
MWONGOZO WA UHAMISHAJI WA MAKAZI NA WATU 

Mradi wa Kuimarisha Ubora wa Elimu ya Sekondari  

Ufafanuzi wa Mradi 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kwa kushirikiana na Benki ya Dunia, 

imeandaa mradi wa Kuimarisha Ubora wa Elimu ya Sekondari nchini utakaofahamika 

kwa kifupi kama SEQUIP. Madhumuni ya mradi huu ni kuongeza ufikiwaji wa elimu 

ya sekondari, kuwapatia wasichana mazingira bora ya kujifunza na kuboresha uhitimu 

bora wa elimu ya sekondari kwa wasichana na wavulana 

Eneo la kwanza (1): Kuwajengea Wasichana Uwezo Kupitia Elimu ya Sekondari na Stadi za 

Maisha.  

1.1 Kuanzisha shule salama:  Utekelezwaji wa shule salama unahusisha: (i) kutoa mafunzao  

uongozaji wa shule na ushauri kwa walimu; (ii) mafunzo ya stadi za maisha kwa 

wanafunzi; (iii) huduma za mafunzo ya kanuni za mwenendo na jinsia kwa kutumia mbinu 

za pedagogical; (iv) kuwajengea walimu wakuu, bodi za shule  kuhusu ukatili wa kijinsia 

na masuala ya shule salama; (v) Kuwepo na mfumo wa ufuatiliaji mashuleni na madarasani 

kwa ajili ya utambuzi wa awali na kuingilia kati wasichana wali katika hatari ya kuacha 

shule; na (vi) mfumo wa kijamii kwa ajili ya usalama mashuleni. 

1.2 Kukuza uhitimisha wa elimu ya sekondari kwa wasichana kupitia njia mbadala za ubora 

wa elimu, ikiwa pamoja na: 

a. Kuwepo na mpangilio wa mfumo wa TEHAMA kwa ajili ya kufuatilia uachaji shule 

kwa wasichana katika ngazi ya taifa na wilaya na kutoa taarifa muhimu kwenye 

mpango na utekelezaji wa njia mbadala za ubora wa elimu (AEP) 

b. vituo vya njia mbadala za elimu na mamlaka ya serikali za mitaa (LGAs) watafanya 

shughuli za ufikiwaji wa wasichana walio nje ya mfumo rasmi wa elimu kwenye 

jamii ikiwa pamoja na shughuli za kufanyika kwa mikutano ya kijamii ya njia 

mbadala za elimu, kutoa taarifa kupitia redio na televisheni, mabango na 

vipeperushi. 

c. kukuza ufikiwaji wa njia mbadala za ubora wa elimu kupitia (i) upanuzi wa mtadao 

wa vituo njia mbadala za ubora wa elimu; na (ii)  kutoa punguzo la ada kwa 

wasichana wanaoishi katika mazingira magumu 

d. Ubora wa kifurushi cha uimarishaji wa wanafunzi kujifunza njia mbadala za ubora 

wa elimu pia zitatekelezwa. 

Eneo la Pili (2): Kufundisha na Kujifunza kwa Ufanishi kwa Kuwezesha Mifumo ya Kidigitali  



  

a. Ufanisi katika kufundisha na kujifunza 

i. kifurushi kidogo ambacho kitakuwa na rasilimali muhumu za kufundushia na 

kujifunza kwenye shule zote: kifurushi hicho kitakuwa na vitabu vya kutosha na 

muongozo wa mwalimu kwenye masomo muhimu (Kiingereza, Hisabati na Sayansi) 

ii. Usawa, walimu kwa kuzingatia usawa wa kijinsia watapelekwa mashuleni 

iii. uendeleaji wa huduma za mafunzo kwa walimu wa sekondari kwenye masomo ya 

kiingereza, hisabati na sayansi kwa ajili ya kuboresha mafunzo ya darasani kwa 

vitendo. 

iv. kutathmini ujifunzaji wa wanafunzi wa elimu ya sekondari ili kutoa nafari ya 

kurekebisha: kukubali uingiliaji kai wa awali ili kuzuia wanafunzi wa kike kuacha 

shule kwa ajili ya tatizo la uelewa/kijifunza.  

b. Kuwezesha mfumo wa kidigitali wa kufundishia masomomo ya hisabati, sayansi and 

kiingereza  

i. Kuanzisha mfumo wa TEHAMA kwenye mpango na mkakati wa elimu kwa elimu 

ya sekondari 

ii. yaliyomo kwenye mfumo wa kidigitali yaunganishwe na fungu la kufundishia 

masomo ya kiingereza. hisabati na sayansi. 

