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Madhumuni ya Jarida hili ni kuhabarisha na kuelimisha wananchi juu ya shughuli
mbalimbali zinazofanywa na Halmashauri ya Wilaya ya Bunda. Aidha, sera,
mikakati na utekelezaji wa miradi inafafanuliwa kupitia jarida hili.



UTANGULIZI

Halmshauri Wilaya ya Bunda ni miongoni mwa Halmashauri Tisa (9)
zilizopo Mkoa wa Mara.Halmashauri ya Wilaya ya Bunda ilizinduziliwa
rasmi mwaka 1984, pia inaongozwa Kwamujibu wa sheria namba 7 ya
Serikali za Mitaa ya mwaka 1984. Aidha,Julai mwaka 2015 Wazirt mwenye
dhamana ya Mamlaka za Serikali za Mitaa alitangaza kuanzishwa Kwa
Halmashauri ya Mj1 wa Bunda ambayo ina Tarafa moja (1) ya Serengeti
na kata 14.Kutokanana kuanzishwa kwa Halmashauri ya Mji wa Bunda,
Halmashauri ya Wilaya ya Bunda iliundwa na Tarafa tatu ambazo ni
Chamriho,Kenkombyo na Nansimo.Halmashauri ina Idara 13 na Vitengo
sita (6) vyenye hadhi ya Idara.

Halmashauri ya Wilaya ya Bunda imefanikiwa kutatua kero mbalimbali za
wananchi wanapata huduma bora za Afya,Elimu na Maji kutoka serikalini,
pamoja na kuweza kuwainua kiuchumi kupitia shughuli zao za kilimo,
Ufugaji,Uvuvi, Viwanda na Biashara.

Hii ni sehemu ya utekelezaji wa sera ya Serikali ya Awamu ya Tano ya
kuitoa nchi katika umasikini na kuwa nchi ya uchumi wa kati.
Serikali ya Awamu ya Tano inayoongozwa na Rais Dkt.John Pombe
Magufuli, imefanya mambo makubwa katika Halmashauri ya Wilaya ya
Bunda ya kuwaletea wananchi maendeleo na mafanikio katika Nyanja ya
Elimu,Afya na Maji, sambamba na kuboresha stahiki za watumishi wa
Halmashauri ya Wilaya ya Bunda.
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IDARA YA ELIMU MSINGI

HalmashauriyaWilaya ya Bunda ina jumla ya shule za msing1 100 zenye madarasa ya elimu ya
awall na elimu ya msingi zinazomilikiwa na serikali, na shule nne (4) zinazomilikiwa na watu
binafsi. Akizungumza katika mahojiano maalumu na Afisa Habari wa IHalmashauni ya Wilaya ya
Bunda, Mkurugenz1 Mtenday wa Halmashaun hiyo, Bw.Amos J kusaja,amesema kwa kipindi
cha Senkali ya Awamu ya Tano, chini ya Rais Dkt. John Pombe Magufuli imehakikisha uwepo
wa mazingira bora shuleni, hususan kwa walimu na wanafunzi kwa kutoa fedha za miradi ya
ujenzi, mafunzo kwawalimu,vifaa takwimu, pamoja na kurckebisha tkama ya walimu.

| Muoekano wa ‘U'a Viwili eraeltiks’
g Shule ya Msingi E:DIHIL

HALI YA MIUNDOMBINU KWA SHULE ZA MSINGI

Kupitia programu va EP4R na EQUIP-Tz ambapo miradi ilijikita zaidi katika
kuweka mazingira mazuri ya ufundishaji na ujifunzaji shuleni.

