

**JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  
HALMASHAURI YA WILAYA YA BUTIAMA  
SHULE YA SEKONDARI YA WASICHANA CHIEF IHUNYO**

CHIEF IHUNYO SEKONDARI,  
S.L.P. 183,  
MUSOMA.

...../2018

KUMB:CISS/S.2413/VOLIII/73

Ndugu; MZAZI/MLEZI WA .....

.....

S.L.P. -.....

**YAH: MAAGIZO YA KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI CHIEF IHUNYO**  
**KIDATO CHA TANO 2018**

**A. UTANGULIZI**

1. Ninayo furaha kukuarifu kuwa Wizara ya Elimu na mafunzo ya ufundi imemchagua binti yako kujiunga na shule ya sekondari Chief Ihunyo kwa kidato cha tano mwaka huu 2018 katika mchepuo wa **HKL, HGK, HGE, HGL**.

**2. TAREHE YA KURIPOTI.**

Shule itafunguliwa tarehe 01/07/2018. Tafadhali jitahidi kufika tarehe iliyopangwa.

**3. MAHALI SHULE ILIPO**

Shule hii ipo wilayani Butiama mkoani Mara katika kijiji kiitwacho Busegwe karibu na mji wa Butiama. Endapo utatumia barabara itokayo Mwanza Au Tarime utateremkia kituo kikuu cha mabasi cha Bweri - Musoma, hapo utapata magari madogo aina ya hiace yaendayo Nyamswa, kupitia Busegwe na yatakushusha getini Chief Ihunyo sekondari- Busegwe. Wale wanaotoka Tanga, Manyara, Kilimanjaro na Arusha kwa kupitia barabara ya Serengeti wapande mabasi aina ya **coastline, kimotco au A.M express**, watatelemkia mji wa Butiama na watachukua daladala au pikipiki hadi shuleni.

**4. KAULI MBIU**

Kauli mbiu ya Shule yetu ni **EDUCATION FOR EXCELLENCE**. Hii ina maana kuwa Elimu ndiyo msingi wa maendeleo kiuchumi, kijamii na kiutamaduni. Daima usiridhike na kiwango cha elimu ulichonacho, jaribu tabia ya kutamani kujifunza ili kuwa na maendeleo ya juu zaidi yatokanayo na juhudi, juhudi katika masomo maarifa na nidhamu ili kuleta ufanisi na uwezo mkubwa wa kupambana na mazingira unayoishi.

Ili kufanikisha kauli mbiu hii kila mwanafunzi atatakiwa kujiheshimu, kuwaheshimu walezi/walimu na wanafunzi wenzake, kufanya kazi kwa bidii ndani na nje ya darasa, kujirekebisha katika mwenendo, tabia na nidhamu.

Kwa heshima uliyopewa ya kuchaguliwa kujiunga na shule hii, unategemewa sana na shule, wenzako na jamii nzima ya hapa kuwa kielelezo kizuri cha shule yetu na Taifa kwa ujumla.

Kanuni na sheria za shule zilizoambatanishwa hapa zitakusaidia kufikia malengo yako. Kauli mbiu ya shule na madhumuni yako ya kuja hapa ni mwanga sahihi wa maisha yako ya baadaye. **ZISOME KWA MAKINI SANA** na ufahamu kuwa kusoma ni kujifunza na kujifunza ni kufahamu, kufahamu ni kujituma na kujituma ni kazi na kazi ni uhai wako kwa jamii na Taifa.

