000,000

10% 30% 50% 75% 100%

6,000,000

6,500,000 7,000,000 7,500,000 6,000,000

OR -
TAMISEMI

Wadau wa
maendeleo
katika elimu,
Katibu Tawala wa
Mkoa, Wizara ya
elimu, TFNC

Jumla ndogo
66,000,000 12,000,000 13,000,000 14,000,000 15,000,000 12,000,000

OR -
TAMISEMI

TOKEO LA 2: Upataji wa virutubisho kutoka milo ya shule iliyoongezewa virutubishi
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Kuongeza
matumizi ya
vyakula vya
shule
vilivyoongez
wa
virutubishi

Kufanya
uragharibis
haji kwa
viongozi
kaika
kuunga
mkono
matumizi ya
vyakula vya
shule
vilivyoonge
zwa
virutubishi.

Matumizi ya
vyakula vya
shule
vilivyoongez
wa
virutubishi.

Idadi ya
mikutano
iliyofanywa
ndani ya
Mkoa kwa
ajili ya
uraghibishaji
katika
kuunga
mikono
matumizi ya
vyakula vya
shule
vilivyoongez
wa
virutubishi
shuleni

Halmashauri
zote katika
mkoa husika

Majukwaa
yaliyopo
yatumike

Hakauna bajeti OR-
TAMISEMI

Wadau wa
maendeleo
katika elimu,
Katibu Tawala wa
Mkoa, Wizara ya
elimu, TFNC

Jumla ndogo ya lengo la 2 Matokeo ya 2
LENGO LA 3: Kuwaongoza watekelezaji kuhusu namna ya kupanua wigo wa wadau wa utoaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni

Matokeo ya 1:Waratibu wa huduma ya chakula na lishe shuleni katika ngazi zote walioratibiwa vizuri.

Kuwaongoz
a wadau
kutekeleza
kikamilifu
programu
ya utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe
shuleni.

Kujadiliwa
kwa agenda
ya utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni
katika ngazi
zote za
kamati za
usimamizi.

Idadi ya
mikutano ya
kamati za
usimamizi
inayojumuish
a agenda ya
chakula na
lishe shuleni.

Kamati
zinazosimami
a masuala ya
chakula na
lishe shuleni.

Mikutano minne
(4) (mkutano
mmoja (1) kwa
kila robo mwaka)
ukumbi na
chakula na lishe
shuleni

12,000,000 10% 30% 50% 75% 100%

2,400,000 2,400,000 2,400,000 2,400,000 2,400,000

OR-
TAMISEMI

Wadau wa
maendeleo
katika elimu,
Katibu Tawala wa
Mkoa, Wizara ya
elimu, TFNC

Jumla ndogo ya lengo la 3, Tokeo la 1 12,000,000 2,400,000 2,400,000 2,400,000 2,400,000 2,400,000
LENGO LA 4: Kuwapa watekelezaji viwango stahiki vya utoaji wa huduma ya chaukula na lishe shuleni

Matokeo : Viwango vya ubora na usalama wa chakula na lishe shuleni cha shule vilivyoandaliwa, kusambazwa na kutekelezwa kwa asilimia 100% ya shule zote

.

Kukuza na
kuimarisha
ubora na
usalama wa
chakula na
lishe shuleni
cha shule.

Kuwajenge
a uwezo wa
kusimamia
ubora na
usalama wa
chakula na
lishe
shuleni
viongozi wa
usimamizi
wa huduma
ya chakula
na lishe
shuleni
kutoka
Halmashaur
i zote katika
Mkoa
husika

Wasimamizi
wa utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni
walioelimish
wa kuhusu
ubora na
usalama wa
chakula na
lishe shuleni

Idadi ya
viongozi
wanaosimam
ia huduma ya
chakula na
lishe shuleni
waliopatiwa
mafunzo.

Wasimamizi
wa utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni
katika ngazi
ya
Halmashauri

Viongozi 64
wanaosimamia
utoaji wa
huduma ya
chakula na lishe
shuleni, kutoka
kila halmashauri.

15,360,000 50% 50% 7,680,000 7,680,000

OR-
TAMISEMI

Wadau wa
maendeleo
katika elimu,
Katibu Tawala wa
Mkoa, Wizara ya
elimu, TFNC

Kupungua
kwa kiwango
cha chakula
na lishe
shuleni
kinachopote
a kutokana
na uhifadhi
mbaya.

Asilimia ya
kupungua
kwa upotevu
wa chakula
na lishe
shuleni kwa
sababu ya
uhifadhi
mbaya.

Viongozi
wanaosimami
a huduma ya
chakula na
lishe shuleni
kutoka
mamlaka zote
za serikali za
mitaa

OR -
TAMISEMI

Wadau wa
maendeleo
katika elimu,
Katibu Tawala wa
Mkoa, Wizara ya
elimu, TFNC

Jumla ndogo 15,360,000 7,680,000 7,680,000 - - -
Lengo la 5: Kutoa mwongozo juu ya upangaji na utekelezaji wa mikakati endelevu ya utoaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni

Matokeo ya 1. Asilimia 100% ya shule zinazotoa chakula na lishe shuleni kwa kuzingatia miongozo ya kitaifa ya utoaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni na lishe kwa wanafunzi wa elimumsingi
Kuimarisha
usimamizi
na ufuatiliaji
wa
upatikanaji
wa chakula
na lishe
shuleni
katika shule
zote
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Kuhakikisha
chakula na
lishe shuleni
kinapatikana
shuleni kwa
muda wa
mwaka
mzima

Kuimarisha
usimamizi
wa
upatikanaji
wa wa
huduma ya
chakula na
lishe
shuleni
chenye
virutubishi
bora na
kiwango
kinapatikan
a kwa muda
mwafaka
ndani ya
mwaka
mzima

Usimamizi
wa utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni
ulioimarika

Idadi ya
ufuatiliaji wa
upatikanaji
wa chakula
na lishe
shuleni
uliofanyika

Viongozi wa
usimamizi wa
utoaji wa
huduma ya
chakulana
lishe katika
Halmashauri
zote

Majukwaa
yaliyopo
yatumike

- - - - - OR -
TAMISEMI

Wadau wa
maendeleo
katika elimu,
Katibu Tawala wa
Mkoa, Wizara ya
elimu, TFNC

Jumla ndogo ya matokeo namba 1 -

Matokeo ya 2. Upatikanaji wa miundombinu ya utoaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni (vifaa vya jikoni, majiko, maji, stoo, umeme n.k)

Kupanua na
kuboresha
miundombin
u ya chakula
na lishe
shuleni.