“Katika mwaka wafedha 2015/2016, tumepokea jumla ya Tshs. 52,786,819.80 kupitia
Programu ya EP4R, mwaka 2016/2017, tumepokeaTsh. 322.913,884.48 kwa ajili ya

kurckebisha ikama,ujenzi wa vyumba vya madarasa na vyoo,ukamilishaji wa vyumba
vya madarasa Ilﬂllfl.lﬂtﬂla_.]l Mwaka 2017/2018 kiasicha Tshs.359,593.413 kilipokelewa

kwa ajili ya ujenzi wa vyumba vya madarasa, vyoo vya wanafunzi Jukamilishaji wa
maboma,ukarabati wa madarasa pamoja na ufuatiliaji. Aidha, mwaka wa fedha

2018/2019, Tshs 436,638,244 65 zilipokelewa kwaajili ya ujenzi wa vyumba madarasa,
matundu ya vym,nymnba za walimu,ukamilishaji wa maboma na kurckbisha tkama.

“Aidha,shule zilizonufaika na fedha za EPAR kwakukamilisha maboma ni pamoja na Mugara B,
Rakana, Dodoma, Haruzale Tkizu, Bunyunyi, Busore, BA Tmm&m

&, unere, '
Nyabuzume, Kasuguti,Bigegu pamoja na shule shikizi ya Ibwagalilo (Namalebe).
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“Kwa kipindi chote hiki cha serikali ya awamu ya Tano, Halmashauri ya Wilaya ya
Bunda imeendelea kunufaika nafedha za Serikali kupitia Programu ya EQUIP- TZ.
Mwaka 2017/2018 tumepokea kiasi cha muonekano wa vyumba vitatu vya madarasa
katika Shule ya Msingi KasuTshs. 145,288,000 kwaajili va ujenzi wa madarasa, ofisi
7a walimu na matundu va vyookatika Shule Shikizi ya Mhurula na Kiganana pamoja
na ukamilishaji wa Bunere.
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“Mwaka 2018/2019 tulipokeapia Tshs. 328,930,990 kwaajili ya ujenzi wa madarasa, vyoo
na ofisi za walimu katika shule shikizi ya Makwa, Suguti na Nyakongo na ukamilishaji wa
maboma katika Shule ya Msingi Mugara B. Pia, tumefanya ukamilishaji wa maboma katika
Shule ya Msingi Nyamitwebili, Bunyunyi,Mchigondo,Kabirizi na Haruzare kwa kiasi hikihiki
cha fedha,” alisisitiza Mkurugenzi Mtendaji




ELIMU BILA MALIPO

Mkurugenzi anasema Halmashauri ya Wilaya ya Bunda majivunia miaka mitano ya
Serikali ya Awamu ya Tano kwa kuendelea kuinua wananchi kielimu, ambapo kupitia
Mpango wa Elimu Bila Malipo,katika mwaka wa fedha 2015/2016,1lipokea ruzuku %a
uendeshaji wa shule Tshs. 217,386,416, mwaka wa 2016/2017 ilipokea Tshs.641,467,159
na mwaka 2017/2018 Tshs. 636,150,996. Mwaka wa fedha 2018/2019 serikali 1litoa Tshs.
670,794,184.76 na 2019/2020 Tshs.568,945,750.16.na Tshs.44,000,000.00 kwa ajili ya
kurekebisha ikama ya walimu.

“Kwa sasa wanafunzi wote wanasoma bila vikwazo kwani hapo awali changamoto
kubwa 1likuwa ada na michangoambayoiliwatanya wanafunzi wengi wasiomudu kulipa
kwa wakatikuzuiwa kushiriki masomo hali iliyochangia utoro kwa 1dadi kubwa ya
wanafunzi Shuleni,” anasema.Upatikanaji wa fedha hizi umeamsha hali ya walimu
kufundisha na wanafunzi kujifunza bila vikwazo,na hivyo kuchochea ongezeko la
ufaulu kutoka wastani wa asilimia 58 mwaka 2015 had1 asilimia 72.63mwaka 2019
kwa darasa la saba na wastani wa asilimia 87 mwaka 2017, hadi asilimia 90 mwaka
2019 kwa darasa la nne.