## **B. MAHITAJI YA SHULE**

### **I. MAHITAJI YA KUJA NAYO MWANAFUNZI**

1. Godoro 1 la ft 2.5 x6 unene wa nchi nne linalofaa kwenye kitanda cha chuma.
  2. Shuka 3, mbili za njano zisizo na maua au mapambo na moja nyeupe
  3. Foronya 2. Moja ya njano na moja nyeupe
  4. Blanketi 1 ya kijivu au nyeusi
  5. Ndoo moja na dishi moja kwa matumizi yako binafsi.
  6. Vyombo vya chakula; sahani, bakuli, kikombe, kidumu cha lita tano kwa ajili ya maji ya kunywa.
  7. Mwanafunzi aje na vifaa kwa ajili ya usafi wa ndani na nje, vifaa hivyo ni:-  
Jembe, reki na mfangio wa chelewa
  8. Aje na madaftari ya kutosha masomo yote.(4 quires)
  9. Ream paper moja tu aina ya **Double A4** (Zinapatikana katika duka la shule kwa sh.10,000)
  10. Track suit ya Grey/ kijivu (ADIDAS ZISIZO ZA MTEREZO). Pia zitamsaidia kwa ajili ya baridi kwani kuna baridi hapa.
  11. Mtoto wako aje na fedha za kutosha kwa ajili ya matibabu ambazo **atatunza mwenyewe**. Kwa wale wagonjwa wanaotumia dawa zao waje nazo na wakifika shuleni wakabidhi kwa matron.
  12. Jalada tupu (fail) kwa ajili ya kuhifadhi nyaraka zake na kumbukumbu za mitihani.
  13. Kanga/kitenge peya mbili kwa ajili ya matumizi binafsi.
  14. Dawa ya chooni lita 1, au Tsh 4,000/= ambazo zinapatikana duka la shule.
- N.B. Vifaa kama vile Ndoo, Ream paper Double A4, fail, Toilet paper, counter book, dawa ya chooni, fyekeo, hard bloom, squeezer, dishi na vifaa vingine muhimu kwa matumizi ya mwanafunzi vinapatikana katika duka la shule kwa bei za kawaida kabisa.

### **II. ADA NA MICHANGO**

14. Ada ya shule ni sh. 70,000/= kwa mwaka. Au 35,000/= kwa muhula.  
▶ Malipo ya Ada yafanyike katika Account ya shule **No. 3031200292 NMB**
15. Shilingi 20,000/= kwa ajili ya kuboresha taaluma.
16. Fedha yatahadhari sh. 5,000/= (haitarejeshwa)
17. Fedha ya kitambulisho na picha sh. 6,000/=
18. Fedha ya kuwalipa wapishi, matroni, walinzi, na vibarua wengine 30,000/=
19. Fedha kwa ajili ya nembo ya shule 2,000/=
20. Shilingi 10,000/ kwa ajili ya huduma ya kwanza (shilingi 5,000/= huduma ya kwanza, 5,000/= kujiunga na bima ya afya kikaya)  
▶ Michango Hii ilipwe katika Akaunti ya EK **No. 30310004098 NMB** Akaunti
21. Fedha ya madawati/ukarabati sh. 15,000/=
22. Fedha kwa ajili ya shughuli za ujenzi 20,000/=  
▶ Malipo ya fedha hizi yafanyike katika Account **No. 30310004097 NMB**

**NB:** Account zote tatu zinatumiya jina la shule **Chief Ihunyo Secondary School**.  
Mwanafunzi anatakiwa aje na Bank Pay in Slips tatu.