Kusaidia
uanzishaji
na
uboreshaji
wa
miundombi
nu na
vyombo vya
chakula na
lishe
shuleni kwa
gharama
nafuu
(bwalo la
chakula na
lishe
shuleni,
jiko, stoo,
miundombi
nu ya maji)

Uwepo wa
miundo
mbinu ya
chakula na
lishe shuleni
ya kutosha

Asilimia ya
shule zenye
miundombinu
ya  chakula
na lishe
shuleni
inayohitajika

Viongozi wa
usimamizi wa
utoaji wa
huduma ya
chakulana
lishe katika
Halmashauri
zote

Mikutano kati ya
viongozi wa
Mkoa na
Halmashauri
wanaosimamia
utoaji wa
huduma ya
chakula na lishe
shuleni

10% 30% 50% 75% 100% -
OR -

TAMISEMI

Wadau wa
maendeleo
katika elimu,
Katibu Tawala wa
Mkoa, Wizara ya
elimu, TFNC

Kusaidia
ununuzi wa
vifaa vya
jiko la
chakula na
lishe
shuleni cha
shule
linalotunza
nishati na
vifaa
vingine
kama vile
sahani,
vikombe,
sufuria, na
vyombo vya
kupakulia
chakula na
lishe
shuleni.

Asilimia ya
shule zenye
majiko
yanayotumia
nishati
kidogo

Tumia jukwaa
lililopo

Jumla Ndogo Matokeo 5 output 2
Matokeo ya 3: Elimu ya Afya na Lishe Shuleni iliyoboreshwa
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Kudumisha
elimu ya
afya, usafi
na lishe
shuleni

Usimamizi
wa  utoaji
wa huduma
bora  za
afya shuleni
pamoja na
miundo
mbinu
zikiwemo
huduma za
dawa za
minyoo,
vyandarua
vyenye
dawa, maji
na vifaa
vya usafi.

Shule
kufikiwa na
programu
ya
kuboresha
afya na lishe
shuleni

Idadi  ya
shule zenye
miundombinu
ya usafi

Vyoo vya maji
kulingana na
idadi ya
wanafunzi
kwa kila
shule, vifaa
vya kunawia
mikono, maji
ya
bomba/kisima
, matenki ya
maji ya lita
10,000 kwa
kila shule.

hakuna mahitaji
ya bajeti

- OR -
TAMISEMI

Wadau wa
maendeleo
katika elimu,
Mkurugenzi wa
Halmashauri,
Wizara ya elimu,
TFNC

Kusimamia
tathmini ya
lishe kwa
mamlaka za
serikali za
mitaa

Asilimia ya
watoto
waliofanyiwa
tathmini ya
hali ya afya
na lishe.

Wanafunzi
Hakuna mahitaji
ya bajeti -

OR -
TAMISEMI

Wadau wa
maendeleo
katika elimu,
Mkurugenzi wa
Halmashauri,
Wizara ya elimu,
TFNC

Kutoa elimu
ya afya na
lishe
pamoja na
ushauri
nasaha.

Asilimia ya
shule
zinazojihusis
ha na
shughuli
zinazokuza
afya na lishe
shuleni

Wanafunzi
Hakuna mahitaji
ya bajeti -

OR -
TAMISEMI

Wadau wa
maendeleo
katika elimu,
Mkurugenzi wa
Halmashauri,
Wizara ya elimu,
TFNC

Kuanzisha
klabu za
afya na
lishe
shuleni.

kuwepo kwa
klabu za
afya na lishe
shuleni

Idadi ya
shule zenye
klabu za afya
na lishe
shuleni

klabu za
shule na
wanafunzi

Hakuna mahitaji
ya bajeti - OR -

TAMISEMI

Wadau wa
maendeleo
katika elimu,
Mkurugenzi wa
Halmashauri,
Wizara ya elimu,
TFNC

- - - - -
LENGO LA 6: Kutoa mwongozo juu ya usimamizi, ufuatiliaji, na tathmini ya utoaji huduma

MATOKEO: Uwepo wa taarifa juu ya utekelezaji wa programu ya utoaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni

Kusimamia
uingizaji wa
data za
huduma ya
chakula na
lishe
shuleni
kwenye
mifumo ya
BEMIS na
EMIS

Kuwepo kwa
data za
huduma ya
chakula na
lishe shuleni
kwenye
mifumo ya
BEMIS na
EMIS kwa
kila
mamlaka ya
serikali za
mitaa.

Mifumo ya
BEMIS na
EMIS yenye
data za
wanafunzi
wanaopata
huduma ya
chakula na
lishe shuleni

Timu ya
ufuatiliaji na
tathmini

Yatumike
majukwa
yaliyopo

- OR -
TAMISEMI Wadau wa

maendeleo
katika elimu,
Katibu Tawala wa
Mkoa, Wizara ya
elimu, TFNC

Kanzidata
iliyohuishwa
yenye data
za huduma
ya chakula
na lishe
shuleni

Timu ya
Ufuatiliaji na
tathmini

hakuna mahitaji
ya bajeti - OR -

TAMISEMI
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6

Kuimarisha
njia ya
ukusanyaji
wa data za
utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni

Kuhuisha
taarifa za
utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe
shuleni.