MAFUNZO KWA WALIMU

Kupitia Mpango wa Equip-TZ na PCI Tanzania, mafunzo kazini (in service training) yametolewa
kwa maafisa elimu wa kata 19, walimu wakuu 100 na walimu wa madarasani 572.

Walimu hao wamejengewa uwezo wa kufundisha na uongozi kupitia moduli mbalimbali ikiwa ni
pamoja na mbinu za kufundisha na uongozi wa kusimamia elimu kwenye maeneo yao ya kazi.

Akizungumza Kwa niaba ya waliopata mafunzo Elibariki Bajuta Qurus ni Mwalimu anaefundisha
darasa la kwanza katika Shule ya Msingi Marembeka kata ya Ketare lenYe Wanafunzi 56 ambapo
amesema kupitia mafunzo hayo imeweza kuwasaidia kupata mbinu mbalimbali za kuwafundisha
wanafunzi wasiojua kusoma,Kuandika na Kuhesabu.
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“Wakati niko chuo nilikua nafundishwa jinsi yakufundisha kwa ujumla kupitia mafunzo
ya haya yameweza kunisaidia kufundisha wanafunzi wa darasa la kwanza na la pili.”
Anasema Qurus

Bw.Kusaja alicleza zaidi kuwa Halmashauri imeweza kushirikiana na shirika lisilo la
kiserikal1 la “Project Concern Inetrnational (PCI) ’kutekeleza mpango wa chakula mashule
ni ambao unalenga kuboresha kiwango cha elimu kwa wanafunzi wa shule za msingi kwa
nllluclia wa miaka mitano,lengo ni kupandisha kiwango cha ufaulu na kupunguza utoro
shuleni.

HALI YA UFAULU

Kwa sasa Halmashauri ya Wilaya ya Bunda inatekeleza mkakati wa kupandisha ufaulu kwa

wanafunzi wa darasa la Nnena kufikia asilimia 100na darasa la Saba kufikia asilimia 95 kutoka

17( 2.63yz;11 .mwalf802019 pamoja nakuhakikisha wanafunzi wanajua Kusoma, Kuandika na Kuhesabu
wa astlimia 100.

IDARA YA ELIMU SEKONDARI

Uwe]po wa miundombinu kwa shule za sekondari, umekuwa ukiongezeka kutokana na jitihada
mbalimbali za serikali, wananchi pamoja na wadau wa elimu katika Halmashauri ya Wilaya ya
Bunda. Kwa kipindi cha mwaka 2015/2016 hadi 2019/2020 halmashauri kwa kushirikiana na
serikali kuu, wananchi na wadau iliweza kukamilisha miundombinu mbalimbali kwa shule 17 za
sekondari zinazo milikiwa na serikali.

Bw. Kusaja alieleza kuwa mbali na uwepo wa miundombinu,serikali pia imeendelea kupunguza

changamoto ya walimu wa masomo dKa sayansi, mpaka sasa halmashauri ina jumla ya walimu wa
sayansi 81 ambapo kwa asilimia kadhaa imeweza kuondoa changamoto ya walimu wa sayansi.
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ELIMU BILA MALIPO

Mkurugenzi Mtendaji anasema anaipongeza Serikali ya Awamu ya Tano kwa kuweza kufanikisha
mpango wa Elimu bila Malipo ambapo kwa mwaka 2015/2016 halmashauri ya ilipokea

Tsh.374, 640,000, mwaka 2016/2017 Tsh.399, 035,448 mwaka 2017/2018, Tsh.415,243,740, mwaka
2018/2019Tsh.670,794,184.76 na mwaka 2019/2020 Tsh.568,945,750.16 kama fidia ya ada

(school fees compensation).

“Hii imesaidia kupunguza utoro shuleni na kufanya idadi ya wanafunzi wa kidato cha kwanza
kuongezeka kila Mwaka,” anasema.