### **III SARE YA SHULE.**

1. Mashati 2 ya tetron meupe yenye mikono mirefu. Mashati yanayobana hayaruhusiwi.
2. Aje na sketi 2 rangi ya DAMU YA MZEE (kitambaa kizito) iliyokolea yenye malinda 6, mbele linda kubwa na nyuma linda kubwa pembeni madogo na zipu upande wa kulia. Sketi iwe na urefu wanchi kumi kutoka kwenye magoti. Kwa wale wanafunzi waislamu sketi zao ziwe ndefu mpaka chini. Sketi hizo mbili (2) ni kwa ajili ya masomo darasani. kwa wanafunzi wa kiislam waje na juba nyeupe kwa darasani na nyeusi ya kushindia hiyo isiwe na maua ya aina yoyote au urembo.
3. Pia aje a sh. **4,000/=** kwa ajili ya tai.
4. Soksi nyeupe 2 ndefu
5. Fedha sh. **20,000/=** kwa ajili ya Tshirts kola mbili kwa ajili ya kazi za nje.
6. Aje 13,000/= kwa ajili ya sweta
7. Raba nyeupe, track modal ya njano na tshirt ya njano kwa ajili ya michezo.
8. Fedha ya matumizi binafsi ya mwanafunzi.
9. Anatakiwa kushona sketi 2 nyekundu kitambaa kizito kwa ajili ya kuvaa baada ya masomo. Sketi hizo ziwe zenye marinda ya kati au wastani na zipu pembeni pia ziwe na urefu wa nchi kumi kutoka kwenye magoti.
10. Nguo za nyumbani HAZIRUHUSIWI
11. Aje na chandarua nyeupe au blue.
12. Viatu vyeusi vya ngozi vyenye kisigino kifupi (flat shoes) na zenye kamba (gidamu). sio simple shoes

**NB: Malipo yote yanayohusiana na sare za shule yatafanyikia shuleni yasilipwe benki.**

### **C. MAELEZO KUHUSU SHERIA NA TARATIBU ZA SHULE**

#### **1. RUHUSA**

##### **(i) Kwenda nje ya shule;**

Mwanafu haruhusiwi kwenda nje ya shule bila ruhusa ya Mkuu wa shule/Makamu mkuu wa shule. Kuna form maalum kwa ajili ya ruhusa za wanafunzi kwa ajili ya kwenda nje ya shule kwani shule yetu ni ya bweni. Endapo mwanafunzi ataruhusiwa kwenda nje ya shule atatakiwa kuvaa sare za shule.

##### **(ii) Ndani ya shule;**

Ni marufuku mwanafunzi kutembelea nyumba za walimu na wafanyakazi wasio walimu. Mwanafunzi ataruhusiwa kwenda kwenye nyumba ya mtumishi kwa ruhusa itakayotolewa na Matron baada ya kuridhika na sababu inayompeleka mwanafunzi huyo kwa mtumishi. Mwanafunzi atakayekiuka utaratibu wa ruhusa uliowekwa adhabu yake ni pamoja na kurudishwa nyumbani na hata kufukuzwa shule.

## 2. UTARATIBU WA CHAKULA

Huduma ya Chakula hutolewa katika bwalo la shule, mwanafunzi anatakiwa kufuata utaratibu ulio wekwa kama ifuatavyo;

- i. Anatakiwa kuwahi mara asikiapo kengele ya chakula.
- ii. Hatakiwi kuvaa kanda mbili, nguo za michezo, kofia, na kufunga kanga ama kitenge.
- iii. Shule haina utaratibu wa utoaji wa chakula maalumu (special Diet), shule inajitahidi kutoa chakula kizuri na cha kuridhisha kwa wanafunzi wote kulingana na uwezo wa kifedha.

## 3. NGUO ZA NYUMBANI HAZIRUHUSIWI

Mwanafunzi haruhusiwi kuja na nguo za nyumbani. Mwanafunzi atatakiwa kushindia nguo za kazi (shamba dress) hivyo anapaswa kuja na sanduku dogo tu kwani hakuna sehemu ya kutunzia masanduku makubwa.

## 4. AFYA

**I.** Kila mwanafunzi anatakiwa kupimwa afya yake katika hospitali ya serikali ambapo daktari atatakiwa kujaza fomu iliyoambatanishwa na barua hii.