Kuimarika
kwa uhifadhi
na utumiaji
wa data za
utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni
na serikali
zitakazotumi
ka katika
mipango ya
serikali na
wadau
wengine

Upatikanaji
wa kanzidata
iliyohuishwa
yenye taarifa
za utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni.

Timu ya
Ufuatiliaji na
tathmini

hakuna mahitaji
ya bajeti

- OR -
TAMISEMI

Wadau wa
maendeleo
katika elimu,
Katibu Tawala wa
Mkoa, Wizara ya
elimu, TFNC

Kuanzisha
na kuipa
maelekezo
timu ya
pamoja ya
ufuatiliaji na
tathmini
katika ngazi
ya Mkoa

Uundaji wa
timu ya
pamoja ya
kufanya
ufuatiliaji na
tathmini
katika ngazi
ya Mkoa

Idadi ya timu
za ufuatiliaji
na tathmini
zilizoundwa
na kupatiwa
mafunzo

Timu ya
Ufuatiliaji na
tathmini

Tumia jukwaa
lililopo - RAS

Orodha za
ukaguzi wa
ufuatiliaji na
tathmini
zilizotengen
ezwa na
kusambazw
a.

Uundaji na
usambazaji
wa orodha ya
ukaguzi

Timu ya
Ufuatiliaji na
tathmini

hakuna mahitaji
ya bajeti - RAS

Wadau wa
maendeleo
katika elimu,
Katibu Tawala wa
Mkoa, Wizara ya
elimu, TFNC

Kufanya
usimamizi
na ufuatiliaji
wa
kitaalamu
na tathmini
ya
utekelezaji
wa huduma
ya chakula
na lishe
shuleni.

Usimamizi
saidizi na
shirikishi wa
ufuatiliaji na
tathmini ya
utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni

Kutolewa
kwa msaada
wa kiufundi
mara mbili(2)
kwa mwaka
na kuwepo
kwa ripoti ya
ufuatiliaji na
tathmini.

Timu ya
viongozi wa
utekelezaji wa
chakula na
lishe shuleni

Timu ya viongozi
wa utekelezaji
wa chakula na
lishe shuleni
kufanya
ufuatiliaji na
tathmini katika
Halmashauri
mara moja kila
mwaka kwa
muda wa siku
mbili

30,000,000 10% 30% 50% 75% 100% 6,000,000 6,000,000 6,000,000 6,000,000 6,000,000
OR -

TAMISEMI

Kupata
mrejesho
kutoka kwa
wanafunzi

kupatikama
kwa
mrejesho

Taarifa ya
mrejesho
uliopatikana.

Focus LGAs
from basic
education
students

hakuna mahitaji
ya bajeti

-
Mkurugenzi

wa
Halmashauri

Wadau wa
maendeleo
katika elimu,
Katibu Tawala wa
Mkoa, Wizara ya
elimu TFNCJumla ndogo ya lengo namba 6 30,000,000 6,000,000 6,000,000 6,000,000 6,000,000 6,000,000

MAMLAKA ZA SERIKALI ZA MITAA
LENGO LA 1:Kuwaongoza watekelezaji kutoa huduma endelevu za chakula na lishe shuleni.

MATOKEO: Kuimarika kwa ushiriki wa wadau mbalimbali katika utoaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni

Kufanya

kampeni
kupitia
maigizo,
mikutano,
na
kutembelea

shule ili
kuongeza
uelewa wa
jamii na
wadau
kuhusu
program ya
chakula na
lishe
shuleni

Kuongezeka
kwa uelewa
wa jamii na
wadau
kuhusu
programu ya
utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe
shuleni.

Idadi ya
semina,
mikutano na
taarifa za
vyombo vya
habari
zilizofanyika
katika jamii
na shuleni

Viongozi wa
jamii Kata na
Shule

Mkutano mmoja
kati ya kamati
ya chakula na
lishe shuleni na
vyombo vya
habari vya
kijamii kwa ajili
ya kutoa
matangazo
redioni

45,680,000 10% 30% 50% 75% 100% 9,136,000 9,136,000 9,136,000 9,136,000 9,136,000
OR -

TAMISEMI

Mkurugenzi wa
Halmashauri,
wadau wa
maendeleo

Idadi ya
mikutano ya
kuongeza
uelewa
iliyofanyika,
ziara
zilizofanywa
shuleni na
ujumbe
ujumbe
muhimu
uliotangazwa

Kamati ya
chakula na
lishe shuleni
ngazi ya
Halmashauri
kuzifikia jamii,
Kata na shule
zote.

Shilingi.1,500,00
0 posho na
usafiri

7,500,000 10% 30% 50% 75% 100% 1,500,000 1,500,000 1,500,000 1,500,000 1,500,000
Mkurugenzi

wa
Halmashauri

Wadau wa
Maendeleo,
Mkurugenzi wa
Halmashauri
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Kushirikisha
jamii na
wadau
katika utoaji
wa huduma
ya chakula
na lishe
shuleni

30

Idadi ya
matangazo
na ujumbe
uliotolewa
kwenye
machapisho

Kufikiwa kwa
wanajamii,
Kata na shule

Shilingi
3,000,000 za
uchapishaji na
usambazaji wa
ujumbe

3,000,000 10% 30% 50% 75% 100% 600,000 600,000 600,000 600,000 600,000
Mkurugenzi

wa
Halmashauri

Wadau wa
Maendeleo,
Mkurugenzi wa
Halmashauri

Kufanya
mikutano ya
uhamasish
aji na
madiwani
watoa
maamuzi,
walimu,wan
afunzi,
kamati za
shule za
chakula na
lishe
shuleni na
jamii
kuhusu
huduma ya
chakula na
lishe
shuleni.

