JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI

MAELEKEZO YA WAZIRI WA NCHI, OFISI YA RAIS — TAMISEMI, MHESHIMIWA
UMMY ALLY MWALIMU (MB.) KUHUSU MATOKEO YA UKAGUZI WA MDHIBITI
NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI KWA MWAKA WA FEDHA
2019/20

Ndugu Wanahabari,

Baada ya taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) ya
ukaguzi wa hesabu za mwaka 2019/20 kuwasilishwa kwa Mheshimiwa Rais tarehe
28 Machi, 2021, nilimwelekeza Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais — TAMISEMI, kuunda
Timu ya Wataalam kuchambua taarifa za ukaguzi wa Halmashauri nane (8)
zilizopata Hati Mbaya na Halmashauri 53 zilizopata Hati Zenye Shaka kwa lengo
la kubainisha yaliyojitokeza na sasa na baada ya Taarifa hii kuwasilishwa Bungeni
tarehe 8/4/2021 ninapenda kutoa Taarifa ya Uchambuzi kuhusiana na Mamlaka za
Serikali za Mitaa kama ifuatavyo:-

1. Hati za Ukaguzi

Hati za ukaguzi zilizotolewa kwa Halmashauri ni zifuatazo zifuatazo:-

Hati Hati Zenye 5
Mb -
aaka Zinazoridhisha | Shaka | o0 Mbaya e
2019/20 124 (67%) 53 (29%) 8 (4%) 185 (100%)
2018/19 176 (95%) 9 (5%) 0 (0%) 185 (100%)

e Halmashauri nane (8) zilizopata Hati Mbaya ni Halmashauri za Wilaya za Itigi,
Singida, Shinyanga, Momba, Igunga, Sikonge, Urambo na Manispaa ya
Tabora.

e Kati ya Halmashauri nane (8) zilizopata Hati Mbaya, Halmashauri nne (4) zipo
katika Mkoa wa Tabora, Halmashauri mbili (2) Mkoa wa Singida na
Halmashauri mbili (2) zilizosalia zipo Mikoa ya Songwe na Shinyanga.
Halmashauri ya Manispaa ya Tabora imekuwa na mwenendo usioridhisha kwa
miaka miwili mfululizo ambapo mwaka wa fedha 2018/19 ilipata Hati Yenye
Shaka na sasa imepata Hati Mbaya.



e Kuhusu Halmashauri 53 zilizopata Hati Zenye Shaka, Mikoa yenye Halmashauri
nyingi ni Mikoa ya Dodoma (Halmashauri 7), Kigoma (Halmashauri 6), Mwanza,
Ruvuma na Tanga (zina Halmashauri 4 kila moja), Mikoa ya Iringa, Mara, Geita,
Shinyanga na Dar es Salaam (Halmashauri 3 kila moja) na Mikoa mingine kumi
ina Halmashauri 1 mpaka 2. Aidha, Halmashauri za Wilaya za Buhigwe,
Songea na Butiama zimepata Hati Zenye Shaka kwa miaka miwili mfululizo.

o Ninawapongeza sana Wakuu wa Mikoa sita (6) ya Rukwa, Katavi, Njombe,
Morogoro, Pwani na Mtwara kwa kuwa Halmashauri zote katika Mikoa hii
zimepata Hati Zinazoridhisha (Hati Safi).

2. Hoja Zilizosababisha Hati Mbaya na Hati Zenye Shaka

Ndugu Wanahabari,

Taarifa ya CAG imebainisha jumla ya hoja za ukaguzi 283 ambazo zilitumika kama
kigezo cha kutoa Hati Mbaya kwa Halmashauri nane (8) na Hati Zenye Shaka kwa
Halmashauri 53. Hoja hizo zimegawanyika katika makundi mawili kama ifuatavyo:

i.) Hoja 245 sawa na asilimia 87 ni hoja zilizotokana na kutofuatwa kwa usahihi
kwa matakwa ya viwango vya kimataifa vya uandaaji wa taarifa za fedha
pamoja na sera za uhasibu na makosa ya kimahesabu kulikosababisha uadaaji
wa taarifa za hesabu za mwisho wa mwaka (Financial Statemeents) zenye
makosa makubwa; na

i.) Hoja 38 sawa na asilimia 13 ni hoja zilizotokana na kutowasilishwa kwa
vielelezo muhimu vinavyothibitisha baadhi ya masuala yaliyomo katika taarifa
za fedha.