Eneo la tatu (3): Kupunguza Vikwazo vya Elimu kwa Wasichana Kupitia Uwezeshaji wa 

Upatikanaji wa Elimu ya Sekondari 

 Kupanua mtandao wa elimu ya sekondari ili kupunguza umbali wa shule  za 

sekondari hasa vijijini. SEQUIP itatoa ufadhili kupitia maradi  kwa kuangalia idadi 

ya namba za shule kwenye kila mamlaka ya serikali za mitaa ili kufikia kiwango cha 

chini cha miundombinu.  

 kutoa msaada ili kuinua shule za sekondari zilizopo kwa kutumia kiwango cha chini 

cha fungu la miundombinu (idadi ya madarasa/wanafunzi, utoshelezaji wa maji na 

vifaa vya usafi wa mazingira, maabara za sayansi, umeme n.k.). Lengo ni angalau 

asilimia 50 ya shule zote zilizopo kwenye mamlaka zote za serikali za mitaa 

zitaweza kufikia malengo ya chini yaliyowekwa, 

Eneo la Nne (4): Kutoa Msaada wa kitaalamu, Kufanya Tathmini ya Athari ya Mradi na 

Uratibu wake. 

Mwongozo wa Mpango wa Uhamishaji wa Makazi na Watu 



Mwongozo huu wa uhamishaji wa makazi na watu umeandaliwa kwa kufuata vipengele 

muhimu vya Sheria za Tanzania, na Mwongozo wa Masuala ya Mazingira na Kijamii wa Benki 

ya Dunia. Vigezo tisa vilivyoainishwa kwatika Mwongozo wa Masuala ya Mazingira na Kijamii 

wa Benki ya Dunia vimetumika katika kuandaa mwongozo huu wa uhamishaji wa makazi na 

watu. Kigezo Na. 5 kinachohusu uchukuaji wa ardhi, katazo la matumizi ya ardhi na 

Uhamishwaji wa Makazi kwa lazima kinaitaka miradi yote kuepuka kuhamisha watu kwa 

lazima kwenda kwenye makazi mbadala, kuepuka au kupunguza uhamishwaji wa makazi usio 

wa hiari na kupunguza athari za kijamii na kiuchumi zitokanazo na utwaaji wa ardhi, na zuio 

la matumizi ya ardhi. Pamoja na hayo, mradi utatumia sheria husika za nchi zinazohusu 

utwaaji wa ardhi. Sheria kuu zilizopo ni pamoja na Sheria ya Ardhi Na.  4 (1999) [Sura ya 113 

mapitio ya 2002], Sheria ya Ardhi ya Kijiji Na. 5 (1999), [Sura ya 114 mapitio ya 2002], Sheria ya 

Mahakama ya Migogoro ya Ardhi Na. 2 ya 2002 [Sura ya 216], Sheria ya Mipango Miji Na. 8 ya 

2007, Sheria ya Matumizi Bora ya Ardhi Na. 6 ya 2007, Sheria ya Upimaji wa Ardhi Na. 32 ya 

1957 kama ilivyorekebishwa, Sheria ya Utwaaji wa Ardhi Na. 47 ya 1967, Sheria ya Usajili wa 

Ardhi Na. 36 ya 1953 kama ilivyo rekebishwa, na Sheria ya Uthamini na Uandikishwaji wa 

Wathamini Na. 7 ya 2016.  

Mradi huo pia umeandaa Mwongozo wa Usimamizi wa Mazingira na Jamii, Mwongozo wa 

Makundi yaliyo katika Mazingira Hatarishi na Mwongozo wa Ushirikishwaji wa Wadau ili 

kuhakikisha kuwa mradi unatekelezwa na kuendelezwa katika ustawi wa kijamii na mazingira, 

sambamba na Mwongozo wa Masuala ya Kimazingira na Kijamii wa Benki ya Dunia, pamoja 

na sheria za nchi. 

