
 

 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA RAIS  

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA. 

HALIMASHAURI YA WILAYA YA RUNGWE 

 
SHULE YA SEKONDARI ISONGOLE, 

S.L.P 222, 

TUKUYU. 
NAMBA ZA SIMU: 

MKUU WA SHULE; 0768 806119, 

MAKAMU MKUU WA SHULE: 0756099456/0753692623, 

MWALIMU MALEZI : 0756795177 

 

Mzazi /Mlezi wa mwanafunzi ………………………………………… 

S.L.P ……………………………………………………………….. 

YAH: MAELEKEZO YA KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI ISONGOLE KIDATO CHA 

TANO (V) WILAYA YA RUNGWE 2018/2019. 

                                                         (JOINING INSTRUCTIONS) 

1.0. UTANGULIZI. 

Ninafurahi kukuarifu kuwa umechaguliwa na kujiunga na kidato cha tano katika shule      ya 

sekondari ISONGOLE mwaka 2018/2019 kwa masomo ya__________ ( HGL /HGK  / HKL 

/HGE /EGM /CBG). Shule ipo Mkoa waMBEYA. Wilaya ya RUNGWE, kata ya Isongole, 

umbali wa km 35 kutoka Mbeya mjini kuelekea Tukuyu – Kyela.  Usafiri wa basi kutoka Mbeya 

mjini unapatikana katika kituo cha mabasi Nanenane na nauli ni shilingi 2000/= tu. Panda basi 

liendalo Tukuyu/Kyela na ushuke kituo kiitwacho Mchangani km 35 tu, kwa mabasi ya Dar es 

alaam panda mabasi yaendayo Tukuyu –Kyela na ushuke kituo cha mchangani mbele ya kijiji cha 

Namba One, kisha angalia upande wako wa mashariki, Shule ipo kandokando mwa barabara 

umbali wa nusu ½ km. hahuitaji usafiri wa boda boda na pana usalama wa kutosha na shule ni ya 

Bweni. 

Muhula wa kwanza wa masomo utaanza tarehe   2/07/2018. Unatakiwa kuripoti ndani ya siku kumi na 

nne, Ukichelewa unaweza kupoteza nafasi yako. Utakapofika shuleni unatakiwa kiripoti kwa mwalimu 

wa zamu au ofisi ya makamu Mkuu wa Shule kwa usajili. 

2.0  MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA 

       2.0.1 SARE ZASHULE:  

Sare ya shule; suruali moja nyeusi, na moja khaki America (suruali zenye marinda mawili 

mbele), koti jeusi la suti vifungo vitatu, sweta damu ya mzee, Mashati mawili (2) meupe ya 

mikono mirefu, Fulana nyeupe mkanda mweusi na Tai ndefu nyeusi na kaki, Viatu vyeusi jozi 

mbili vya kufunga kwa kamba visivyo na mchongoko na soksi nyeusi jozi mbili zisizo na 

maandishi. Na mkanda mweusi. 

    2.0.2 SARE ZA MICHEZO: 

                 T-Shirt I rangi ya blue, Bukta 1  ya blue na jozi moja ya raba nyeupe aina ya ADIDAS kwa   

                 ajili ya Michezo,  



 

 

 

      2.0.3 VIFAA VINGINE 

1. Shuka mbili za rangi ya Bluu, blanketi 1, chandarua, mwamvuli pamoja na Godoro futi 

21/2. 

2. T-Shirt nyeusi (aina ya form six)na 

3. Jembe 1 lenye mpini kwa HGL, HGK,na HKL  na kwanja na sickle kwa HGE ,CBG na 

EGM. 

4. Ndoo 2  za lita 10.(moja kwa matumizi binafsi na moja matumizi ya shule)  

5. Mfagio (soft bloom) kwa kidato cha tano  HGL, na HGE, drier ( rabber squizer) kwa 

kidato cha tano HGK, na HKL na mfagio ( hard bloom) kwa  CBG na EGM 

6. vyombo vya chakula (sahani, kijiko, kikombe ) 

7. Nguo za kushindia ( shamba dress): (tracksuit blue aina ya adidas, viatu- rubber  na soksi 

zake). 

