

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA

Simu Na:-

Mkuu wa shule

0788 – 744 141



ENDASAKI SEKONDARI,
S.L.P 145,
KATESH – HANANG’.

15/05/2018

Email addresses:-

(a) Ya shule –

endasaki@hanangdc.g.tz

(b) Ya mkuu wa shule-

msoffegisela@yahoo.com

Unapojibu tafadhali taja:-

Kumb. Na. ESS/ADM/J.INSTR. FV/VOL.I/01/2018

MZAZI/MLEZI WA MWANAFUNZI

S.L.P

.....

**YAH: MAELEKEZO YA KUJIUNGA NA KIDATO CHA TANO SHULE YA
SEKONDARIENDASAKI HALMASHAURI YA WILAYA
YA HANANG’ MJI WA KATESH MKOA WA MANYARA
MWAKA 2018.**

1. Nafurahi kukutaarifu kuwa mwanao amechaguliwa kujiunga na kidato cha Tano (kdt V) katika shule hii mwaka **2018** tahasusi ya PCB/PCM.

Shule ya sekondari Endasaki ipo umbali wa **kilometa ishirini tu (20km)** kutoka makao makuu ya wilaya Mashariki mwa mji wa **Katesh**, usafiri wa mabasi kutoka mjini Katesh unapatikana katika kituo cha mabasi cha Katesh nauli ni shilingi elfu moja tu (Tshs 1,000/=).

Muhula wa masomo utanza tarehe **02 Julai 2018** hivyo mwanafunzi anatakiwa kuripoti shuleni kuanzia tarehe **09 Julai 2018** ambapo mwisho wa kuripoti ni tarehe **13 Julai 2018**.

KARIBU SANA!!!!

2. Mambo muhimu ya kuzingatia:-

2.1 Sare ya shule-

(a) Wasichana.

(i) Sare ya darasani.

- Sketi mbili (2) rangi ya orange (rangi ya chungwa), kitambaa kizito, mshono wa heshima, marinda ya upanga kumi na mbili (12) (**nyuma rinda sita na mbele rinda sita**). Zipu ikiwa pembeni kushoto na mfuko kulia. Kitambaa kiwe kikubwa kinachoruhusu marinda mazuri yenye kujimwaga hadi chini ya sketi, urefu wa sketi ni inchi nane (08) kutoka magotini kwenda chini. “Belt” ni inchi mbili (02) na pindo la chini liwe la wastani.

NB: Kitambaa na picha ya mshono wa sketi vimeambatishwa pamoja na fomu hii. Angalia (Kiambatisho A).

- Mashati meupe mawili ya tetron yenye mikono mirefu.
- Tai pundamilia rangi nyeupe na orange fupi kiasi na pana pamoja na pini yake.
- Viatu vyeusi vya ngozi vyenye kamba na visigino vifupi.
- Sweta rangi ya dark blue mshono wa V.
- Soksi ndefu nyeupe jozi mbili

Iwapo mwanao ni mwislamu sare ya shule itakuwa ni:-

- Suruali mbili (2) zisizobana rangi ya orange “rangi ya chungwa”.
- “Short” kanzu mbili (2) nyeupe urefu ni inchi kumi na mbili (12) kutoka gotini kwenda chini, pana isiyo na mipasuo pembeni.
- Hijabu (kijuba) mbili (2) “ vitambaa vya kufunika kichwa na mabega vyeupe visivyo na marembo yoyote”.

(b) Wavulana.

Suruali mbili (2) rangi ya khaki, kitambaa kizito, mshono wa heshima, suruali iwe na marinda mawili mbele (**celebration**) pindo la “turn up”.

NB: Kitambaa na picha ya mshono wa suruali vimeambatishwa pamoja na fomu hii. Angalia (Kiambatisho A).

- Mashati meupe mawili ya tetron yenye mikono mirefu.
- Tai ya pundamilia rangi nyeupe na orange fupi kiasi na pana pamoja na pini yake.
- Viatu vyeusi vya ngozi vyenye kamba na visigino vifupi.
- Sweta rangi ya dark blue mshono wa V.
- Soksi za khaki ndefu jozi mbili

(ii) Mavazi ya kazi (shamba dress).

a. Wasichana.