HALI YA MIUNDOMBINU KATIKA SHULE ZA SEKONDARI

Kupitia Mradi wa EP4R serikali imeweza kutatua changamoto mbalimbali za kimiundombinu katika
shule za sekondarikwa kujenga vyumba vya madarasa saba (7), ambavyo vimegharimu jumla ya

Tsh. 138,000,000 katika shule za sekondari Nyamang’uta,Makongoro, Esperanto na Hunyari. Vilevile
imekamilisha vyumba vyamadarasavinane (8) viliyogharimu jumla ya Tshs.116, 000,000 katika shule
za sekondari Nyamang’uta, Makongoro na Mwibara, pamoja na kukamilisha maabara tisa (9) za
masomo ya sayansi zilizogharimu jumla ya TSh. 158, 990,&76 katika shule za sekondari Bulamba,
Makongoro, Nyeruma, Hunyari, Chisorya na Mwigundu.
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Aliongeza kuwa serikaliimelj enga matundu 32 ya vyoo vya wanafunzi, yenye thamani ya
Tshs.35, 200,000katika shule za sekondari Hunyari, Makongoro, Nyeruma na Nyamang’uta,
pia imejenga mabweni mawili ya wanafunzi yenye thamani ya Tsh. 150, 000,000katika shule

ya 1s.ekondan Makongoro, pamoja na hayo imetumiwa Tsh 75,000,000 kurekebisha ikama ya
walimu.

Alieleza zaidi kuwa kupitia miradi ya SEDP halmashauri imeweza kujenga nyumba mbili (2) za
familia ya walimu sita (63 kila moja katika shule za Sekondari Kwiramba na Hunyari ambazo
ziligharimu Tsh. 150, 000,000 kila moja. Vilevile imejenga vyumba vinne (4) vya madarasa
vilivyogharimu jumla ya Tsh. 100, 000,000 katika shule za sekondari Kwiramba na Chamriho
kwa kila shule vyumba viwili (2), pamoja na kukamilishavyumba vinne (4) vya madarasa vilivyo
gharimu Tsh. 80, 000,000 katika shule ya sekondari na Matundu 64 ya vyoo vya wanafunzi na
matundu manne (4)kwa ajili ya walimu katika shule za sekondari Hunyari,Chisorya,Chamriho na
Kwiramba yenye thamani ya Tsh. §1, 400,000.
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Aidha, serikali kupitia Taasisi ya Elimu Tanzania (TEA), imeweza kujenga nyumba moja (1) yenye kubeba
familia sita (? katika Shule ya Sekondari Nyamang uta, yenye thamani ya Tsh. 141, 000,000 na nyumba
zingine nne (4) zenye thamani ya Tsh 100, 000,000 zilizojengwa katika shule ya Sekondari Nansimo.
Vilevile imejenga matundu 24 ya vyoovya wanafunzi yenye thamani yaTsh. 35, 000,000 katika Shule ya
Sekondari Bulamba.

Pia, anasema halmashauri ilipokea Tsh. 237, 500,000 kutoka Serikali Kuu, kwa ajili ya ukamilishaji wa
vyumba vya madarasal9, kunusuru wanafunzi wa kidato cha kwanza waliokuwa wamekosa nafasi
kutokana na changamoto za vyumba vya madarasa katika shule za sekondari Hunyari, Esperanto, Bulamba
Chisorya, Mekomariro, Mihingo, Chamriho, Mwibara na Mwigundu.

“Uwepo wa miundombinu hii umesaidia kuwa na mazingira mazurina umeon%(eza juhudi kwa walimu
pamoja na wanafunzikatikaufundishaji na ujifunzaji na kusababisha kuongezeka kwa ufaulu,”
alisisitiza Mkurugenzi Mtendai.