Kutolewa
kwa elimu
juu ya
huduma ya
chakula na
lishe shuleni
kwa
wanasiasa,
viongozi,
wazazi/wale
zi na walimu

Idadi ya
mikutano
kuhusu utoaji
elimu ya
chakula na
lishe shuleni
kwa
madiwani,
wazazi/walezi
na walimu
iliyofanyika

Kufikiwa kwa
wanajamii,
Kata na shule

Mikutano minne
(4) kwa mwaka
kwa wataalamu
wa Mamlaka za
Serikali za Mitaa,
viongozi wa
Kata, Maafisa
ugani, Walimu
na Wadau wa
Maendeleo.

30,000,000 10% 30% 50% 75% 100% 5,000,000 6,500,000 6,500,000 7,000,000 5,000,000 OR -
TAMISEMI

Mkurugenzi wa
Halmashauri,
wadau wa
maendeleo

Wanafunzi,
maafisa
ugani, na
jamii
iliyohamasis
hwa kuhusu
utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe
shuleni.

Idadi ya
mikutano
iliyofanyika
katika jamaii
na
Halmashauri
kuhusu utoaji
wa huduma
ya chakula
na lishe
shuleni.

Viongozi wa
Halmashauri
kufikia jamii,
Kata na
Shule

Usafiri na posho
za viongozi wa
Halmashauri kwa
mikutano minne
(4) kila mwaka

19,200,000 10% 30% 50% 75% 100% 3,840,000 3,840,000 3,840,000 3,840,000 3,840,000
Mkurugenzi

wa
Halmashauri

Wadau wa
Maendeleo,
Mkurugenzi wa
Halmashauri

Kufanya
mikutano ya
uhamasish
aji na
wadau wa
elimu ili
kukukusany
a rasilimali.
Ukusanyaji
lazima
uzingatie
masuala ya
kisera
kuhusu
mpango wa
lishe
shuleni.

Kuunganish
wa kwa
mpango wa
chakula na
lishe shuleni
na lishe
kwenye
mipango na
bajeti ya
serikali za
mitaa

Asilimia ya
kiwango cha
fedha
zilizotengwa
kwaajili ya
mpango wa
chakula na
lishe shuleni

Wadau wa
elimu

Majukwaa
yaliyopo - - - - - -

Mkurugenzi
wa

Halmashauri

Wadau wa
Maendeleo,
Mkurugenzi wa
Halmashauri

Usambazaji
wa nakala
za kitabu
cha
mpango wa
utekelezaji
wa utoaji
wa huduma

Nakala za
mpango wa
utekelezaji
wa utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni
kuzifikia
Kamati za
Maendeleo
za shule na
Kata na
wadau
wengine
muhimu

Asilimia ya
shule
zilizopokea
nakala za
mpango wa
utekelezaji
wa utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni.

Kufikiwa kwa
Kata na shule

Itafanywa wakati
wa mafunzo

-

- - - - - OR -
TAMISEMI

Wadau wa
Maendeleo,
Mkurugenzi wa
Halmashauri

MPANGO W
A UTEKELEZAJI W

A MW
ONGOZO W

A KITAIFA W
A UTOAJI W

A HUDUMA YA CHAKULA NA LISHE KW
A W

ANAFUNZI W
A ELIMUMSINGI 

 



ya chakula Asilimia ya
na lishe walimu
shuleni Kusambazw waliofikiwa
katika ngazi a kwa na mpango
ya Kata na
shule.

mpango wa
utekelezaji
wa utoaji wa
huduma ya
chakula na

wa
utekelezaji
wa
Mwongozo
wa kitaifa wa

Kufikiwa kwa
walimu,
wazazi/walezi

Itafanywa wakati
wa mafunzo - - - - -

OR -
TAMISEMI

Wadau wa
Maendeleo,
Mkurugenzi wa
Halmashauri

lishe shuleni utoaji
kwa walimu huduma ya

chakula na
lishe shuleni -

Jumla ndogo ya lengo namba 1 105,380,000 20,076,000 21,576,000 21,576,000 22,076,000 20,076,000
Mkurugenzi

wa
Halmashauri

LENGO LA 2 . Kutoa mwongozo juu ya taratibu na mahitaji stahiki kwa uendeshaji fanisi wa programu ya chakula na lishe shuleni na kuwezesha upatikanaji wa chakula na lishe shuleni
MATOKEO YA  I: Kuanzishwa kwa taratibu stahiki za uendeshaji wa programu endelevu ya chakula na lishe shuleni

Kuielimisha

Asilimia ya
shule
zinazotumia
mifumo ya
utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni
na lishe
zilizobainish
wa kwenye
maeneo yao.

Mkutano mmoja
(1) ngazi ya
serikali za mitaa
wa uchambuzi
wa taarifa ili
kupata kanzidata
ya taarifa za
huduma ya
chakula na lishe
shuleni.
(viongozi 20 na
wadau wa
maendeleo kwa
siku 3)

jamii, Kata,
na shule
namna ya Mifumo ya

Kutumia njia
zilizopo za
utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni

kutumia
mifumo ya
utoaji
huduma ya
chakula na
lishe
shuleni

utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni
zinatumika
kulingana na
mazingira

Shule zote za
msingi na
sekondari

11,800,000 10% 30% 50% 75% 100% 1,500,000 OR -
TAMISEMI

Mkurugenzi wa
Halmashauri,
wadau wa
maendeleo

zinazoenda husika.
na na
mazingira
yao. 2,260,000 2,600,000 3,200,000 2,240,000

Jumla Ndogo ya Lengo la 2 Matokeo ya 1 11,800,000 1,500,000 2,260,000 2,600,000 3,200,000 2,240,000
MATOKEO YA 2: Upatikanaji wa virututibishi kutoka kwenye chakula na lishe shuleni cha shule kilichoongezewa virutubishi