- Sketi mbili (2) rangi ya ugoro nzito mshono kama sketi za darasani.
- Waislamu suruali mbili (2) “short” kanzu rangi ya ugoro mbili (2) urefu ni kama ilivyofafanuliwa hapo juu pamoja na hijabu (kijuba) rangi ya ugoro mbili (2).
- Mabuti ya mvua meusi au ya kijani jozi moja tu.
- Mwavuli mmoja (1) kwa wote kwa ajili ya kujikinga na mvua kipindi cha masika.

- Raba nyeupe au nyeusi (**mwanafunzi huruhusiwi kuvaa ndala nje ya bweni au darasani.**)

NB. Ndala zitatumika ndani ya bweni tu kwa matumizi ya kuoga.

Vazi la kazi litavaliwa na “T-shirt” yenye nembo ya shule ambayo inapatikana shuleni.

Kwa waislamu watavaa “Tshirt” ndani ya “Short” kanzu rangi ya ugoro.

b. Wavulana

- Suruali mbili (2) rangi ya ugoro nzito mshono kama suruali za darasani.
- Mabuti ya mvua meusi au ya kijani jozi moja tu.
- Mwavuli mmoja (1) kwa wote kwa ajili ya kujikinga na mvua kipindi cha masika.
- Raba nyeupe au nyeusi (**mwanafunzi huruhusiwi kuvaa ndala nje ya bweni au darasani.**)

NB. Ndala zitatumika ndani ya bweni tu kwa matumizi ya kuoga.

Vazi la kazi litavaliwa na “T-shirt” yenye nembo ya shule ambayo inapatikana shuleni.

(iii) Sare za michezo

Kila mwanafunzi anatakiwa kushiriki michezo.

Michezo ni lazima na ni somo mojawapo linalotiliwa mkazo na kuthaminiwa sana hapa shuleni.

Hivyo mwanafunzi itamlazimu aje na vifaa/nguo vifuatavyo/zifuatazo ili kufanikisha shughuli za michezo:-

i. Wasichana.

- T-shirt rangi ya blue pamoja na bukta au suruali ya blue, sketi ya blue fupi usawa wa magoti ambayo itavaliwa juu ya bukta au suruali, “sketi hiyo iwe ya *mshono wa solo*”.
- Track suit rangi nyeusi.
- Raba jozi moja (01) za michezo “njumu”.
- Soksi za michezo jozi mbili (02)

ii. Wavulana.

- T-shirt rangi ya blue pamoja na bukta ya blue.
- Track suit rangi nyeusi.
- Raba jozi moja (01) za michezo “njumu”.
- Soksi za michezo jozi mbili (02)

(iv) Mavazi kwa ajili ya kuzuia baridi (nje ya darasa) wavulana na wasichana.

- Pull neck mbili (2) nyeupe zisizo na maandishi wala madoido yoyote.
- Sweta mbili (2) rangi ya “dark blue” zisizo na maandishi.

NB: Mzazi/mlezi utawajibika kumnunulia au kumshonea mwanao sare zote kama zilivyotajwa hapo juu na mwanafunzi ajapo shule awe amevaa sare za darasani kinyume cha hapo hatapokewa.

2.2 Ada na michango ya shule

- (a) Ada ya shule kwa mwaka ni shilingi **70,000/=**. Unaweza kulipa kiasi cha shilingi 35,000/= kwa muhula au kulipa ada yote kwa mara moja.
- (b) Shilingi **15,000/=** kwa ajili ya ukarabati wa samani.
- (c) Shilingi **6,000/=** kwa ajili ya kitambulisho na picha
- (d) Shilingi **20,000/=** kwa ajili ya taaluma
- (e) Shilingi **30,000/=** kwa ajili ya kuwalipa wapishi, walinzi na vibarua wengine
- (f) Shilingi **2,000/=** kwa ajili ya nembo ya shule
- (g) Shilingi **10,000/=** kwa ajili ya huduma ya kwanza.
- (h) Shilingi **20,000/=** kwa ajili ya mitihani ya kujipima “*mock*”
- (i) Fedha ya tahadhari **5,000/=** (**haitarejeshwa**)

Jumla ya ada na michango mingine ni shilingi :- **178,000/=** kwa mwaka. (shilingi laki moja sabini na nane elfu tu).