Mradi wa Kuimarisha Ubora wa Elimu ya Sekondari au kwa kifupi SEQUIP unaweza 

ukapelekea kutwaliwa kwa ardhi / au kuhamishia watu kwenye makazi mbadala bila hiari 

(kuhamishwa kwa makazi au maeneo ya kufanyia shughuli za kiuchumi) kwa watu katika 

maeneo ambayo shule mpya zinatarajiwa kujengwa. Maeneo yanayotarajiwa kujengwa shule, 

aina ya makatazo ya matumizi ya ardhi na watakaoadhirika na ujenzi au makatazo hayo bado 

hawajajulikana katika hatua hii. Sababu hii ndiyo imepelekea kuandaliwa kwa Mwongozo huu 

wa Kuhamisha watu na makazi. 

Madhumuni ya Mwongozo wa Uhamishaji wa Makazi na Watu 

Madhumuni ya Mwongozo wa Uhamishaji wa Makazi na Watu ni: 

1. Kuepuka au kupunguza uhamishaji wa makazi bila hiari kwa kubuni mipango mbadala ya 

miradi ikiwemo kuchagua maeneo ya miradi; 

2. Kuepuka utwaaji wa ardhi kwa nguvu; 

3. Kupunguza athari zisizoepukika zinazotokana na utwaaji wa ardhi kisheria; 



4. Kuboresha maisha ya makundi ya watu walio hatarini au wasio na makazi maalumu kwa 

kufidia thamani ya ardhi na mali inayotwaliwa; na  

5. Kuhakikisha kuwa shughuli za uhamishaji wa makazi na watu zinaratibiwa na kutekelezwa 

kwa kutoa taarifa sahihi, kufanya majadiliano ya pamoja, pamoja na ushirikishwaji wa 

wahusika. 

Mwongozo wa uhamishaji wa makazi umeweka kanuni za utwaaji wa ardhi pamoja na fidia 

zake, taratibu za kitaasisi na vigezo vitakavyotumika ili kuzingatia mahitaji ya watu watakao 

athiriwa na mpango baada ya eneo husika kubainishwa. Baada ya taarifa muhimu kutolewa, 

mwongozo huu utafafanuliwa kwenye mpango husika wa uhamishaji wa watu na makazi. 

Vigezo na Stahili za Walioathiriwa 

Kwa kuzingatia masharti ya Kigezo Na. 5 cha Mwongozo wa Masuala ya Kimazingira na 

Kijamii cha Benki ya Dunia na mchakato wa utekelezaji wa uhamishaji wa makazi, makundi 

yafuatayo yanastahili kupewa fidia: 

a) Wale wenye umiliki rasmi wa ardhi au thamani (ikiwa ni pamoja na Hati Miliki za 

Kimila na Umiliki wa Kitamaduni unaotambulika kisheria) 

b) Wale wasiokuwa na umiliki rasmi wa ardhi au thamani (wakati tathmini inafanywa) 

lakini wanaoushahidi unaotambulika wa umiliki wa ardhi hiyo au thamani husika.  

c) Wale ambao, kisheria, hawana haki ya kumiliki kisheria ardhi walionayo au thamani 

walizonazo. 

Kipengele (a) na (b) hapo juu itawahusu wale wanaotakiwa kupewa fidia kutokana na ardhi 

itakayochukuliwa, pamoja na misaada mingine kulingana na matakwa ya kisheria. Kipengele 

(c) hapo juu watapewa msaada wa makazi mbadala kama fidia ya ardhi wanayoishi au 

kutumia, pamoja na misaada mingine ya kuwawezesha kuishi katika makazi mbadala 

inapobidi kwa mujibu wa sheria.  

Kigezo cha kwanza kitazingatia muda tathmini ilipofanyika. Kama kaya ilikuwa kwenye eneo 

husika wakati sensa ya makazi inafanyika, mkuu wa kaya atastahili kupewa fidia kulingana na 

mali watakazopoteza, na kupewa msaada wa makazi mapya kama inahitajika. Kama mtu 

alivamia eneo la mradi baada ya sensa ya makazi kufanyika, hatopewa fidia. 