Kufanya Kuongezeka
uraghibisha kwa uelewa Asilimia ya
wa
matumizi ya
vyakula
vilivyoonge
zwa

kuhusu
matumizi ya
vyakula
vilivyoongez
wa

shule
zinazotumia
vyakula
vilivyoongez
wa

Shule zote za
msingi na
sekondari

Majukwaa
yaliyopo

-
OR -

TAMISEMI

Mkurugenzi wa
Halmashauri,
wadau wa
maendeleo

virutubishi virutubishi virutubishi
shuleni. shuleni. - - - - -

Kupanua
matumizi ya
vyakula vya
shule
vilivyoonge
zwa
virutubishi

Kuongezeka
Idadi ya
shule
zinazotumia
vyakula
vilivyoongez
wa
virutubishi.

Shule zote za
msingi na
sekondari

Kuongezeka kwa
kwa matumizi ya Mkurugenzi wa
matumizi ya
vyakula

vyakula vya
shule

Majukwaa
yaliyopo -

OR -
TAMISEMI

Halmashauri,
wadau wa

vilivyoongez vilivyoongez maendeleo
wa wa
virutubishi virutubishi. - - - - -
shuleni

Kuongeza Kuongezeka
kwa
uzalishaji wa
mazao
yaliyoongez
wa
virutubishi
kwenye
mashamba
na bustani
za shule.

Asilimia ya
uzalishaji shule
wa mazao zinazozalisha
yaliyoongez
wa
virutubushi
kwenye

mazao
yaliyoongezw
a virutubishi
kwenye

Shule zote za
msingi na
sekondari

Majukwaa
yaliyopo -

OR -
TAMISEMI

Wadau wa
Maendeleo,
Mkurugenzi wa
Halmashauri

mashamba/ mashamba
bustani za na bustani za
shule. shule. - - - - -

Jumla ndogo ya lengo la 2 Matokeo ya 2
LENGO LA 3: Kuwaongoza watekelezaji namna ya kupanua wigo wa wachangiaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni.

MATOKEO YA 1: Wachangiaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni katika ngazi zote walioratibiwa vizuri.
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Kuimarisha
ushiriki wa
wadau katika
utekelezaji
wa programu
ya utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni

Kuwaungan
isha wadau
katika
utekelezaji
fanisi wa
programu
ya utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe
shuleni.

Kuongezeka
kwa ushiriki
wa wadau
katika
utekelezaji
wa
programu ya
utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe
shuleni.

Idadi ya
wadau
wanaoshiriki
katika
utekelezaji
wa progarmu
ya chakula
na lishe
shuleni.

Sekta binafsi,
CBOs, NGOs,
FBOs

Mkutano mmoja
(1) kwa mwaka
wa wadau wa
utekelezaji wa
programu ya
utoaji wa
huduma ya
chakula na lishe
shuleni (malipo
ya ukumbi,
matangazona
chakula) kikao
cha siku moja

58,800,000 10% 30% 50% 75% 100% 11,760,000

11,760,000 11,760,000 11,760,000 11,760,000

OR -
TAMISEMI

Mkurugenzi wa
Halmashauri,
wadau wa
maendeleo

Kueleweka
kwa agenda
ya utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni
kwa kamati
za
maendeleo
za Kata na
shule

Idadi ya
mikutano ya
ngazi ya
Kata na jamii
katika
maeneo ya
utekelezaji
wa programu
ya chakula
na lishe
shuleni

Kamati za
utekelezaji
katika ngazi
ya Kata na
jamii

Majukwaa
yaliyopo

Jumla Ndogo ya lengo la 3 Matokeo 1 58,800,000 11,760,000 11,760,000 11,760,000 11,760,000 11,760,000
LENGO LA 4: Kuwapa watekelezaji viwango stahiki vya utoaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni na lishe kwa wanafunzi

Matokeo:Kuanzishwa, kusambazwa, na kutekelezwa kwa viwango vya ubora na usalama wa chakula na lishe shuleni kwa asilimia 100 ya shule

.

Kukuza na
kumarisha
ubora na
usalama wa
chakula na
lishe shuleni

Kuzijengea
uwezo
kamati za
utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe
shuleni
katika ngazi
ya Kata na
shule
kuhusu
programu
ya utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe
shuleni

Kamati za
chakula na
lishe shuleni
za shule na
Kata
zilizojengew
a uwezo
kuhusu
utunzaji na
uhifadhi
usalama wa
chakula na
lishe shuleni

Idadi ya watu
waliojengewa
uwezo.

Shule zote za
msingi na
sekondari

Siku 3 za
mafunzo kwa
washiriki 40

9,600,000 50% 50% 3,840,000 5,760,000
OR -

TAMISEMI

Mkurugenzi wa
Halmashauri,
wadau wa
maendeleo

Kufanya
tathmini ya
usalama na
ubora wa
chakula na
lishe
shuleni

Kupungua
kwa upotevu
na uchafuzi
wa chakula
na lishe
shuleni
unaotokana
na mbinu
duni za
uhifadhi wa
chakula na
lishe shuleni

Asilimia ya
kupungua
kwa upotevu
na uchafuzi
wa chakula
na lishe
shuleni

Shule zote za
msingi na
sekondari

Kakuna bajeti
inayohitajika

Viwango
bora vya
usalama wa
chakula na
lishe shuleni

Asimilia ya
shule
zinazofuata
viwango vya
kitaifa vya
ubora na
usalama wa
chakula na
lishe shuleni

Shule zote za
msingi na
sekondari

Ziara 1 ya
usimamizi kwa
mwaka kwa watu
4 kwa kila ziara,
Tathmini 1 kwa
kila mwaka

9,600,000 10% 30% 50% 75% 100% 1,920,000 1,920,000 1,920,000 1,920,000 1,920,000 OR -
TAMISEMI

TBS, Maafisa
Usalama wa
chakula na lishe
shuleni,wadau,
wadau, na
Maafisa Ugani
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Kuwepo
kwa
miongozo
ya uhifadhi
na
usimamizi
wa chakula
na lishe
shuleni.