Uchambuzi wa Wataalam wetu umebaini kuwa, uwezo wa kielimu kwa Waweka
Hazina haikuwa sababu kwa Halmashauri 61 kupata Hati Mbaya na Hati Zenye
Shaka kwa kuwa Halmashauri hizo zina Waweka Hazina wenye sifa stahiki za
Kielimu ambapo mwenye elimu ya chini ana Stashahada ya Juu ya Uhasibu.
Aidha, Waweka Hazina wa Halmashauri 22 kati ya 61 wana Cheti cha Taaluma ya
Uhasibu wa Umma — CPA (T).

Swali la kujiuliza hapa ni kwamba, kwa nini Waweka Hazina hao waliandaa taarifa
zenye makosa makubwa wakati wana sifa husika kielimu. Aidha, ni kwa nini
Halmashauri zilishindwa kuwasilisha kwa Wakaguzi baadhi ya vielelezo muhimu kwa
ajili ya ukaguzi.

3. Vitengo vya Ukaguzi wa Ndani Kukagua Taarifa za Hesabu za Mwisho
Ndugu Wanahabari,

Vitengo vya Ukaguzi wa Ndani vina jukumu la kukagua taarifa za hesabu za mwisho
kabla ya kuwasilishwa kwa CAG. Jukumu hili ni kwa mujibu wa;

» Memoranda ya Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009, Agizo la
14(4)(d),



o Mwongozo wa Uhasibu katika Mamlaka za Serikali za Mitaa wa mwaka 2019,
Ayaya 6.9.4, na

o Maelekezo ya Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais — TAMISEMI kupitia barua yenye
Kumb.Na.CCE.133/215/01/65 ya tarehe 09/08/2019.

Uchambuzi umebaini kuwa ni Halmashauri tatu (3) tu kati ya Halmashauri nane (8)
zilizopata Hati Mbaya zilitekeleza jukumu hilo. Halmashauri zilizotekeleza jukumu
hilo ni Halmashauri za Wilaya za Sikonge, Singida na Manispaa ya Tabora.
Halmashauri ambazo hazikutekeleza ni Halmashauri za Wilaya za Igunga, ltigi,
Momba, Shinyanga na Urambo.

Vile vile, Halmashauri nne (4) kati ya Halmashauri 53 zilizopata Hati Zenye Shaka
zilitekeleza jukumu hilo. Halmashauri hizo ni Halmashauri za Wilaya za Buhigwe,
Kasulu, Kilolo na Mji wa Kasulu.

4. Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya CAG kwa Miaka lliyopita katika
Halmashauri Zilizopata Hati Mbaya na Hati Zenye Shaka.

Ndugu Wanahabari,

Uchambuzi pia umebaini kuwa utekelezaji wa mapendekezo ya CAG ya miaka
iliyopita katika Halmashauri nane (8) «zilizopata Hati Mbaya hauridhishi.
Halmashauri hizo zilikuwa na mapendekezo 440 sawa na asilimia 69 ambayo
hayakutekelezwa kabisa. Halmashauri zenye mapendekezo mengi zaidi ambayo
hayakutekelezwa ni;

i.) Halmashauri ya Manispaa ya Tabora yenye mapendekezo 102 sawa asilimia
84 ya mapendekezo 121 ya miaka iliyopita; na

ii.) Halmashauri ya Wilaya ya Urambo yenye mapendekezo 84 sawa na asilimia
88 ya mapendekezo 95 ya miaka iliyopita.

5. Hoja Nyingine Muhimu Zilizobainishwa Kwenye Taarifa ya CAG

Ndugu Wanahabari,

Pamoja na hoja ambazo zimesababisha Hati Mbaya na Hati Zenye Shaka, taarifa ya
CAG imebainisha hoja nyingine ambazo hazikutajwa kwenye Hati Mbaya au Hati
Zenye Shaka, lakini ni hoja muhimu ambazo zinapaswa kufuatiliwa kwa karibu. Hoja
hizi pia zimejitokeza kwenye Halmashauri zilizopata Hati Zinazoridhisha ikiwemo:

i) Mapato yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa Benki - Sh. Bil. 18.769

e Halmashauri vinara wa tatizo hili ni Halmashauri ya Wilaya ya
Shinyanga yenye Sh. Bil.2.63 na Missenyi yenye Sh.Bil.1.26

ii.) Mapato yaliyokusanywa nje ya Mfumo wa Mapato wa LGRCIS - Sh.
Bil.1.337.

