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TAARIFA KWA UMMA KUHUSU AJIRA MPYA ZA WALIMU WA 

SHULE ZA MSINGI NA SEKONDARI PAMOJA NA MAFUNDI 

SANIFU WA MAABARA 

 

Ndugu Wanahabari, 

Kama mtakavyokumbuka tarehe 07, Septemba 2020 Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. John Pombe Joseph 

Magufuli, alitoa kibali cha ajira mpya za Walimu 13,000 wa Shule za 

Msingi na Sekondari pamoja na Mafundi Sanifu wa Maabara za 

Shule. 

Nachukua fursa hii kuwafahamisha kwamba taratibu za ajira tajwa 

kwa awamu ya kwanza zimekamilika ambapo Walimu waliokidhi 

vigezo wamepangiwa vituo vya kazi. 

Walimu walioajiriwa ni wa fani zifuatazo:-  

1. Walimu wa Shule za Msingi kwa mchanganuo ufuatao:-  

i. Walimu wa Daraja IIIA wenye Astashahada (Cheti) ya 

Ualimu; 

ii.  Walimu wa Daraja IIIB wenye Stashahada (Diploma) ya 

Ualimu katika somo la English au aliyesomea Elimu ya 

Awali;  
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iii. Walimu wa Daraja la IIIC wenye Shahada ya Ualimu kwa 

masomo ya English, Civics, General Studies, History, 

Geography, na Kiswahili; 

iv. Walimu Daraja la IIIB na IIIC – waliohitimu Stashahada 

(Diploma) ya Ualimu (Elimu Maalum) kwa masomo ya 

Lugha, Sanaa, Sayansi na Hisabati; 

 

2. Walimu wa Shule za Sekondari kwa mchanganuo ufuatao: 

i. Walimu wa Daraja la IIIB wenye Stashahada (Diploma) ya 

Ualimu (Diploma) waliosomea masomo ya Physics, 

Mathematics, Biology, Chemistry, Home Economics 

na Agricultural Science; 

ii. Walimu wa Daraja la IIIC wenye Shahada ya Ualimu 

waliosomea Elimu Maalum kwa masomo ya English 

Language, Geography, Physics na Mathematics; 

iii. Walimu wa Daraja la IIIC wenye Shahada ya Ualimu 

waliosomea masomo ya Physics, Mathematics, 

Chemistry na Biology; 

iv. Walimu wa Daraja la IIIC wenye Shahada ya Ualimu 

waliosomea masomo ya Agricultural Science, English 

Language, English Literature, Chinese, French, Book 

Keeping, Commerce, Accounts, Economics na Home 

Economics; 

v. Walimu wa Daraja IIIB waliohitimu Stashahada (Diploma) 

ya Ufundi; 

vi. Walimu wa Daraja la IIIC waliohitimu Shahada ya 

Uhandisi katika fani ya Ujenzi, Umeme na Mitambo; na 

vii. Mafundi Sanifu wa Maabara (Mafundi Mchundo) wahitimu 

wa Stashahada ya Ufundi Sanifu Maabara na Stashahada 

ya Sayansi na Teknolojia ya Maabara. 

 



Ndugu Wanahabari,  

Serikali imeweka kipaumbele kuajiri walimu kwa ajili ya Shule za 

Sekondari zenye michepuo ya Sayansi na Hisabari, Ufundi, Kilimo 

na Biashara, Maarifa ya Nyumbani (Home Economics), Lugha ya 

Kiingereza, Lugha ya Kichina na Lugha ya Kifaransa. Aidha, walimu 

wa masomo mengine wamepangwa katika vituo kulingana na 

upungufu uliopo ambapo kipaumbele ni Shule ambazo hazina 

kabisa walimu wa masomo husika. Kwa upande wa Shule za 

Msingi, upangaji wa walimu umefanyika kwa lengo la kuboresha 

uwiano wa walimu kwa wanafunzi. Kwa muktadha huo, Ofisi ya Rais 

-TAMISEMI imewapanga zaidi walimu wa Shule za Msingi katika 

shule za vijijini ambako ndiko kwenye upungufu mkubwa zaidi wa 

walimu. 