Kaya zilizoathirika zitastahili fidia zifuatazo kutokana na athari walizopata kwa kuhamishiwa 

kwenye makazi mbadala kupisha mradi wa kuimarisha ubora wa shule za sekondari. Kama 

sehemu ya maandalizi binafsi ya kuhamia kwenye makazi mbadala, vigezo na stahili 

vitahuishwa ili kukidhi gharama halisi za kuhamia kwenye makazi mbadala. Tathmini ya 



thamani itafanywa kwa kutumia njia mbalimbali zilizoainishwa katika sheria za Tanzania na 

pia kwa kuzingatia kanuni za gharama kwa mujibu wa sheria. 

 



 

Jedwali la Stahiki 

Ardhi na Mali Athari zilizotokea Mtu/watu walioathiriwa Fidia/Stahiki/Faida 

Kutwaliwa 

kwa ardhi ya 

kilimo na 

mifugo 

Kutwaliwa kwa ardhi 

iliyokuwa inatumika 

kwa shughuli za 

kilimo, au malisho ya 

mifugo. Ikiwa ni 

pamoja na sehemu ya 

ardhi inayobaki 

ambayo haitoshi kwa 

matumizi au haikidhi 

vigezo vya sheria ya 

mgawanyo wa ardhi 

 

Mmiliki wa Ardhi (mwenye 

umiliki rasmi au usio rasmi) 

 

Fidia (fedha au mali) 

inayolingana na 

thamani halisi bila 

kuzingatia uchakavu 

pamoja na gharama za 

kubadili umiliki.  

Ardhi inayotolewa 

kama fidia inatakiwa 

kuwa na ubora 

unaolingana na ardhi 

inayochukuliwa 

(rutuba, eneo ardhi 

ilipo, n.k.). 

 

Posho ya usumbufu 

 

Kurejesha maisha ya 

wakazi katika hali 

waliyokuwanayo 

awali kwa mujibu wa 

sheria: Hatua sahihi 

za kuwarejesha 

wakazi katika maisha 

yao waliyozoea ni 

lazima zizingatiwe na 

zijumuishe msaada 

wa kuboresha ardhi 

na kuwa katika hali 

inayofaa kwa kilimo.  

 

Wale wasio na umiliki 

rasmi wa ardhi waliyonayo, 

au wanayoitumia. 

Fidia za kuendeleza 

ardhi iliyotolewa 

kama fidia (fedha au 

thamani) ili 

kumwezesha 

aliyepoteza ardhi yake 

kurudisha maisha 

yake katika hali 



aliyokuwa nayo awali. 

Kutwaliwa 

kwa ardhi ya 

makazi 

Kutwaliwa kwa ardhi 

inayotumika kwa 

makazi. Ikiwa ni 

pamoja na sehemu ya 

ardhi inayo baki 

ambayo haitoshi kwa 

matumizi au haikidhi 

vigezo vya sheria ya 

mgawanyo wa ardhi 

Mmiliki wa Ardhi (umiliki 

rasmi au usio rasmi) 

 

Fidia (pesa au mali 

kama 

itakavyochaguliwa na 

muathirika wa mradi) 

inayolingana na 

thamani halisi ya 

ardhi iliyotwaliwa 

pamoja na gharama 

zozote za kuhamisha 

umiliki wa ardhi. 

Kama fidia ni ya mali, 

fidia hiyo ilingane na 

thamani halisi ya 

sehemu ardhi ilipo 

pamoja na hati miliki 

ya mali husika. 

 

Posho ya usumbufu 

 

Posho ya usafiri  

  

Wale wasio na umiliki 

rasmi wa ardhi 

wanayomiliki au 

wanayotumia  

Msaada (pesa au 

mali—eneo la fidia 

has kwa watu 

wanaoishi katika 

mazingira magumu) 

wa kuhamia kwenye 

makazi mbadala ili 

kuwawezesha 

walioathiriwa 

kuendelea na maisha 

yao kwenye makazi 

mbadala.  