« Jiji la Arusha linaongoza kwa dosari hii kwa kuwa na Sh. Mil. 621.33;



ii.)

vi.)

vii.)

Xii.)

Xiii.)

Xiv.)

Xvi.)

Xvii.)

xviii.)

Xix.)

XX.)

Mapato ambayo hayakukusanywa kutoka kwenye vyanzo mbalimbali
ikiwemo mauzo ya viwanja, ukodishaji vibanda, leseni za biashara n.k. - Sh.
Bil. 30.86;

Mapato ya Sh. Mil. 179.54 yalikusanywa na kutumika kabla ya kupelekwa
Benki.

e Kinara wa tatizo hili ni Halmashauri ya Wilaya ya Sumbawanga yenye
Sh. Mil. 154.16;

Mapato ya Sh. Bil. 2.35 yalikusanywa na Mawakala lakini hayakuwasilishwa
Halmashauri,

e Halmashauri ya Wilaya ya Ushetu inaongoza kwa tatizo hili kuwa na
Sh.Bil. 1.44.

Mikopo iliyotolewa kwa Vikundi vya Wanawake, Vijana na Watu Wenye
Ulemavu ambayo haikurejeshwa - Sh. Bil. 27.79;

Malipo ya bidhaa, kazi na huduma zenye thamani ya Sh. Bil. 1.56 ambazo
hazikupokelewa na Halmashauri

e Halmashauri ya Mji Kibaha inaongoza kwa kasoro hii kwa kuwa na
malipo ya Sh. Mil.387.76

Miamala yenye viashiria vya udanganyifu — Sh. Mil. 614.05 — Halmashauri
ya Wilaya ya Mbinga inaongoza kwa kuwa na Sh. Mil. 270.

Makato ya mishahara ya Sh. Bil. 5.08 ambayo hayakuwasilishwa kwenye
Taasisi husika ikwemo Mifuko ya Hifadhi ya Jamii

Hasara itokanayo na kukataliwa madai ya NHIF, Sh. Bil. 4.46
Kufanyika kwa manunuzi ya Shilingi Bil. 9.14 bila ushindani;

Kutowekwa kwa mfumo wa kielektroniki wa usimamizi na uendeshaji wa
Huduma za Afya kwenye Hospitali, Vituo vya Afya na Zahanati;

Miamala ya Sh. Bil. 4.79 iliyofutwa kwenye mfumo wa mapato bila kuwa na
viambatisho muhimu;

Fedha za mapato ya ndani Sh. Bil. 33.96 hazikupelekwa kwenye miradi ya
maendeleo;

Miradi ambayo haikukamilika Sh. Bil. 184.01;
Miradi ya Sh. Bil. 18.328 imekamilika lakini haitumiki;

Kufanyika kwa malipo ya ujenzi wa miradi ya Sh. Bil. 5.793 bila ya vipimo
wala kuthibitishwa na Wasimamizi wa Miradi;

Kinara wa tatizo hili ni Manispaa ya Temeke ikiwa na jumla ya Sh. Bil. 2.36

Kukosekana kwa kumbukumbu za manunuzi na hivyo kuathiri ukaguzi — Sh.
Bil. 3.02;

Mikataba yenye thamani ya Sh. Bil. 25.56 haikufanyiwa upekuzi wa Kisheria,



xxi.) Ucheleweshaji wa nyongeza ya mishahara na upandisha madaraja ya
Watumishi 7,992 katika Halmashauri 14;

e Halmashauri ya Wilaya ya Moshi inaongoza kwa dosari hii kwa kuwa na
Watumishi 1,848.

Hoja hizi pia zimejitokeza kwenye Halmashauri zilizopata Hati Zinazoridhisha. Kwa
muktadha huo, kupata Hati Inayoridhisha (Hati Safi) hakuna maana kwamba kila kitu
kipo vizuri katika Halmashauri hizo. Hivyo, Ofisi ya Rais — TAMISEMI itazifuatilia na
kuzisimamia Halmashauri zote ili kuhakikisha kuwa masuala yote yaliyobainishwa na
CAG yanafanyiwa kazi kikamilifu.