NB:- Michango yote ilipwe kwenye akaunti ya shule **Na. 41001200079** katika benki ya NMB tawi lolote, Jina la mwenye akaunti ni **Endasaki sekondary** Mwanafunzi atatakiwa kuleta “Bank Pay In slip” (**BPS**) iliyoandikwa jina kamili la mwanafunzi yeye mwenyewe na si jina la mzazi, mlezi au aliyetuma fedha.

Angalizo: **hatupokei fedha taslim na fedha zikishawekwa kwenye Akaunti ya shule hazirejeshwi.**

Mahitaji mengine muhimu ambayo mwanafunzi anapaswa kuleta shuleni ni:-

- (i) Ream ya karatasi moja tu (1) (kwa mwaka) aina ya rotatrim.
- (ii) Vitabu vya masomo yote ya tahasusi husika.
- (iii) Mashuka pair 2 rangi ya blue bahari , blanketi 1, foronya 2 rangi ya blue bahari pamoja na mto wa kulalia mmoja 1, chandarua 1 nyeupe au blue ‘pembe nne au duara’. Aje na taulo, nguo za kulalia mbili (2), sanduku moja (tranka) moja tu lenye kufuli imara.
- (iv) Vyombo vya chakula (sahani ya mfupa au ya bati, bakuli, kijiko na kikombe. Aidha vyombo vya plastiki haviruhusiwi.
- (v) Ndoo mbili ndogo zenye mifuniko
- (vi) Aje na dawa ya meno, mswaki na mafuta ya kujipaka (mwanafunzi haruhusiwi kutumia vipodozi vya aina yoyote ile pamoja na mapambo).
- (vii) Aje na saa ya mkononi kwa ajili ya kutunza muda (**saa zenye marembo hazikubaliki kabisa!!!**).
- (viii) Aje na madaftari makubwa (counter books) nane (8) pamoja na madaftari madogo madogo kumi (10) tu (**utapata kwenye duka la shule**).
- (ix) Aje na mkebe (mathematical set) moja (1)
- (x) Aje na Programmable calculator.
- (xi) Aje na tochi moja (1) yenye kutumia mawe (battery) au taa zinazotumia mwanga wa jua aina ya D’light S2. Mwanafunzi haruhusiwi kabisa kuja na taa inayotumia umeme, mafuta ya taa au kuja na mishumaa.
- (xii) Aje na godoro moja inchi $2\frac{1}{2} \times 3 \times 6$.

Angalizo: Tochi au taa inayotumia mwanga wa jua itasaidia iwapo umeme utakatika wakati mwanafunzi akiwa darasani au bwenini nyakati za usiku.

(xiii) Vifaa vya usafi:

(a) PCB: Aje na ndoo kubwa ujazo wa lita 20, softbroom moja tu mpya, ufagio aina ya chelewa, kwanja jipya moja tu lililonolewa vizuri pamoja na reki.

(b) PCM: Aje na hardbroom moja, squeezer moja tu mpya, ufagio mmoja tu mpya aina ya chelewa pamoja na Jembe jipya lenye mpini imara.

NB:- Vifaa vyote viletwe siku ya kuripoti.

Aidha mzazi /mlezi unaweza kumpatia mwanao kiasi kidogo cha fedha kulingana na mahitaji yake madogo madogo ya lazima. Haruhusiwi kuja na fedha nyingi na iwapo kuna ulazima wa kumtumia mwanao fedha kwa matumizi yake binafsi tumia njia ya posta kwa EMS kwa anwani hii:-

Jina la mtoto (anayetumiwa fedha)

Endasaki sekondari, (Jina la shule)

S.L.P 145,

Katesh, (fika posta iliyo karibu nawe kupata maelekezo ya kutuma fedha)

Angalizo:- Mzazi/Mlezi hurusiwi kabisa kutumia Akaunti ya shule, mabasi au njia ya simu (M-Pesa, Tigo pesa, Airtel money, Halopesa kutuma fedha kwa ajili ya matumizi binafsi ya mwanao.