8. Tochi isiyo ya kuchaji kwa umeme kwa ajili ya matumizi ya dharula. 

❖ Vifaa vinapatikana katika duka la shule kwa bei nafuu sana 

KUMBUKA: NGUO ZA NYUMBANI NI MARUFUKU NA HAZIRUHUSIWI SHULENI. 

 

 

3.0 VIFAA VINAVYOTAKIWA DARASANI. 
1. Daftari kubwa  8 (Counter book-quire 3 au 4)  

2. Mafaili (5) matano (ya plastic spring file) kwa ajili ya kutunzia mitihani yako na mazoezi). 

3. Kikotozi (calculator), Mkebe,rula,biki na penseli za kutosha  kwa wanafunzi wa  

HGE, EGM, na CBG 

4. Aje na rimu moja la karatasi A4 aina ya rotatrim kwa ajili ya mitihani ya mara kwa mara. 

5.      Wasilisha cheti cha kuzaliwa, leaving certificate pamoja na result slip. 

4.0 . ADA NA MICHANGO YA SHULE 

(a) Ada ya shule kwa mwaka ni shilingi elfu sabini (70,000/=) unaweza ukalipa shilingi 35,000/= kwa 

ajili ya muhula wa kwanza na ukamalizia 35,000/= kwa ajili ya muhula wa pili au unaweza ukalipa zote 

kwa mkupuo shilingi 70,000/= 

(b) Michango inayotakiwa kulipwa na mzazi ni hii ifuatayo; 

i. Tshs. 5,000/= kwa ajili ya tahadhali ( haitarejeshwa),  

ii. Tshs. 6,000/= kwa ajili ya kitambulisho. 

iii. Tshs. 12,000/= kwa ajili ya kitanda cha kulalia, 

iv. Tshs. 10,000/= kwa ajili ya matibabu ya dharula kwa mwaka( huduma ya kwanza). 

v. Tshs. 30,000/= kwa ajili ya wapishi walinzi na vibarua wengine,  

vi. Tshs. 20,000/= kwa ajili ya taaluma na 

vii. Tshs 15,000/= kwa ajili ya ukarabati na samani (dawati), 

viii. Tshs 20,000/= kwa ajili ya ujenzi wa ukumbi wa mitihani unaoendelea ( maamuzi ya wazazi) 

 NB. Michango hiyo hapo juu pamoja na ada ilipwe benki ya NMB AC/NA. 6141200099 JINA LA 

AKAUNTI: ISONGOLE SECONDARY SCHOOL. tawi lolote. 

 

kumbuka: fedha yote ipelekwe benki. Hatupokei fedha mkononi. 

 

 



 

 

 
SHERIA NA KANUNI ZA SHULE 

Shule hii inaendeshwa kwa mujibu wa sheria ya Elimu na.25 ya mwaka 1978 na inazingatia miongozo 

yote inayotolewa na Mafunzo ya ufundi.Unatakiwa kuzingatia mambo muhimu yafuatayo: 

1. Heshima kwa viongozi, walimu, wafanyakazi wote, wanafunzi wenzako na jamii kwa ujumla ni 

jambo la lazima. 

2. Kushiriki au kuanzisha mgomo wa aina yoyote wala maandamano kinyume na sharia ya nchi ni 

kosa na hivyo utafukuzwa shule moja kwa moja. 

3. Kumpiga Mwalimu wala Mfanyakazi yyote, mwananchi yoyote ni kosa. 

4. Mahudhurio mazuri katika kila shughuli za shule na nyingine utakazopewa. 

5. Ni wajibu wako mwanafunziKuzingatia ratiba ya shule wakati wote, kutii kengele naKuwahi kila 

mahali utakapohitajiwa na kwa wakati. 