Ndugu Wanahabari,

CAG pia amebainisha kwamba amefanya kaguzi maalum 72 katika Halmashauri 67.
Taarifa za ukaguzi maalum wa Halmashauri za Wilaya za Nkasi, Buhigwe,
Mpanda, Rungwe, Nyang’hwale, Njombe, Makambako na Manispaa ya Bukoba
zimeshapokelewa, zimechambuliwa na tayari Mamlaka mbalimbali ikiwemo
TAKUKURU, Bodi ya Usaijili wa Makandarasi (CRB), Bodi ya Usajili wa Wahandisi
(ERB) na Mamlaka za Nidhamu zimepelekewa taarifa kwa ajili ya uchunguzi wa kina
na kuchukua hatua stahiki kwa mujibu wa Sheria. Ofisi ya Rais — TAMISEMI
itaendelea kuzifanyia kazi taarifa nyingine za ukaguzi maalum kadiri ya
inavyozipokea kutoka kwa CAG.

6. Maelekezo ya Kiutekelezaji

Ndugu Wanahabari,
Kufuatia dosari nilizozieleza, ninaelekeza yafuatayo:

i) Kwa kuwa hoja nyingi zilizotajwa na CAG zinatokana na baadhi ya Watumishi
wa Halmashauri kutowajibika ipasavyo au kujihusisha na vitendo vya
ubadhirifu;

Hivyo, Wakuu wa Mikoa yote wahakikishe kuwa Sekretarieti za Mikoa
zinatekeleza majukumu yao ya kisheria kwa ukamilifu ikiwemo kuzisimamia
kwa karibu Halmashauri. Aidha, Watumishi wote wa Halmashauri ambao
hawakutekeleza majukumu yao ipasavyo au kujihusisha na vitendo vya
ubadhirifu wabainishwe na kuchukuliwa hatua stahiki za kisheria na
kinidhamu,

Wakuu wa Mikoa wahakikishe Wanashiriki Mikutano Maalum ya Mabaraza
ya Madiwani katika Halmashauri kujadili taarifa za CAG na kusimamia
utekelezaji wa mapendekezo yote ya CAG pamoja na kuratibu kufanyika kwa
uhakiki wa majibu ya hoja zote za ukaguzi. Ofisi ya Rais — TAMISEMI ipate
taarifa za utekelezaji na Mpangokazi kabla ya tarehe 31/05/2021.

i.) Ofisi za Wakuu wa Mikoa na Mamlaka za Nidhamu zihakikishe kuwa hatua
stahiki zinachukuliwa dhidi ya Waweka Hazina waliohusika na uandaaji wa
taarifa za hesabu za mwisho katika Halmashauri nane (8) zilizopata Hati
Mhava na Halmashauri 53 zilizopata Hati Zenve Shaka. Waweka Hazina hao



iii.)

vi.)

vii.)

viii.)

hawakutekeleza kikamilifu wajibu wao wa kutunza kumbukumbu za fedha na
kuandaa taarifa sahihi . Hii ni kinyume na Memoranda ya Fedha za Mamlaka
za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 Agizo la 27(3);

Ofisi za Wakuu wa Mikoa na Mamlaka za Nidhamu zihakikishe kuwa hatua
stahiki zinachukuliwa kwa Wakuu wa Vitengo vya Ukaguzi wa Ndani wa
Halmashauri 54 ambao hawakukagua taarifa za hesabu za mwisho kabla ya
kuziwasilisha kwa CAG. Wakaguzi wa Ndani kutokagua taarifa hizo ni ukiukaji
wa,

- Memoranda ya Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009,
Agizo la 14(4)(d),

- Mwongozo wa Uhasibu wa Mamlaka za Serikali za Mitaa wa mwaka 2019
Aya ya 6.9.4, na

- Maelekezo ya Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais — TAMISEMI kupitia barua
Kumb.Na.CCE.133/215/01/65 ya tarehe 09/08/2019.

Halmashauri zilizopata Hati Mbaya na Hati Zenye Shaka ziwabainishe
Wataalam wa Fedha wenye CPA (T) ambao walisaini taarifa za hesabu za
mwisho kuthibitisha kwamba taarifa hizo ni sahihi na hazina makosa. Aidha,
Wataalam hao wafikishwe Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi (NBAA) ili
wachukuliwe hatua stahiki kwa mujibu wa taaluma zao;

Wakurugenzi wa Halmashauri wahakikishe kuwa wanavijengea uwezo na
kuvitumia ipasavyo Vitengo vya Ukaguzi wa Ndani. Hii ni pamoja na
kuwapatia mafunzo ya Mifumo ya Kielektroniki, kuwatengea bajeti za kutosha
na kutekeleza kwa wakati mapendekezo yote wanayoyatoa ili hata wakati wa
ukaguzi wa CAG kusiwe na dosari zisizo za lazima;

Kwa muijibu wa Kifungu cha 36 cha Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa Sura
290 na Agizo la 31(1) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka za Serikali za
Mitaa — 2009, Wakurugenzi wa Halmashauri wana wajibu wa kuhakikisha
kuwa taarifa za hesabu za mwisho zinaandaliwa kwa usahihi. Hivyo,
nimeishauri Mamlaka ya Nidhamu ya Wakurugenzi wa Halmashauri ambazo
hazikufanya vizuri katka ukaguzi huu iwachukulie hatua stahiki kadiri ya
itakavyoona inafaa.