Ndugu Wanahabari,  

Napenda niwajulishe baadhi ya vigezo vilivyopewa kipaumbele 

katika kuchagua waajiriwa hawa ni pamoja na:- 

i. Umri wa mwombaji usizidi miaka 45; 

ii. Somo na kada ya ualimu aliosomea mwombaji ukilinganishwa 

na nafasi zilizotangazwa; 

iii. Utimilifu wa nyaraka zilizotakiwa kuwasilishwa kwenye mfumo; 

iv. Ulinganifu wa taarifa zilizopo kwenye  vyeti na taarifa 

zilizojazwa kwenye mfumo; 

v. Walimu waliomaliza Chuo kati ya mwaka 2014 na 2019; 

vi. Uhalali wa nyaraka zilizowasilishwa; 

vii. Waombaji waliochagua shule za mbali/vijijini ambazo hazina 

ushindani wamepangwa huko; na 

viii.  Pale ambapo waombaji wengi walikuwa na sifa zinazofanana, 

mfumo ulichagua mwombaji aliyetangulia kuomba. 

ix. Aidha, katika ajira hizi mpya walimu wenye ulemavu 

wamepewa kipaumbele. 



Ndugu Wanahabari,  

Walimu waajiriwa wapya waliopangiwa vituo wanatakiwa kuripoti 

katika Ofisi za Wakurugenzi wa Halmashauri zinazosimamia shule 

walizopangiwa na baadaye kwenye shule husika. Walimu hao 

wanatakiwa kuripoti katika Halmashauri walizopangiwa kuanzia 

tarehe 01, Desemba 2020 hadi 14, Desemba 2020 wakiwa na 

nyaraka zifuatazo:- 

(i) Vyeti halisi vya taaluma vya Kidato cha Nne na Kidato cha Sita; 

(ii) Vyeti halisi vya kitaaluma vya kuhitimu mafunzo ya ualimu ya 

ngazi husika; 

(iii) Kitambulisho cha Taifa au namba ya utambulisho ya NIDA; na 

(iv) Cheti halisi cha kuzaliwa. 

Ndugu Wanahabari,  

Napenda kutumia fursa hii kuwaelekeza waajiriwa wapya mambo 

yafuatayo: 

i. Walimu waliopatiwa ajira waripoti na kufanya kazi kwenye vituo 

walivyopangiwa na kwamba vituo vyao vya kazi ni Shule za 

Msingi na Sekondari na sio katika Makao Makuu ya Halmashauri; 

ii. Mwalimu au Fundi Sanifu wa Maabara atakayechukua posho ya 

kujikimu na baadaye asiripoti katika kituo chake cha kazi 

alichopangiwa atachukuliwa hatua stahiki kwa mujibu wa sheria 

ikiwa ni pamoja na kushitakiwa kwa kosa la kujipatia fedha/ mali 

kwa njia ya udanganyifu.;  

iii. Wajiriwa wapya hawatabadilishiwa vituo vya kazi walivyopangiwa 

kwa kipindi cha miaka (3); 

iv. Waajiriwa wapya wote wanatakiwa kujaza mikataba ya kutohama 

kwenye Halmashauri walizopangwa hadi baada ya kutimiza 

miaka mitatu (3) kwa waajiri wao; na 



v. Waajiriwa wapya ambao hawataripoti katika vituo walivyopangiwa 

ndani ya siku 14 kuanzia tarehe 1 hadi tarehe 14 Desemba, 

2020 watakuwa wamepoteza nafasi zao na nafasi zao zitajazwa 

na waombaji wengine wenye sifa waliopo kwenye Kanzidata 

(Database) ya Ofisi ya Rais – TAMISEMI. 

Ndugu Wanahabari,  

Napenda kutumia fursa hii kuwaelekeza Wakurugenzi wa 

Halmashauri ambazo walimu hao wapya wamepangiwa kuwapokea 

na kuwawezesha kwa kuzingatia sheria, kanuni, taratibu na 

miongozo ya Utumishi wa Umma na baadaye kutoa taarifa ya 

kuripoti kwa walimu hao. Taarifa ya kuripoti waajiriwa hao zijazwe 

kwenye mfumo wa kielektroniki wa taarifa za Watumishi kwenye 

Tovuti ya Ofisi ya Rais- TAMISEMI baada ya kila mtumishi 

kupokelewa. Aidha, Wakurugenzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

wanaelekezwa kukamilisha taratibu za ajira haraka ili walimu wapya 

waingizwe kwenye mfumo wa malipo ya mshahara (Payroll) 

mapema iwezekanavyo. 

Ndugu Wanahabari,  

Majina ya walimu waliopangiwa vituo vya kazi yanapatikana katika 

Tovuti ya Ofisi ya Rais-TAMISEMI ya www.tamisemi.go.tz. 

Asanteni kwa kunisikiliza. 

 

 

KATIBU MKUU  

OFISI YA RAIS –TAMISEMI 

27 Novemba, 2020 
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