6. Kujua mipaka ya shule na kuzingatia maelekezo yote juu ya kuwepo ndani na nje ya mipaka hiyo 

wakati wote wa uanafunzi wako katika shule hii. Kukosa kufanya hivyo adhabu kali itatolewa 

ikiwa ni kurudishwa nyumbani na kujenga wigo. 

7. Kutunza usafi wa mwili na mazingira ya shule. 

8. Niwajibu wako mwanafunzi Kuvaa sare ya shule wakati wote utakapokuwa shuleni. Kamwe nguo 

za nyumbani haziruhusiwi kabisa na iwapo utakiuka taratibu hizi adhabu kali itatolewa ikwa ni 

pamoja na kusimamishwa masomo. 

9. Ni marufuku mwanafunzi kuvaa viatu vyenye kisigino kirefu, soli ndefu au pana wala kiatu 

kilichochongoka mbele, mkanda usio mweusi, mkanda wenye chuma/bakuli kubwa au mapambo 

mengine kama heleni, mikufu, bangili. Pia ni marufuku kufuga rasta, nywele ndefu, ndevu, 

kupaka kucha rangi, kupaka wanja, kupaka piko, kujichubua, kunyoa kipara. Atakayepatikana na 

makosa haya atarudishwa nyumbani na kumwita mzazi. 

10. Huruhusiwi kuwasha moto wowote ndani ya bweni au kwenye mazingira ya shule na hata 

darasani. Pia ni marufuku mwanafunzi kuwasha moto jikoni. Adhabu kali zitachukuliwa dhidi 

yako. 

11. Ni marufuku mwanafunzi kumiliki simu, DVD, kamera, pasi ya umeme, mishumaa na silaha ya 

aina yoyote ikiwemo vilipuzi. Kukutwa na kosa hilo utafukuzwa shule kabisa na bila huruma. 

12. Huruhusiwi kuvaa mavazi yaletayo aibu kama vile suruali/sketi ya kubana, fupi, mlegezo, wala 

nguo yoyote isiyo ya maadili. 

13. Enndapo mwanafunzi utafanya uharibifu wowote ndani ya shule, utachukuliwa hatua kali 

ikiwemo kufukuzwa shule/ kusimamishwa na kulipa gharama za uharibifu huo. 

14. Kila mwanafunzi ataheshimu tarehe ya kufungua na kufunga shule. Endapo atachelewa kufungua 

shule ataadhibiwa kwa kurejeshwa nyumbani na kumleta mzazi. 

15. Mwanafunzi anawajibika kuheshimu Bendera ya Taifa, Wimbo wa Taifa, Mwenge wa Uhuru, 

fedha ya nchi,picha za VIongozi pamoja na alama zingine za Taifa. 

16. Ni wajibu wa kila mwanafunzi kuishi kwa amani mahali popote na kuto kupiga wa kupigana, 

vurugu ya aina yoyote, kupiga kelele ya aina yoyote. Kufanya hayo yatasababisha ufukuzwe shule 

kabisa. 

17. Ni marufuku mwanafunzi kuvuta bangi wala kukutwa na kilevi cha aina yoyote, kushiriki ulevi 

wa aina yoyote ama kuuza mdawa ya kulevya. Kufanya hivyo itakuwa kosa la jinai na itakupasa 

uvuliwe uanafunzi na kufikishwa kwenye vyombo vya sharia. 

18. Mwanafunzi haruhusiwi kubaki bweini wakati wa masomo bila kibali cha mwalimu mlezi wa 

bweni ama mwalimu wa zamu. 

19. Mwanafunzi hataruhusiwa kumiliki pesa bwenini isipokuwa fedha ya matumizi ya mwezi husika 

na isiyozidi Tshs 10,000/= tu. Fedha yote iwe kwenye akaunti ya mwanafunzi au itunzwe kwa 

mwalimu wa fedha na mwanafunzi utasaini makabidhiano hayo 

            Kinyume na kanuni hizo hapo juu, adhabu kali zitachukuliwa dhidi yako. 