Kuhusu upotevu wa mapato, Ofisi za Wakuu wa Mikoa na Halmashauri
husika, zihakikishe kuwa zinaimarisha usimamizi wa mapato ya ndani ikiwa ni
pamoja na kuhakikisha kuwa mapato yote yaliyo mikononi mwa wakusanya
mapato yanawasilishwa Benki bila kuchelewa zaidi.

Kuhusu kutorejeshwa kwa mikopo inayotolewa kwa Vikundi vya Wanawake,
Vijana na Watu wenye Ulemavu, ninazielekeza Halmashauri kusimamia
utekelezaji wa Kanuni za Utoaji na Usimamizi wa Mikopo kwa Wanawake,
Vijana na Watu wenye Ulemavu za mwaka 2019. Kanuni hizo zimebainisha
hatiia stahiki zinazonaswa kuchukuliwa kwa kikundi kitakachoshindwa



kurejesha mkopo. Aidha, Halmashauri zinakikishe fedha zinazotengwa kwa
ajili ya ufuatiliaji wa maendeleo ya miradi inayotekelezwa na vikundi
zinatumika kwa lengo lililokusudiwa ili kuhakikisha kuwa miradi husika
inatekelezwa kama iliyotarajiwa na vikundi vinarejesha mikopo iliyotolewa.

Ndugu Wanahabari,

Kwa upande mwingine, katika kuongeza ufanisi wa ukusanyaji wa mapato ya
Halmashauri na kupunguza mianya inayovujisha mapato hayo, ninamwelekeza
Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais — TAMISEMI kusimamia utekelezaji wa yafuatayo:

i.) Kuupitia upya mfumo wa kielektroniki wa ukusanyaji wa mapato ya
Halmashauri (Local Government Revenue Collection Information System —
LGRCIS) kwa lengo la kufanyia kazi dosari zote zilizobainishwa na CAG
kuhusu mfumo huo,

i) Vituo vyote vya kutolea Huduma za Afya vinavyojengwa sasa, vihusishe
uwekaji wa mfumo wa kielektroniki wa usimamizi na uendeshaji wa vituo
hivyo (Government of Tanzania Health Operations Management Information
System — GoTHOMIS).

ii.) Kufuatilia kwa karibu maelekezo niliyoyatoa kwa Mikoa na Halmashauri.

Ndugu Wanahabari,

Katika kuhakikisha kuwa Ofisi za Wakuu wa Mikoa zinaongeza uwajibikaji katika
kutekeleza majukumu yao ya msingi ya kuzisimamia Halmashauri, ninakusudia
kuandaa na kusaini Mikataba ya Ufanisi (Performance Contract) kati yangu na
Wakuu wa Mikoa wote nchini.

Ndugu Wanahabari

Kipekee napenda kumshukuru na kumpongeza CAG, yeye binafsi na wasaidizi wake
kwa ujumla, kwa kazi nzuri wanayoifanya ya kubainisha maeneo yenye udhaifu na
kutoa mapendekezo yanayosaidia kuboresha utendaji wa Halmashauri na hivyo
kutoa nafasi ya utoaji huduma kwa wananchi kwa ufanisi zaidi.

Kwa niaba ya Ofisi ya Rais — TAMISEMI napenda kumhakikishia CAG ushirikiano
wa kutosha ili kuziwezesha Halmashauri kuendelea kuboresha utendaji wake na
kuhakikisha matarajio yetu ya kupata maendeleo katika nchi yanafikiwa kwa haraka
na kwa faida ya Wananchi wote. Ofisi ya Rais — TAMISEMI itaendelea kufanya
ufuatiliaji kwenye Halmashauri zote ili kuhakikisha kuwa mapendekezo yaliyotolewa
na CAG yanatekelezwa kiukamilifu

175 T IR
Ummy A. Mwalimu (Mb.)

WAZIRI WA NCHI, OR — TAMISEMI
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