**II.** Huduma za matibabu: Kila mwanafunzi atagharamia matibabu yake mwenyewe hivyo mzazi anapaswa kutoa hela ya matibabu kwa mwanafunzi ambayo ataitunza yeye mwenyewe (mwanafunzi)

**TAFADHALI MZAZI HAKIKISHA UNAMPA BINTI YAKO PESA ZA KUTOSHA.**

## 5. MAWASILIANO

Mawasiliano yoyote kati ya mwanafunzi na mzazi, ndugu, jamaa ama rafiki ni lazima yapitie kwenye ofisi ya Mkuu wa Shule kwa simu namba **0758162004** au **0655408887**

## 6. LIKIZO

Kila mwanafunzi anatakiwa arudi nyumbani kwa wazazi/walezi mara tu shule inapofungwa kwa utaratibu utakao andaliwa na shule, hivyo ni vyema mwanafunzi akalipa nauli mapema ili atunziwe na shule kuepuka usumbufu wa kukosa nauli mara shule inapofungwa. Likizo inapoisha mwanafunzi anatakiwa aripoti shuleni tarehe ya kufungua shule bila kukosa.

## 7. MASOMO

(i) **Madarasa** na **maktaba** ndizo sehemu sahihi za wanafunzi kujisomea, ni marufuku kwa mwanafunzi kupiga kelele katika maeneo hayo pindi masomo yanapoendelea. Masomo yote huendeshwa kwa lugha ya kiingereza isipokuwa somo la Kiswahili. Hivyo lugha ya kuiingereza ndiyo lugha ya mazingira ya shule (lugha ya mawasiliano)

(ii) **Ratiba;** Ratiba ya shule kila siku huanza saa 11:30 alfajiri ambapo kila mwanafunzi huamka ili aweze kufanya mazoezi (i.e mchakamchaka). Na jioni ratiba huishia saa nne (4:00) usiku wnanafunzi wanaporudi kulala.

## 8. MALEZI

Shule ina utaratibu mzuri wa kuhakikisha kwamba vijana wanalelewa katika mwenendo na tabia nzuri kwa hiyo tunataka mzazi uelewe kuwa wakati binti yako yuko hapa shuleni ataangaliwa

kwa ukaribu sana kuhakikisha kuwa afya, tabia, mwenendo na nidhamu yake inakuwa nzuri. Hivyo shule imeandaa utaratibu ufuatao:-

(i) **Afya;** Mwanao atakapouguwa atapelekwa hospitalini hivyo ni lazima achange gharama za matibabu.

(ii) **Vitu vya gharama;** Mwanafunzi haruhusiwi kabisa kuja na vitu vya gharama kama vile:- simu za mkononi, redio, tv, pasi ya umeme na heater. Ni marufuku kuonekana na vitu kama hivi shuleni. Endapo atakamatwa na vitu kama hivi vitaharibiwa mbele ya wanafunzi, na mwanafunzi kurudishwa nyumbani au hata kufukuzwa shule. Kwa wanafunzi watakaokuja shuleni kwa mara ya kwanza wakitumia simu kuwasiliana na shule wanatakiwa wazisalimishie kwenye ofisi ya mkuu wa shule wafikapo shuleni. Endapo watahindwa kuwasilisha simu na wakamatwa watafukuzwa shule.

(iii) **Imani;** Madhehebu ambayo hayakurasimishwa na serikali hayatatambuliwa shuleni isipokuwa kwa kibali maalumu cha serikali. Pamoja na hilo kila mwanafunzi anatakiwa aje na barua ya utambulisho kutoka kwa kiongozi wa dhehebu lake mfano, Padre, Mchungaji, Sheikh n.k.

**Kila mwanafunzi** ataruhusiwa kusali kwenye dhehebu lake hapa hapa shuleni kwa utaratibu wa dhehebu lake kwa kuzingatia sheria za shule.

## **9. NYIMBO**

Kila mwanafunzi anatakiwa afahamu nyimbo zifuatazo na kuziimba kila anapohitajika kufanya hivyo

- (i) . Wimbo wa taifa
- (ii) . Tanzania nakupenda kwa moyo wote
- (iii) . Tazama ramani
- (iv) . Wimbo wa shule

## **10. MAVAZI**

Mwanafunzi atavaa nguo rasmi muda wote ndani na nje ya shule, akiwa amevaa sare za shule mwanafunzi haruhusiwi kujiremba kama vile:- kuvaa hereni, bangili, mikufu, kupaka kucha rangi, kusuka rasta, kupaka wanja, kuweka curl au relaxer ya nywele.