 

Fidia za maendelezo 

yaliyofanywa juu ya 

ardthi (fedha au mali) 



Kutwaliwa 

kwa ardhi 

iliyokodishwa  

Ardhi inayotumiwa na 

wapangaji/waliokodi 

(waliokodi kwa njia 

zilizo rasmi au zisizo 

rasmi) kwa ajili ya 

makazi au shughuli za 

kiuchumi 

Kukodisha/iliyomilikishwa 

kwa mtu mwingine kwa 

muda 

Marejesho ya kodi 

yoyote; yaani, kodi 

iliyolipwa kwa muda 

ardhi iliyotumika na 

kodi iliyolipwa kwa 

matumizi ya ardhi 

baada ya ardhi 

kutwaliwa. 

Fidia ya miezi 3 ya 

kukodisha ardhi. 

Msaada wa kupata 

ardhi nyingine ya 

kukodi/mali 

nyingine. 

Msaada wa kuhamia 

sehemu nyingine 

(gharama za usafiri + 

posho) 

Kuathiriwa 

kwa 

miundombinu 

Sehemu ya 

miundombinu 

imeathiriwa na inafaa 

kuendelea kutumika 

Mmiliki wa miundombinu Fidia ya majengo 

yaliyoathiriwa pamoja 

na thamani nyingine 

zisizohamishika, bila 

kuzingatia uchakavu. 

Msaada wa gharama 

za matengenezo ya 

miundombinu 

iliyobakizwa. 

Haki ya kupata vifaa 

vya kumudu maisha, 

ambavyo havitakatwa 

kwenye fidia 

itakayotolewa. 

Kukodisha/iliyomilikishwa 

kwa mtu mwingine kwa 

muda 

Fidia ya mali 

iliyoathirika 

(maboresho ya 

uhakika ya mali ya 

mkodishaji) bila 

kuzingatia uchakavu. 

Fidia ya usumbufu 

ambayo inalingana na 

gharama za 



ukodishwaji wa ardhi 

kwa muda wa miezi 

miwili. 

Miundombinu yote 

imeathiriwa na haifai 

kuendelea kutumika. 

Mmiliki Fidia ya 

miundombinu yote 

iliyoathiriwa pamoja 

na mali zote 

zisizohamishika bila 

kujali uchakavu, au 

kupewa 

miundombinu 

mbadala yenye 

thamani/ukubwa 

sawa na iliyoathirika 

katika eneo sahili 

kama ilivyoshauriwa 

na Mpango Kazi wa 

Uhamishaji wa 

Makazi na Watu. 

Kupewa mahitaji ya 

kujikimu kimaisha 

bila kukatwa kwenye 

fidia itakayotolewa. 

Msaada wa kuhamia 

kwenye makazi 

mapya (posho ya 

umbali atakaosafiri + 

gharama za usafiri). 

Mpangaji/Mmiliki wa 

ardhi 

Fidia ya mali 

zitakazoharibika 

(maendelezo 

yanayothibitika 

yaliyofanywa na 

mpangaji) bila kujali 

uchakavu.  

Msaada wa kuhamia 

kwenye makazi 

mapya (posho ya 

umbali atakaosafiri + 

gharama za usafiri + 

gharama za malazi, 



kama 

itakavyohitajika). 

Msaada wa kupata 

sehemu nyingine ya 

kupanga. 

Kuathiriwa kwa 

sehemu ya 

miundombinu au 

miundombinu yote 

Makazi holela/makazi 

yasiyo rasimishwa 

Fidia ya 

miundombinu yote 

iliyoathiriwa pamoja 

na mali zote 

zisizohamishika bila 

kujali uchakavu. 

Msaada wa kuhamia 

kwenye makazi 

mapya (posho ya 

umbali atakaosafiri + 

gharama za usafiri+ 

gharama za malazi, 

kama 

itakavyohitajika) na 

msaada wa kupata 

sehemu nyingine ya 

makazi, inashauriwa 

zaidi kuwa ni ndani 

ya eneo la jamii 

ambayo mradi 

unaanzishwa. 

Au, kupata msaada 

wa makazi katika 

nyumba ya kupanga 

au katika mpango wa 

makazi ya watu (kama 

yapo). 