Kusambaza
miongozo ya
uhifadhi na
utunzaji
stahiki wa
chakula na
lishe shuleni

Idadi ya
shule zenye
miongozo ya
utunzanji na
uhifidhi wa
chakula na
lishe shuleni

Shule zote za
msingi na
sekondari

Warsha ya siku 5
yenye washiriki
20, uchapaji wa
nyaraka

14,000,000 100% 14,000,000
OR -

TAMISEMI

TFNC, PO-
RALG, MoA,
Taasisi za
kitaaluma

kuwepo kwa
miundombin
u ya
kuhifadhia
chakula na
lishe shuleni
cha shule

Idadi ya
shule
zinazofuata
kikamilifu
miongozo ya
utunzaji wa
chakula na
lishe shuleni

Shule zote za
msingi na
sekondari

Tumia majukwa
yaliyopo

Mkurugenzi wa
Halmashauri,
wadau wa
maendeleo

Idadi  ya
shule zenye
miundombinu
stahiki ya
kuhifadhia
chakula na
lishe shuleni
cha shule

Shule zote za
msingi na
sekondari

OR -
TAMISEMI

Mkurugenzi wa
Halmashauri,
wadau wa
maendeleo

Jumla ndogo ya Matokeo ya 4 33,200,000 19,760,000 7,680,000 1,920,000 1,920,000 1,920,000
Lengo la 5: Kutoa mwongozo juu ya namna ya kupanga na kutekeleza mikakati endelevu ya utoaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni

Matokeo ya 1. 100% ya Shule zinanazotoa chakula na lishe shuleni chenye lishe kwa kuzingatia mwongozo wa kitaifa wa utoaji wa huduma ya chakula na lishe shuleni na lishe kwa wanafunzi wa elimumsingi

Kupanua
wigo wa
utekelezaji
wa programu
ya utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni

Kuongeza
nguvukazi
ya
rasilimaliwa
tu ya
kutosha ili
kupanua
wigo wa
utekelezaji
wa
programu
ya utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe
shuleni.

Uwepo wa
nguvu kazi
yakutosha
iliyopewa
mafunzo ya
huduma ya
chakula na
lishe shuleni

Idadi ya
wadau
wanaohusika
katika
utekelezaji
wa utoaji waa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni
walliopatiwa
mafunzo.

Shule zote za
msingi na
sekondari

Tumia majukwa
yaliyopo - 10% 30% 50% 75% 100% - - - - - OR -

TAMISEMI

Mkurugenzi wa
Halmashauri,
wadau wa
maendeleo

Kuongeza
idadi ya
shule
zinazotekel
eza
programu
ya utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe
shuleni
kulingana
na
mazingira
ya jamii
husika

Mpango
bora wa
utekelezaji
wa
programu ya
utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni
katika shule
zote nchini

Mpangokazi
wa
utekelezaji
wa programu
ya utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni
unaotekeleze
ka

Shule zote za
msingi na
sekondari

Mkutano wa siku
moja wa
kamati/bodi za
shule
utakaosimamiwa
na Maafisa Elimu
Kata ukiwa na
washiriki 10

24,500,000 10% 30% 50% 75% 100% 3,900,000 5,400,000 5,500,000 6,000,000 3,700,000 OR -
TAMISEMI

Mkurugenzi wa
Halmashauri,
wadau wa
maendeleo

Kuhakikisha

Kusambaza
chakula na
lishe
shuleni

Shule
kupata
chakula cha
kutosha
ndani ya
muda
uliopangwa

Idadi ya
shule
zinazopatiwa
chakula na
lishe shuleni
kwa wakati

Shule zote za
msingi na
sekondari

Tumia majukwaa
yaliyopo

- 10% 30% 50% 75% 100% - - - - - OR -
TAMISEMI

PORALG - LGA,
MOEST, MOA,
MOFL, TFNC,
DP, L/INGOs,
Wafadhili, Sekta
Binafsi, Taasisi
za Dini

Kuimarisha
mnyororo
wa
usimamizi
wa
usambazaji
wa chakula
na lishe
shuleni

- 10% 30% 50% 75% 100% - - - - -
OR -

TAMISEMI

Mkurugenzi wa
Halmashauri,
wadau wa
maendeleo
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utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni
unatekelezw
a kwa muda
mwafaka.

Kutoa
chakula na
lishe
shuleni
chenye
kiwango na
ubora
unaostahili
kwa
wanafunzi
wote kwa
muda
mwafaka
kwa mwaka
mzima

Shule zote za
msingi na
sekondari

Hakuna bajeti
inayohitajika

- - - - - -

Mkurugenzi wa
Halmashauri,
wadau wa
maendeleo

Kuwashiriki
sha wadau
katika
uchangiaji
wa chakula
na lishe
shuleni

Shule
kupata
chakula cha
kutosha
ndani ya
muda
uliopangwa

Kiasi na aina
ya chakula
na lishe
shuleni
kilichotolewa
shuleni.