HALI YA UFAULU

Alieleza zaidi kuwa hali ya ufaulu kwa mitthani ya kitaifa haujafikia malengo tarajiwa pamoja
na kwamba kila mwaka wastani wa ufaulu wa Halmashauri ya Wilaya ya Bunda umekuwa
ukipanda. Ufaulu wa kidato cha pili kwa mwaka 2016 ulikuwa asilimia 89.7 ulikinganisha na
ufaulu kwenye mtihani kama huo mwaka 2015 uliokuwa asilimia 81.2. Katika mtihani wa
taifa wa kidato cha nne, mwaka 2016 wastani wa ufaulu kwa halmashauri ulikuwa asilimia
69.4 ukilinganisha naufaulu kwenye mtihani kama huo mwaka 2015 uliokuwa asilimia 64.8.
Katika mtihani wa taifa wa kidato cha sita, mwaka 2017, wastani wa ufaulu kwa halmashauri
ulikuwa asilimia 100 ukilinganisha na wastani wa ufaulu kwenye mtihani kama huo kwa
mwaka 2015 uliokuwa asilimia 97.6.

Aidha, kwa mtihani wa kidato cha pili mwaka 2017 ufaulu umeshuka kutoka asilimia §9.7
mwaka 2016 hadi asilimia 81.6 2017.Pia, mtihani wa taifa kidato nne mwaka 2017 ufaulu
uliongezeka kutoka asilimia 69.4 ya mwaka 2016 hadi asilimia 84.0 ya mwaka 2017. Katika
mtthani wa taifa wa kidato cha sita mwaka 2018, ufaulu ulishuka kutoka asilimia 100 mwaka
2017 hadi asilimia 96.6 ya mwaka 2018 na kwa mwaka 2019 ufaulu wa kidato cha sita
ulipanda hadi asilimia 97.4 ikilinganishwa na ufaulu wa mwaka 2018.

Hata hivyo, halmashauri kupitia Idara ya Elimu sekondari imeweka mkakati wa kuendelea
kutenga fedha katika bajeti ya halmashauri ya kila mwaka kwa ajili ya miradi ya maendeleo
il1 kutmarisha miundombinu 1liyopo na kuongeza idadi ya miuncfom inu ya shule za

sekondari, pamoja na kuhakikisha wakuu wa shule wanapeleka majina ya wanafunzi watoro
kwa watendaji wa kata na maofisa tarafa, ili wazazi wao wasakwe na kukamatwa. Hatua hii

itapunguza tatizo la utoro na hatimaye kumaliza kabisa mdondoko wa wanafunzi.
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IDARA YA AFYA

N1 1dara muhimu na nyett katika kusimamia afya za wananchi. Halmashaun ya Wilaya ya Bunda
imeendelea kutekeleza mabadiliko katika sekia ya afya kwa lengo la kuinua kiwango cha huduma
7a ﬂgd zinazotolewa na kuongeza kiwango cha uwajibikaji kwa wasimamizi na watoaji huduma
za afya kwa jamui,

kKwa kipindi cha mwaka 2015/2016 hadi 2019/2020, Halmashaun ya Wilaya va Bunda imeboresha
miundombinu ya vituo vya afya vitatu ambavyo ni Kisorya, Kasahunga na Mugeta na kuwa vya
kisasa kwa ajili ya kutoa huduma bora za Afya.

Aidha, Bw.Kusaja alisema kuwa kwa kipindi cha miaka mitano halmashaun imepokea wataalamu
mbalimbali wa afya wakiwemo madaktari,wauguzi na wahudumu wa afya ambao wanafanya kazi
katika vituo vya afya, zahanati na hospitali Wilaya na binafsi ambazo senkali hupeleka ruzuku.