## **11. USAFI**

- (i) . Kila mwanafunzi atatakiwa kuwa msafi yeye binafsi na kutunza mazingira ya shule na mahali pake anapoishi.
- (ii) . Kila mwanafunzi atakabidhiwa miti ya kutunza hadi atakapomaliza shule, hii itakwenda sambamba na eneo lake la usafi.

## **12. SHERIA**

Makosa yafuatayo yanaweza kumfukuzisha mwanafunzi shule hivyo ni vyema mwanafunzi akasoma na kuelewa:-

- I. Kupiga/kupigana/kupiganisha
- II. Kumtukana mwalimu, mfanyakazi, au kiranja
- III. Wizi wa binafsi au mali ya umma/shule.
- IV. Kutoroka shuleni

- V. Kuvuta bangi, sigara au madawa ya kulevyaa.
- VI. Kuharibu kwa makusudi mali ya umma.
- VII. Kuchezea, kudharau, kuharibu fedha, bendera ya taifa au picha za viongozi.
- VIII. Kukataa adhabu uliyopewa na kiranja, mwalimu au mkuu wa shule
- IX. Uasherati na usagaji
- X. Ubakaji
- XI. Kutoa mimba
- XII. Makosa ya jinai
- XIII. Kuchochea/kuongoza mgomo au kuvuruga amani na usalama wa jamii
- XIV. Makosa yote yaliyothibitishwa na mahakama
- XV. Ni marufuku mwanafunzi kushiriki kuuza kitu chochote ambacho ni mali yake au ya shule akiwa shuleni.

- ❖ Kufukuzwa shule kwa mwanafunzi ni uamuzi wa kamati ya nidhamu uliothibitishwa na bodi ya ushauri ya shule.

### **13. KUWASILI SHULENI**

- I. Ingia ofisi ya makamu mkuu wa shule kwa usajili
- II. Ingia ofisi ya mhasibu kufanya malipo kama ilivyoelekezwa kwenye barua
- III. Ripoti kwa mwalimu wa taaluma kwa ajili ya kupewa meza na kiti.
- IV. Njoo na vitu vifuatavyo

- a. Barua ya kukuita shuleni.
- b. Risiti za malipo (bank pay in slips)
- c. Nakala ya leaving certificate ya shule unakotoka
- d. Nakala ya result slip ya matokeo yako ya kidato cha nne
- e. Na mahitaji yote yaliyo orodheshwa katika ukurasa wa pili na tatu.
- f. nakala ya cheti cha kuzaliwa na pass pot size moja ya hivi karibuni

Nakutakia kila la kheri katika maandalizi na tunamtakia mwanafunzi safari njema kuja Chief Ihunyo.

**MUSE J. MWISAWA  
MKUU WA SHULE**

#### **NB. Kwa mawasiliano**

0758162004 – Mkuu wa Shule  
 0655408887 – Makamu mkuu wa shule  
 0717284099, 0756009439 -Mtaaluma  
 0757 670 096, 0716 707 253 - Mwalimu wa Nidhamu

**FOMU HII IRUDISHWE SHULENI KWA MKUU WA SHULE WAKATI WA  
 KURIPOTI  
 CHIEF IHUNYO GIRLS' SECONDARY SCHOOL  
 P.O.BOX 183 MUSOMA-MARA  
 FOMU YA MAELEZO JUU YA MWANAFUNZI**

Jina la Mwanafunzi .....liwe jina ulilolitumia katika shule uliyotoka na utalitumia kwa miaka yote utakayokuwa hapa shuleni na huruhusiwi kulibadili.