 

 

 

MAKOSA YATAKAYOSABABISHA MWANAFUNZI KUFUKUZWA SHULE 

1. Kutohudhuria masomo kwa zaidi ya siku 60 bila taarifa, 

2. Wizi wa aina yoyote. 

3. Kutoa lugha ya matusi / lugha chafu. 

4. Kugoma au kuhamasisha mgomo. 

5. Kupigana au kupiga. 

6. Utoro. 

7. Uasherati, kubaka au kulawiti. 

8. Kuoa ama kuolewa. 

9. Kutembelea majumba ya starehe, guest house au hostel ya wasichana. 

10. Kutumia kileo au madawa ya kulevya ya aina yeyote na kwa jinsi yeyote. 

11. Kudharau Bendera ya Taifa. 

12. Kumiliki simu ya mkononi na 

13. Kosa lolote la jinai. 

14. Kiripuzi cha aina yoyote. 

15. Makosa mengne yafananayo na hayo hapo juu. 

ANGALIZO – ANGALIZO 

1. Simu ya mkononi, pasi ya umeme na hita, mshumaa, visu au silaha ya aina yoyote, shuleni na 

redio inayotumia umeme haviruhusiwi kabisa. Ukikamtwa utalipa faini ya uharibifu uliowahi 

tokea/ uliotokea, au kufukuzwa shule bila huruma.  

2. Nguo zingine za nyumbani haziruhusiwi kabisa. 

KIAPO 

NIMESOMA NA KUZIELEWA SHERIA NA KANUNI ZOTE ZA SHULE NA KWAMBA 

NANAKUBALIANA NAZO NA NITAZITII. IWAPO NITAKIUKA SHERIA NA KANUNI 

MOJAWAPO YA HIZO NICHUKULIWE HATUA SITAHIKI ZA KINIDHAMU. MUNGU 

NISAIDIE. 

Jina La Mwanafunzi______________________    JinLaMzazi/Mlezi____________________________ 

 Sahihi au Dole Gumba________________                   Sahihi/ Dole Gumba________________ 

‘’KARIBU SANA SHULE YA SEKONDARI ISONGOLE’’ 

…………………………………………………. 

MKUU WA SHULE 

 

 

 

 

 

 



 

 

 

OFISI YA RAIS - TAMISEMI 

SHULE YA SEKONDARI ISONGOLE 

S.L.P. 222 TUKUYU 

 

FOMU YA KUPIMWA AFYA 

 

DAKTARI: ……………………………… 

HOSPITALI: ……………………………. 

S.L.P. ……………………………………. 

 

YAH: KUPIMWA AFYA YA MWANAFUNZI ……………………………………………… 

Tafadhali tunaomba umpime mwanafunzi aliyetajwa hapo juu kwa gharama za mzazi/mlezi wake 

na uthibitishe kama ataweza kumudu mazingira ya shule hii iliyo eneo la baridi kwa vipimo 

vifuatavyo: 

 

❖ Urine analysis: ……………………………………………………………………………. 

❖ Stool examination: ……………………………………………………………………….. 

❖ Syphilis test: ……………………………………………………………………………… 

❖ Blood count (Red and White): ………………………………………………………….. 

❖ Eye test: ………………………………………………………………………………….. 

❖ T.B. Test: ………………………………………………………………………………… 

❖ Ear test: ………………………………………………………………………………….. 

❖ Spleen test: ………………………………………………………………………………. 

❖ Other abnormalities: ……………………………………………………………………. 

Nathibitisha kuwa mwanafunzi mtajwa hapo juu ataweza/hataweza kumudu masomo ya 

sekondari. 

 

……………………………   …………………………..  ……………… 

JINA LA DAKTARI    SAHIHI NA MHURI        CHEO 

 

TAFADHARI: 

 

mzazi/ mlezi hakikisha mwanafunzi anapimwa ili tujue afya yake na udhaifu wake ili tuweze kumpa 

huduma na uangalizi wa karibu katika kipindi chake cha masomo. 

 

 