MIRADI YA VITUO VYA KUTOLEA HUDUMA ZA AFYA NA THAMANI

Serikali pia imetoa fedha kwaajili ya kuboresha vituo vya afya kikiwemoKituo cha Afya Kisorya,
ujenzi wa majengo matano katika Kituo cha Afya Kasahunga, upanuzi wa Kituo cha Afya Muogeta,
ambapo katika kila kituo kiasi cha Tshs. Milion 400, zimetumika kwaapli ya uboreshaji, pamoja
na kukarabati wodi ya wazazi Kituo cha Afya Ikizu, ambapoTsh. 547,334,200 zimetumika
kufamkisha wjenz1 huo.Mbali na hilo, pia kumefanyika ukamilishaj wa zahanati ya Namalebe
ambapo jumla ya Tsh. 22,000,000, zimetumika na Zahanati va Mwitendeambapo Tshs.22, 000,000
zilitumika huku katika Zahanaiti ya Kihumbu zikitamika Tshs.30, 00,000.

“Mbali na ujenzi wa vituo vya afya, ujenzi wa hospitali ya halmashauri tayan umefika asilimia 83,
anasema.

Ambapo huduma katika hospital ya Wilaya imeanza rasmi kutoa huduma kuanzia tarche 15, Julai,
2020 “Tmmmshukum Rais Dkt John Pﬂmb{: M agufuli Kwa kutuletea fedha za wjenzi wa Hospitali
Bukama kwakujitolea ardhi yao bure kwaajili ya ujcnﬂ wahospitali, lakini pia ushiriko wakati wote
wa utckelezaji mradi huo. ”Asanteni na mbarikiwe. " Akiongewa kwa niaba ya wananchi wa Nyamswa
Bw.John Nyamonge amesema tumeipokea hospital hii kwa mikono miwili na tupo tayari kushirikiana
na watumishi kama ilivokua wakati wa ujenzi.

“Tunatoa shukrani za dhati kwa Serikali ya Awamu ya tano chini ya Dkt.John Pombe Magufuli
kwa kutuletea huduma hii karibu”,

Ujenzi huo wa Hospitali ya Wilaya unajumuisha majengo saba (7) ambayo yapo katika hatua
mbalimbali za ujenzi kwa gharama ya Tsh. 1,500,000,000 kutoka serikali kuu. Ma ngﬂlhmaﬁjh
ni Jengo la Wagonjwa wa Nje (OPD), maahm'a, stoo ya dawa, wodi ya wazazi, jengo la
Egn la X-ray na jengo la utawala. Aidha serikaliimeongeza jumla ya shilingi milioni 300
deleza ilishaji wa miundpombinu katka hospitali.
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Aligleza zaidi kuwa, kaya zipatazo 1,136 zimejiunga na Mfuko wa Afya ya Jamu (CHF) na
wanapata huduma katika vituo vya kuatolea huduma vya senkali.

Aidha, serikali pia ko katika hatua ya kuanzishampangowa bima ya afva ya jamui ilivoboreshwa
i1 kuongeza wigo wa kutoa huduma za tiba hadi hospitali ya rufaa ya mkoa ambapo mafunzo
vametolewa kwa wataalamu wa ngazi ya wilaya na vituo kutolea huduma,

Vyandarua 8,941 vyenye vivatilifu kati ya 11,114 sawa na asilmia 80.4ya lengo, viligawiwa kwa
wajawazito na vyandarua 7,614 kati ya 10,949 sawa na asilimia 69.5 viligawiwa kwa watoto wa
umri chini ya mwaka mmoja bila malipo ikiwa ni juhudi za serikali kupambana na maambukizi ya

ugonjwa wa malarna.