Shule zote za
msingi na
sekondari

Ukumbi na
chakula kwa
washiriki

9,600,000 10% 30% 50% 75% 100% 1,920,000 1,920,000 1,920,000 1,920,000 1,920,000

OR -
TAMISEMI

Mkurugenzi wa
Halmashauri,
wadau wa
maendeleo

Kuimarisha
upatikanaji
wa makundi
mbalimbali
ya chakula
na lishe
shuleni

Kukuza na
kuwezesha
uanzishwaji
wa
mashamba/
bustani za
shule

Asilimia ya
shule zenye
bustani/
mashamba
ya shule
yanayofanya
kazi

Shule zote za
msingi na
sekondari

Siku 3 za
mafunzo kwa
Maafisa elimu
Kata, Maendeleo
ya jamii, Kilimo,
Wakuu wa shule
na Maafisa lishe
wa Halmashauri.

11,240,000 10% 30% 50% 75% 100% 2,248,000 2,248,000 2,248,000 2,248,000 2,248,000

PORALG - LGA,
MOEST, MOA,
MOFL, TFNC,
DP, L/INGOs,
Wafadhili, Sekta
Binafsi, Taasisi
za Dini

Jumla ndogo ya matokeo ya 5 Output 1 45,340,000 8,068,000 9,568,000 9,668,000 10,168,000 7,868,000
Matokeo ya 2. Shule zenye miundombinu ya kutosha ya chakula na lishe shuleni (Majiko ya kupikia, maji, vyombo vya chakula na lishe shuleni nk.)

Kupanua na
kuboresha
miundombin
u ya utoaji
wa huduma
ya chakula
na lishe
shuleni.

Kujenga
miundombi
nu kwa ajili
ya utoaji wa
chakula na
lishe
shuleni kwa
gharama
nafuu
(majiko,
stoo,
mifumo ya
maji na
mabwalo
shuleni)

Utoshelevu
wa vifaa na
miundombin
u kwa ajili ya
utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni
.

Asilimia ya
shule zenye
miundombinu
ya  chakula
na lishe
shuleni
inayohitajika

Ujenzi wa
majiko
yanayotumia
nishati
kidogo, stoo,
maji, bwalo la
chakula na
lishe shuleni
kwa
kuzingatia
viwango
vilivyowekwa
na serikali.

Gharama za
ujenzi wa bwalo
lenye jiko ndani
yake ni shilingi
100,000,000 kwa
shule za msingi
18,000 kila shule
1

1,800,000,000,000 10% 30% 50% 75% 100% 180,000,000,000 540,000,000,000 900,000,000,000 90,000,000,000 90,000,000,000

OR -
TAMISEMI

PORALG - LGA,
MOEST, MOA,
MOFL, TFNC,
DP, L/INGOs,
Wafadhili, Sekta
Binafsi, Taasisi
za Dini

Masufuria ya
kupikia chakula
yenye ujazo wa
lita 100 @ Tsh
5,000,000 kwa
shule za msingi
18,000 kila shule
masufuria 5

450,000,000,000 10% 30% 50% 75% 100% 45,000,000,000 135,000,000,000 225,000,000,000 22,500,000,000 22,500,000,000

PORALG - LGA,
MOEST, MOA,
MOFL, TFNC,
DP, L/INGOs,
Wafadhili, Sekta
Binafsi, Taasisi
za Dini

Kununua
vifaa vya
jikoni
shuleni
kama vile
sahani,
vikombe,
sufuria,
vyombo vya
kupakulia
na kugawia
chakula na
lishe
shuleni.

Asilimia ya
shule zenye
vifaa kwa ajili
ya
utekelezaji
wa programu
ya utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe shuleni

Ununuzi wa
vyombo vya
jikoni kama
sahani,vijiko
vikombe,
sufuria za
kupikia,
vyombo vya
kupakulia na
kugawia

vyombo vya
kupakulia
chakula kwa
shule za msingi
18,000 @9000
kwa idadi ya 20
kwa kila shule

3,240,000,000 10% 30% 50% 75% 100% 324,000,000 972,000,000 1,620,000,000 162,000,000 162,000,000

PORALG - LGA,
MOEST, MOA,
MOFL, TFNC,
DP, L/INGOs,
Wafadhili, Sekta
Binafsi, Taasisi
za Dini

2,253,240,000,000 225,324,000,000 675,972,000,000 1,126,620,000,000 112,662,000,000 112,662,000,000
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Jumla ndogo ya 5 Matokeo ya 5 output 2
Matokeo ya 3: Kuimarika kwa Elimu ya Afya na Lishe shuleni

Kuimarisha
elimu ya
usafi, afya
na lishe kwa
wanafunzi
shuleni

Kutoa
huduma za
afya zenye
miundombi
nu yenye
ubora
(zikiwemo
dawa za
minyoo,
vyandarua
vyenye
dawa, maji
na vifaa
vya usafi)

wanafunzi
wote
kufikiwa na
mipango ya
kuboresha
afya na lishe
shuleni

Idadi  ya
shule zenye
miundombinu
na vifaa vya
usafi
vinavyofanya
kazi

Ujenzi wa
matundu ya
vyoo kwa
uwiano wa
viwango
vinavyopende
kezwa na
serikali, vifaa
vya kunawia
mikono,
matenki ya
maji, visima
vya
maji/pumpu,

Tundu moja la
choo shilingi
1,100,000 kwa
shule za 18,000
@matundu 4

316,800,000,000 10 30 50 75 100 31,680,000,000 95,040,000,000 158,400,000,000

15,840,000,000 15,840,000,000

PORALG - LGA,
MOEST, MOA,
MOFL, TFNC,
DP, L/INGOs,
Wafadhili, Sekta
Binafsi, Taasisi
za Dini

Tanki la maji lita
1000 shilingi
3,000,000 kwa
shule za msingi
18000 kila shule
matanki 2

108,000,000,000 10% 30% 50% 75% 100% 10,800,000,000 32,400,000,000 54,000,000,000 5,400,000,000 5,400,000,000 OR -
TAMISEMI

PORALG - LGA,
MOEST, MOA,
MOFL, TFNC,
DP, L/INGOs,
Wafadhili, Sekta
Binafsi, Taasisi
za Dini

Kufanya
tathmini ya
lishe kwa
wanafunzi
wa
elimumsingi
.