3. MAMBO YA KUZINGATIA WAKATI WA KURIPOTI.

• **Wakati wa usajili mwanafunzi anatakiwa kuwa na nyaraka zifuatazo kwa ajili ya uthibitisho:-**

- Sare ya shule ya darasani (full school uniform)
- Barua yake ya maagizo (joining instruction)
- Vyeti vyake halisi (originals) na vivuli (photocopies) ya vyeti vya taaluma kidato cha nne (IV) pamoja na leaving certificate (cheti cha kuhitimu kidato cha nne (IV)
- Cheti cha kuzaliwa halisi na kivuli chake
- Barua ya mzazi /mlezi ya kukubali nafasi hii ikiwa imejazwa kikamilifu.
- Cheti cha daktari (medical Examination form) ambacho kimejazwa vizuri na mganga mkuu wa Hospitali ya serikali na siyo Hospitali binafsi.
- Picha nne (4) za wazazi na ndugu wenye mahusiano ya karibu wanaoweza kumtembelea mwanafunzi shuleni pamoja na namba zao za simu
- Maelezo binafsi ya mzazi/mlezi kuhusu historia ya mwanafunzi pamoja na mkataba wa kutoshiriki katika mgomo, fujo na makosa ya jinai utakaojazwa na mwanafunzi pamoja na mzazi/mlezi.

Angalizo:

➤ **Nyaraka zilizotajwa hapo juu ni muhimu sana tafadhali njoo nazo bila kukosa.**

ONYO NA MAZINGATIO!!

- Mwanafunzi haruhusiwi kuja na nguo za nyumbani.
- Mwanafunzi haruhusiwi kwenda bwenini kabla ya kukamilisha usajili wake
- Mwanafunzi haruhusiwi kuwa na simu ya mkononi au kitu chochote kinachohusiana na simu, iwapo atakamatwa na simu au kifaa chochote cha simu atanyang'anywa na **KUFUKUZWA** shule (**hatarejeshewa simu au vifaa hivyo**).
- Mwanafunzi haruhusiwi kuja na chakula cha aina yoyote ile shuleni
- Mwanafunzi haruhusiwi kuwa na pasi, heater, kibitari, karabai, mishumaa, radio, camera, television, jiko lolote la kupikia na sufuria, chupa za chai. **NI MARUFUKU**.
- Mwanafunzi hatakiwi kuchelewa shule kwa tarehe iliyopangwa na iwapo atachelewa kwa muda wa siku saba (7) baada ya tarehe ya mwisho ya kuripoti bila taarifa ya maandishi atakuwa amepoteza nafasi yake.
- Mwanafunzi haruhusiwi kufuga kucha, ndevu, kuweka kucha za bandia, kope za bandia, kupaka rangi kwenye kucha, lipstick, kupaka wanja, kuweka dawa kwenye nywele, kutumia vipodozi na haruhusiwi kufuga nywele hivyo atatakiwa kunyoa nywele zake na ziwe fupi muda wote ambazo ni za kuchana kwa kutumia kitana kidogo.
- Atatakiwa kuheshimu viongozi, wazazi/walezi, wafanyakazi wote na jamii kwa ujumla.
- Atatakiwa kuhudhuria vizuri shughuli zote za ndani na nje ya darasa au ya shule.
- Atatakiwa kutekeleza kwa makini na kwa uaminifu na uadilifu mkubwa shughuli zote za shule za jioni kama ilivyo kwenye ratiba.
- Atatakiwa kuwahi katika kila shughuli za shule na nyingine atakazopangiwa
- Atatakiwa kukimbia mara aitwapo na mtu anayemzidi umri.
- Atatakiwa kufahamu mipaka ya shule na kuzingatia kikamilifu maelezo yote juu ya kuwepo ndani au nje ya mipaka hiyo wakati wote wa uanafunzi wake katika shule hii
- Atatakiwa kutunza usafi wa **mwili** na **mavazi** pamoja na **mazingira** yote ya shule.
- Atatakiwa kuvaa sare ya shule iliyo ndefu na safi wakati wote anapokuwa ndani au nje ya mipaka ya shule.
- Atatakiwa kuzingatia ratiba ya shule wakati wote ambapo ratiba ya shule huanza saa **11:00 alfajiri kwa mchakamchaka na kuishia saa 4:30 usiku baada ya ukaguzi (Bed checking) ambapo taa zote za ndani ya mabweni na madarasani huzimwa na wanafunzi kulala.**
- Mwanafunzi anatakiwa:- kusoma, kuelewa , kuzishika na kuzifuata sheria za shule ambazo atafafanuliwa kwa kina mara tu afikapo shuleni kwani maonyo na mazingatio haya yaliyotajwa ni baadhi tu kati ya sheria na taratibu zilizopo na zinazotakiwa kufuatwa.