Mkurugenz Mtendap ahsema mfumo wa GoT-HOMIS kattkaHalmashaun hiyo, umesaidia katika
ukusanyajl wa mapato, pia kuharakisha hudumakwa wagonjwa,
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IDARA YAMIFUGO NA UVUVI

Ni 1dara inayosimamiana kushughulikia masuala ya mifugo pamoja na uvuvi kwa ujumla

Halmashuan imetekeleza mikakati mbalimbali katika kuhakikisha uvuvi na ufugap unaongeza
mapato ya Halmashaun ya Wilaya ya Bunda, ambapo Kaimu Mkuu wa Idara ya [Ih'uvi na Mifugo,
Bwa.Stephen S Ochieng alicleza kwa kina mafanikio ya idara hiyo kwa kipindi cha miaka mitano
moja wapo kuweka mpango wa matumizi bora ya ardhi kwakutenga enco la marisho katika

vijiji saba vyenye ukubwa Hekta 3,326.16 katika vijiji saba (7) ambovyo ni Tingirima, Sarakwa,
Kyandege, Mugeta, Mariwanda,Kihumbu na Hunyari,

Alieleza kuwa 1dadi ya majosho vanayofanya kazi yameongezeka kutoka manne (4) hadi manane
(8) na kufanya idadi ya michovyo kuongezeka kutoka kutoka Ng’ombe 93,993 mwaka 2017/2018
hadi 143,445 2019/2020, Mbuzi22,080 na Kondoo Kutoka 19,943 mwaka 2017/2018 hadi

40,031 mwaka 2019/2020.
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Ew;n}mm nina:jfn N ga'mhe:ﬁﬂndﬂﬂ na Mbuzi wakiwa katika ogesho Josho la Salama A.

“Njia ya kuogesha mifugo katika majosho kwa kutumia dawa za kuua kupe (viuatilifu vya mifugo)
imeweza kuzuia magonjwa yaenezwayo na kupe hususan ndigana kali (East Coast Fever) na hii
imesaidia kuimarisha maendeleo ya walugaji ikiwa ni kupunguza vifo vingi vya ng’ombe,” alisema.

Aliendelea kusema kuwa Wizara ya Mifugo na Uvuvi, imetoa dawa ya kuogeshea mifugo kwa
awamu mbili, awamu ya kwanza ilitoa lita 37.5 na awamu ya pili lita 78, sambamba na kupunguza
harama za uogeshaji wa ng’ombe kutoka Tshs, 100 hadi Tshs. 50 na mbuzi, kondoo kutoka Tshs.50
i Tshs. 10, hii imeongezaidadikubwa ya mifugo kuogeshwa, na hivyo kupungua kwa vitokanavyo
na magonjwa yasababishwayo na kupe.

“Mchango wa sekta ya mifugo katika pato la kaya na Halmashauri ya Wilaya Bunda unatokana na
mauzo ya mifugo hai katika minada, mauzo ya mazao yatokanayo na mifugo (maziwa, ngoz,nyama,
mayai nasamadikwa ajili ya mbolea mashambani)pamoja na wanyama kazi k'w)itia minada minne
ambayo wafugaji wanauza mifugo yao, minada hiyo ni Namhula, Bulamba, Mwitende na Mugeta.”
Alisema bw.Ochieng

| BUNDA - DC@



Sckta ya uvuvi imeendelea kutumia rasilimali zake vizuri kwakundelea kufanya ubunifu utakaofanikisha
upatikanaji wa samaki. Halmashaun ya Wilaya ya Bunda kwa kushinkiana na Kikosi cha 8§22
-Rwamkoma, wameweza kuandaa andiko lililowezesha uanzishwaji wa ufugaji wa samaki ndani ya

maji {cagc culture) mradi unaosimamiwa na JKT-Bulamba kwa ufadhili Shirika la Maendleo la Umoja
wa Mataifa (UNDP),

Halmashauri ya Wilaya ya Bunda imekuwa mwanzilishi wa ufugaji wa samaki kwenye vizimba katika
maji ya Ziwa Victoria upande wa Tanzania. ...