Asilimia ya
wanafunzi
waliofanyiwa
tathmini ya
hali ya lishe

Wanafunzi na
walimu katika
shule zote za
msingi

Hakuna bajeti
inayohitajika - 10% 30% 50% 75% 100%

OR -
TAMISEMI

PORALG - LGA,
MOEST, MOA,
MOFL, TFNC,
DP, L/INGOs,
Wafadhili, Sekta
Binafsi, Taasisi
za Dini

Kutoa elimu
ya afya na
lishe
pamoja na
ushauri

Idadi ya
watoto
wanaopatiwa
elimu ya
lishe na
ushauri
nasaha.

Wanafunzi na
walimu katika
shule zote za
msingi na
sekondari.

Hakuna bajeti
inayohitajika

- 10% 30% 50% 75% 100% OR -
TAMISEMI

Wadau wa
maendeleo
katika elimu,
Mkurugenzi wa
Halmashauri,
Wizara ya elimu,
TFNC

kuanzisha
klabu za
afya na
lishe
shuleni

Klabu za
shule za
afya na lishe
zinazofanya
kazi

Idaadi ya
shule zenye
klabu za
shule za afya
na lishe

Wanafunzi na
walimu katika
shule zote za
msingi na
sekondari.

Hakuna bajeti
inayohitajika

- 10% 30% 50% 75% 100%
OR -

TAMISEMI

Wadau wa
maendeleo
katika elimu,
Mkurugenzi wa
Halmashauri,
Wizara ya elimu,
TFNC

Jumla ndogo 424,800,000,000 10,800,000,000 32,400,000,000 54,000,000,000 5,400,000,000 5,400,000,000
LENGO LA 6:Kutoa mwongozo wa usimamizi, ufuatiliaji, na tathmini ya utoaji huduma

MATOKEO: Uwepo wa data sahihi za utekelezaji wa mpango wa chakula na lishe shuleni
Kusimamia
uingizaji wa
data
kwenye
mifumo ya
BEMIS na
EMIS
kujumuisha
idadi ya
wanafunzi
wanaopoke
a huduma
ya chakula
na lishe
shuleni.

Taarifa za
wanafunzi
kwa jinsi zao
wanaopata
huduma ya
chakula na
lishe shuleni
zilizoingizwa
kwenye
mifumo ya
BEMIS na
EMIS.

Kuwepo kwa
mifumo ya
BEMIS na
EMIS yenye
taarifa za
wanafunzi
wanopata
huduma ya
chakula na
lishe shuleni.

Shule zote za
msingi na
sekondari

Hakuna bajeti
inayohitajika - _ _ _ _ _

OR -
TAMISEMI

Wadau wa
maendeleo
katika elimu,
Mkurugenzi wa
Halmashauri,
Wizara ya elimu,
TFNC

Kusimamia
shule katika
kuhuisha
kanzidata
za utoaji wa
huduma ya

Kanzidata
ya huduma
ya chakula
na lishe
shuleni
iliyosasishw
a
kuaminika,
kutosha na
inayoendana
na muda

Shule zote za
msingi na
sekondari

Hakuna bajeti
inayohitajika - _ _ _ _ _

OR -
TAMISEMI

Mkurugenzi wa
Halmashauri,
wadau wa
maendeleo

35

O
R

 T
A

M
IS

E
M

I  
 



Kuimarisha
njia za
ukusanyaji
wa data ili
kupata
taarifa za
ufuatiliaji na
tathmini ya
mpango wa
chakula na
lishe shuleni

huduma ya
chakula na
lishe
shuleni.

Kuimarika
kwa
uhifadhi,
urejeshaji,
ufikiaji na
utumiaji wa
data na
serikali na
wadau.

Kuwepo kwa
timu ya
pamoja ya
ufuatiliaji na
tathmini
iliyoundwa na
kupatiwa
mafunzo.

Shule zote za
msingi na
sekondari

Hakuna bajeti
inayohitajika - _ _ _ _ _ OR -

TAMISEMI

Mkurugenzi wa
Halmashauri,
wadau wa
maendeleo

Ufuatiliaji
na tathmini
ya utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe
shuleni

Timu ya
ufuatiliaji na
tathmini
iliyoundwa
na kupatiwa
mafunzo

Shule zote za
msingi na
sekondari

Majukwaa
yaliyopo - _ _ _ _ _ OR -

TAMISEMI

Mkurugenzi wa
Halmashauri,
wadau wa
maendeleo

Orodha ya
vipengele
vya
ufuatiliaji na
tathmini
iliyoaandaliw
a na
kusambazw
a

Uwepo wa
orodha
vipengele
vya ufuatiliaji
na tathmini
iliyoandaliwa
na
kusambazwa

Shule zote za
msingi na
sekondari

Hakuna bajeti
inayohitajika - _ _ _ _ _ OR -

TAMISEMI

Mkurugenzi wa
Halmashauri,
wadau wa
maendeleo

Kupata
mrejesho
kutoka kwa
walimu,
wanafunzi,
wazazi na
wadau
wengine juu
ya
utekelezaji
wa
programu
ya utoaji wa
huduma ya
chakula na
lishe
shuleni.

Kupatikana
kwa
mrejesho

Idadi ya
taarifa za
mrejesho
zilizopatikana

Shule zote za
msingi na
sekondari

Hakuna bajeti
inayohitajika - - - - - - OR -

TAMISEMI

Mkurugenzi wa
Halmashauri,
wadau wa
maendeleo
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