Kuathiriwa kwa 

sehemu ya 

miundombinu au 

miundombinu yote 

Machinga / mmiliki wa 

biashara (bila leseni ya 

biashara, duka 

lililokodishwa) 

Fidia inayolingana na 

mapato ya miezi 

miwili ambayo 

italinganishwa na 

kumbukumbu za 

ulipaji wa kodi katika 

kipindi cha mwaka 

uliopita (au 

kumbukumbu za 



ulipaji wa kodi kwa 

biashara inayofanana 

na hiyo, au kufanyika 

kwa makadirio), au 

posho ya 

kuhamishwa; fidia 

yoyote itakayokuwa 

na kiwango kikubwa 

kati ya hizo tajwa 

hapo juu itatumika. 

Gharama za 

kuhamisha makazi 

Msaada wa kupata 

eneo mbadala la 

kuanzisha biashara. 

Kuathiriwa kwa 

sehemu ya 

miundombinu au 

miundombinu yote 

Mmiliki wa biashara 

(umiliki ulio rasmi) 

Fidia ya 

miundombinu yote 

iliyoathiriwa pamoja 

na mali zote 

zisizohamishika bila 

kujali uchakavu. 

Kupewa mahitaji ya 

kujikimu kimaisha 

bila kukatwa kwenye 

fidia itakayotolewa. 

Fidia inayolingana na 

mapato ya miezi 

miwili ambayo 

italinganishwa na 

kumbukumbu za 

ulipaji wa kodi katika 

kipindi cha mwaka 

uliopita (au 

kumbukumbu za 

ulipaji wa kodi kwa 

biashara inayofanana 

na hiyo, au kufanyika 

kwa makadirio), au 

posho ya 

kuhamishwa; fidia 

yoyote itakayokuwa 



na kiwango kikubwa 

kati ya hizo tajwa 

hapo juu itatumika. 

Gharama za 

kuhamisha makazi 

Msaada wa kupata 

eneo mbadala la 

kuanzisha biashara 

Mazao 

yaliyoko 

shambani 

(yaliyo hai) 

Mazao yaliyoathiriwa 

na utwaaji wa ardhi/  

au kutwaliwa kwa 

muda mfupi au 

kutumia ardhi ya 

mmiliki 

Mtu aliyeathiriwa na mradi 

(kama ni mmiliki, mpangaji, 

au makazi yasiyo rasmi) 

Fidia ambayo 

italingana na wastani 

wa miaka mitatu wa 

bei ya soko kwa 

mazao yaliyokomaa 

na yakavunwa kama 

inawezekana, mtu 

aliyeathiriwa na 

mradi ataruhusiwa 

kuvuma mazao (ya 

muda mfupi au muda 

mrefu) kabla ya 

kuhama katika eneo.  

Msaada wa kimaisha 

kama unahitajika 

(msaada wa kupata 

kazi, mafunzo ya 

kujengewa ujuzi, 

kuanzisha shughuli za 

kilimo) 

Miti Miti itakayotwaliwa 

pamoja na ardhi 

Mtu aliyeathiriwa na mradi 

(kama ni mmiliki, mpangaji, 

au makazi yasiyo rasmi) 

Fidia ya fedha 

kulingana na aina, 

umri, na thamani 

inayolingana na 

mazao ya miti 

iliyoathiriwa, pamoja 

na fidia ya usumbufu.  

Msaada wa kimaisha 

kama unahitajika 

(msaada wa kupata 

kazi, mafunzo ya 

kujengewa ujuzi, 

kuanzisha shughuli za 



kilimo). 

Utwaaji wa 

ardhi kwa 

muda 

Utwaaji wa ardhi kwa 

muda 

Mtu aliyeathiriwa na mradi 

(kama ni mmiliki, mpangaji, 

au makazi yasiyo rasmi) 

Fidia ya fedha kwa 

hasara yoyote ya 

mapato.  

Fidia ya fedha kwa 

ajili ya ardhi 

iliyotwaliwa kwa 

muda (gharama za 

kukodi).   

Biashara za 

kuhamahama 

Biashara, maegesho ya 

taksi, baisikeli  

Mmiliki wa biashara, 

wafanyakazi 

Sehemu mbadala ya 

kuendelea na biashara 

itabainishwa, gharama 

za usafiri kama 

zinahitajika, fidia ya 

mali zilizoathiriwa 

kama inatakiwa, 

kuathiriwa kwa 

biashara (miezi 3) 

kama itatakiwa. 