Muhimu:- Ni vyema mwanafunzi kusindikizwa na mzazi/mlezi wake ili mzazi au mlezi huyo afahamu mazingira ya shule na mahali shule ilipo na vilevile kufahamiana na watumishi wa shule na kuwa na uhakika ya kuwa mtoto wake amefika salama mahali panapostahili.

MAMBO /MAKOSA YANAYOWEZA KUSABABISHA MWANAFUNZI KUFUKUZWA SHULE.

- (i) Wizi
- (ii) Kutohudhuria masomo kwa zaidi ya siku 90 bila taarifa /utoro
- (iii) Kugoma na kuhamasisha mgomo
- (iv) Kutoa lugha chafu kwa wanafunzi wenzake, walimu /walezi na jamii kwa ujumla.
- (v) Kupigana mwanafunzi kwa mwanafunzi, kumpiga mwalimu au mtu yeyote yule.
- (vi) Kusuka nywele, wanafunzi wote wanatakiwa kuwa na nywele fupi wakati wote wawapo shuleni.
- (vii) Kufuga ndevu
- (viii) Ulevi au unywaji wa pombe na matumizi ya madawa ya kulevya
- (ix) Uvutaji wa sigara.
- (x) Uasherati, uhusiano wa jinsia moja, kuoa au kuolewa.
- (xi) Kupata ujauzito au kutoa mimba
- (xii) Kushiriki matendo ya uhalifu, siasa na matendo yoyote yale yanayovunja sheria za nchi;
- (xiii) Kusababisha mimba au kumpa mimba msichana
- (xiv) Kutembelea majumba ya starehe na nyumba za kulala wageni
- (xv) Kumili, kukutwa au kutumia simu ya mkononi katika mazingira ya shule
- (xvi) Kudharau bendera ya Taifa
- (xvii) Kufanya jaribio lolote la kujiua, au kutishia kujiua kama kunywa sumu n.k.
- (xviii) Uharibifu wa mali ya umma kwa makusudi.

Aidha shule hii inaendeshwa kwa mujibu wa sheria ya Elimu Na. **25 ya mwaka 1978** na marekebisho yake **Na. 10 ya mwaka 1995**, vile vile shule inazingatia miongozo yote inayotolewa na Wizara yenye dhamana ya Elimu nchini.

Mwisho kwa niaba ya jumuiya ya Endasaki Sekondari, napenda kukukaribisha sana hapa shuleni na kukutakia safari njema na mafanikio mema katika masomo yako ya kidato cha V na VI.

Kauli mbiu ya shule hii ni:-

“Strive for quality education and Environmental conservation”

KARIBU SANA !!!!!!!!!!!

.....
MSOFFE, G.A
(MKUU WA SHULE)

Nakala:

1. Katibu Mkuu,
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi,
S.L.P 9121,
Dar es Salaam.
2. Katibu Mkuu,
OR – TAMISEMI
S.L.P 1923,
Dodoma.
3. Mkaguzi Mkuu wa shule,
Kanda ya Kaskazini magharibi,
S.L.P 807,
Arusha
4. Katibu Tawala Mkoa,
S.L.P 310,
Babati
5. Mkurugenzi Mtendaji,
Halmashauri ya Wilaya ya Hanang’,
S.L.P 2,
Hanang’ –Manyara
6. Mwenyekiti wa Bodi ya Shule
7. Jalada la Shule – **Kumbukumbu.**