Dini..... Tarehe ya kuzaliwa

Nambari ya kuingizwa shuleni..... Shule aliyotoka

Tarehe..... Michezo uipendayo au shughuli uzipendazo (hobbies)

Kipimo au historia ya ugonjwa .....

Unaishi na nani/uhusiano .....

Jina na anwani ya kudumu ya mzazi/mlezi atakayetumiwa ripoti ya maendeleo yako ya kitaaluma na

tabia.....

Kazi ya mzazi/mlezi.....

Mahali .....Wilaya .....Mkoa .....

Habari nyinginezo .....

Mzazi /mlezi aliye hai .....

Picha nne(4) za wazazi/walezi na ndugu wa karibu wa mwanafunzi wanaoweza kumtembelea mwanafunzi shuleni pamoja na namba zao za simu.

Sehemu hii ijazwe na mzazi/mlezi mwenyewe.

S/N O	JINA	UHUSIANO	NO.SIMU	ANAKOTOK A	KAZI
1					
2					
3					
4					

Sahihi ya mzazi /mlezi .....tarehe.....

simu.....

Mimi (jina la mwanafunzi) ..... ninaahidi kuzingatia utaratibu, Kanuni na sheria za shule bila kukiuka. Kinyume na hayo hatua za kinidhamu zichukuliwe

dhidi yangu. Nitasoma kwa bidii na kufanya kazi ninazotakiwa ili kufikia lengo linalotakiwa.

Sahihi ya mwanafunzi..... tarehe.....

**FOMU YA MZAZI KUKUBALI MWANAE KUJIUNGA NA KIDATO CHA TANO  
SHULE YA SEKONDARI CHIEF IHUNYO**

1. Mimi ..... Baba/Mama/Mlezi wa .....

Ninayeishi Wilaya ..... Mkoa..... nakubali mwanangu  
..... ajiunge na shule ya sekondari ya wasichana **Chief Ihunyo** katika  
mchepuo wa masomo..... aliyochagua yeye mwenyewe.

2. Mimi mzazi/Mlezi wa kijana huyu naahidi kushirikiana na walimu katika malezi ya  
mwanangu akiwa shuleni na hata nje ya shule. Kwamba ni wajibu wang kama mzazi/mlezi  
kumuhimiza mwanangu asome kwa bidii na afuate sheria na taratibu zote za shule.

3. Kwamba nitalipa ada na michango mingine yote ya shule katika muda uliopangwa na  
kwamba kila mwisho wa muhula nitamtaka mwanangu anipe taarifa ya maendeleo yake  
kitaaluma na tabia.

4. Nakiri nimempatia/sijampatia mwanangu simu aina ya ..... wakati anakuja shuleni

Jina la mzazi/mlezi.....

Sahihi ..... Tarehe.....

**CHIEF IHUNYO GIRLS' SECONDARY SCHOOL**  
**P.O.BOX 183, MUSOMA - MARA**  
**REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATION FOR THE STUDENT**  
**(To be filled in the Government hospitals only)**



1. Student's name..... Age.....  
2. Please examine the above mentioned student to her fitness for joining advanced/ordinary level studies  
in the following test:-

- i. Blood examination Haemoglobin .....
- ii. Stool examination.....
- iii. Bilharziasis.....
- iv. Urinalysis.....
- v. Tuberculosis Test (TB).....
- vi. Eye.....
- vii. Abdomen .....
- viii. Athma .....
- ix. Headache.....
- x. Inability to eat certain type of food .....
- xi. Skin disease .....,
- xii. Pregnancy .....
- xiii. Any abnormalities noted.....
- xiv. Any chronic complains noted above .....
- xv. Anything else that the school health staff should know about  
.....
- xvi Any treatment given or  
recommended.....
- xvi. Any STD detected .....

Note: In case of unhealthy detected, it is recommended that a student should get treatment before coming to school.

I have examined the above student and consider that she is physically fit for joining advanced/ordinary level studies.

Signature of the Examiner .....

Designation .....

Station .....

Date .....