Posho ya usafiri + 

posho ya umbali 

atakaosafiri.  

Kupoteza 

mapato  

Kupoteza 

faida/mapato kwa 

sababu biashara 

imeathiriwa na 

kutwaliwa kwa ardhi 

Mmiliki wa biashara  Faida kamili ya miezi 

mitatu ya biashara 

iliyoathiriwa kama 

itakavyo thibitishwa 

na mkaguzi wa 

mahesabu, pale 

ushahidi 

utakapothibitisha, 

faida hiyo itazidishwa 

mara miezi 36. Kwa 

biashara zisizo rasmi 

ambazo hazijafanyiwa 

ukaguzi wa 

mahesabu, makadirio 

au fidia za athari za 

makazi zitatumika 

kutoa fidia 

(kuamuliwa hatua 



kwa hatua).  



Ushirikishwaji wa Wadau  

Pale ambapo ardhi itahitajika kutwaliwa kwa matumizi ya mradi, kutakuwa na majadiliano na 

ushirikishwaji wa wanajamii husika na watu mbao ardhi yao itachukuliwa. Watu 

watakaoathiriwa na mradi huo watataarifiwa kuhusu matumizi yaliyokusudiwa na mradi 

katika ardhi husika, huduma na miundombinu itakayojengwa. Watu watakaoathiriwa na mradi 

watataarifiwa kuhusu: 

● Haki zao na uchaguzi wao kuhusu fidia na makazi mapya; 

● Fursa za kitaalamu na kiuchumi pamoja na njia mbadala zitakazopatikana kwenye makazi 

mapya; 

● Mchakato na tarehe zilizopangwa za kutoa fidia na kuhamia kwenye makazi mapya; 

● Viwango vya fidia halisi za gharama na mali; na  

● Mapendekezo ya hatua na gharama za kumudu na kuboresha maisha. 

Mbinu na michakato itakayotumika itategemea hali halisi pamoja na jambo husika 

linaloshughulikiwa pamoja na eneo ambalo wahanga watahamishiwa. Ripoti za Mpango wa 

Uhamishaji Makazi na Watu zitatolewa katika ngazi ya kijiji kupitia mikutano ya hadhara ya 

vijiji na mamlaka husika za serikali za mitaa. Mradi hautaidhinisha ujenzi mahali ambapo 

utalazimisha watu kuhama kwa nguvu au kuchukua ardhi kwa nguvu. 

Aidha, njia za kupokea na kushughulikia malalamiko zitaanzishwa; zitakuwa za wazi na zisizo 

na upendeleo na zitazingatia vigezo vya mazingira na jamii. Utaratibu wa kupokea na 

kushughulikia malalamiko utafanya kazi kwa kupitia Kamati za Ujenzi wa Shule ambazo 

zitaanzishwa katika kila shule na mabaraza ya vijiji. Malalamiko ambayo hayataweza 

kushughulikiwa katika ngazi hii yatafikishwa katika ngazi ya mamlaka za serikali za mitaa na 

ngazi ya mkoa kama itakavyohitajika. 

Uandaaji na Utekelezaji wa Mpango Kazi wa Uhamishaji wa Makazi na Watu 

Uhitaji wa Mpango Kazi wa Uhamishaji wa Makazi na Watu utabainishwa wakati wa 

kutathmini sehemu ya kuanzisha mradi uliopendekezwa. Baada ya kubainisha athari za 

kuhamisha makazi na watu wakati wa tathmini, kitu cha kwanza ni kubainisha kama kuna 

eneo mbadala ambalo litaepusha kuhamisha wakazi wengine au litahamisha wakazi wachache 

sana. Pale ambapo hili litashindikana, basi kutakuwa na uhitaji wa Mpango Kazi wa 

Kuhamisha Makazi na Watu. 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zitawajibika kuandaa Mpango Kazi wa Kuhamisha Makazi na 

Watu. Mbinu ya ushirikishwaji itatumika kukamilisha zoezi hili. Hii ni njia bora ya 

kukamilishia Mpango Kazi wa Uhamishaji wa Makazi na Watu utakaokubalika na kutatua 



malalamiko yahusuyo mpango huo. Baada ya Mpango Kazi huo kukamilika, utawasilishwa 

kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia/Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za 

Mitaa ili kuhakikisha unaendana na Mwongozo wa Uhamishaji wa Makazi na Watu. Baada ya 

hapo, Mpango Kazi utawasilishwa Benki ya Dunia ili kupata kibali kabla ya kuanza utekelezaji 

wake. Mamlaka za Serikali za Mitaa zitaongoza utekelezaji wa Mpango Kazi, na Wizara ya 

Elimu, Sayansi na Teknolojia/Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa itafuatilia ili 

kujua kama utekelezaji wa shughuli unaendana na mahitaji ya Mpango Kazi wa Uhamishaji wa 

Makazi na Watu.  

Vipengele muhimu vya Mpango Kazi wa Uhamishaji wa Makazi na Watu, kama 

vilivyoanishwa katika Kigezo Na. 5 cha Mwongozo wa Masuala ya Kimazingira na Kijamii ni 

kama ifuatavyo (vipengele vingine vinaweza kuongezwa): 

● Maelezo ya mradi; 

● Madhumuni ya mpango wa makazi mbadala; 

● Kubainisha madhara yatakayosababishwa na mradi na watu watakaoathiriwa na 
mradi; 

● Sensa ya taarifa za uchumi na kijamii za watu watakaoathiriwa na mradi, ikiwa ni 
pamoja na taarifa ya makundi ya watu walio katika hatari; 

● Mwongozo wa kisheria wa utwaaji wa ardhi na fidia zake; 

● Vigezo vya fidia kwa mtu alieathiriwa na misaada mingine ya kuishi kwenye 
makazi mbadala; 

● Tathmini na muongozo wa ulipaji wa fidia; 

● Maelezo ya msaada wa kuanzisha makazi mbadala na uanzishaji wa shughuli za 
kumudu gharama za maisha; 

● Bajeti ya kina; 

● Utaratibu wa utekelezaji; 

● Maelezo ya majukumu ya taasisi (mwongozo wa taasisi husika); 

● Muongozo wa majadiliano na wanajamii (uma), ushirikishaji, na mpango wa 
maendeleo; 

● Maelezo ya vifungu vitakavyotumika kushughulikia malalamiko; na 

● Muongozo wa ufuatiliaji, kufanya tathmini, na kutoa ripoti. 

 



Ufuatiliaji na Tathmini 

Mpango wa ufuatiliaji unahitajika ili kutathmini kama malengo ya uanzishaji wa 

makazi mbadala na utoaji wa fidia yamefanikiwa. Mpango huo wa ufuatiliaji 

utabainisha vipengele vya kufuatilia, muda wa ufuatiliaji na kutoa rasilimali za 

ufuatiliaji, ikiwa ni pamoja na wahusika au taasisi zitakayofanya shughuli za ufuatiliaji. 

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia itafuatilia na kufanya tathmini za utekelezaji 

wa Mpango wa Uhamishaji wa Makazi na Watu kwa robo au nusu ya muda wa 

utekelezaji wa mpango wa uhamishaji wa watu (kulingana na hali ilivyo).  

Uwasilishaji wa Maoni Kuhusu Rasimu ya Mwongozo wa Uhamishaji Makazi na Watu  

Maoni kuhusu rasimu yanaweza kutolewa kwa kupitia njia zifuatazo: 

Vikao:   

Mkoa Halmashauri  Ukumbi Tarehe 

Singida  Singida Manispaa Halmashauri 26 Agosti 2019 

Manyara  Babati Mji Halmashauri 27 Agosti 2019 

Manyara (VG) Mbulu Vijijini Yaeda chini 28 Agosti 2019 

Pwani  Kibaha Mji Halmashauri 30 Agosti 2019 
 

Barua pepe: tabitha.etutu@moe.go.tz, tulinagwe.ngonile@tamisemi.go.tz  

Simu / Ujumbe wa simu: +255716626631, +255713567280 

Tovuti: www.moe.go.tz, www.tamisemi.go.tz  

 

 