[kusanyaji wa mapato katika sekta ya uvuvi, umepanda kwa mwaka wa fedha 2018/2019 ambapo sekta
hiyo ilifanikiwa kukusanya Tshs 354,793,190.00 kulinganisha na mwaka 2014/2015 ilipokusanya Tshs.
178.,000,000.00 kutokana na vyanzo vya uvuvi ikiwamo ada va usajili wa vyombo vya uvuvi, ada ya
leseni za uvuvi,na ushuru wa samaki na mazao yake. Aliendelea kueleza zaidi kuwa 1dara imefanikiwa
kutckeleza sera ya uvavi (menejimenti shirikishi ya uvuvi), kwa uwepo wa vikundi 36 vya usimamizi
wa rasilimali ya uvuvi ngazi ya mwalo (BMU) katika mialo 49.

“Vikund: hivi vinasaidia sana katika usimamizi wa rasilimali ya uvovi hasa katika dona dhidi ya uvuwvi
haramu, uchukuaji wa takwimu za vyombo vya uvuvi, kushiriki katika ukataji wa leseni za vyombo vya
uvuvi,usafi wa mialo na utoaji wa ushahidi mahakamani,” alisema Ochieng,

r

Vijana wa JKT Bulamba wakivuna Samaki katika mojawapo la Bwawa wanalofugia Samaki.
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Ufugaji wa Samaki vizimbani katika kijiji



IDARA YA KILIMO NA USHIRIKA

Kilimo ndio uti wa m%un g0 wa mwananchi kwa Watanzania. Takwimu Ii]’lﬂ[ﬁ!l’l}"ﬂﬁ]‘la kuwa asilimia 80
ya Watanzania wanajihusisha na kilimo na wanakitegemea kujinua kiuchumi, Halmashaur va Wilaya
va Bunda kwa kipindi cha miaka mitano imehamasisha uzalishaji wa mazao ya chakula na biashara.

HALI YA UZALISHA]JI

Mwaka 2015/16 hadi 2019/2020 uzalishay wa mazao ya chakula na biashara katika Halmahaurn ya
Wilaya va Bunda mncnllgcxcka kutoka tani 93 667 za chakola nilizozalishwa kwa mwaka 20152016
hadi kufikia tani 138,517 mwaka 2019/2020. Kwa zao la biashara (pamba) uzalishaj ulikuwa tani
4,000 mwaka 20152016, lakini uliongezeka hadi kufikia tani 6,225, 2mwaka 201 ‘5‘.-42{]2!1 Ongezeko
hilo la uzalishap wa chakula limetokana na mafunzo yanayoendelea kutolewa na wataalamu kwa
wakulima kuhusu kuzingatia kanuni za kilimo bora kwa mazao ya chakula na biashara. Uwepo wa
hali ya hewa nzun ikiwemo unyeshaji wa mvua imeweza pia kusaidia kuruhusu mazao kukomaa na
kuwa na mtawanyiko mzuri.

Kaimu Mkuuwa Idara va Kilimo, Bw. Oscar Jeremiah, akizungumzia maendeleo %’a sekta ya kilimo
Bunda, alisema kuwa Halmashauri hiyo imeweza kupata wakulima 3,229 kati ya 18,110 wanaovuna
pamba kati ya kilo 500 hadi 1000 kwa ckar.

KUENDELEZA KILIMO CHA UMWAGILIA]JI

Bw.Jeremiah alieza kuwa halmashauri kupitia Idara ya Kilimo, imeweza kuendeleza kilimo cha
umwagiliaj ambapo kufikia mwaka 2019/20miradi mitanoya umwagihiaj tkiwa na jumla ya eneo la
hekta 449 1likuwa imeanzishwa.

Mgawan 0 wa mirad! hryo m kuwa; Kisangwa kuna hekta 124, Kasuguti (20), Namhula (40), Bwanza
(20)na Mariwanda (243).

Aliongeza kuwa kutokana na ongezeko la matumizi ya pembejeo za ruzuku katika zao la mpunga na
uboreshayi wa mundombinu ya umw ilia{lr mifereji), mavuno yameongezeka kutoka tam 3.8
nga na magunia 30) kwa hekta mw /2016 hadi kufikia tani 8.4 (sawa na magunia 112.5)
a hekta mwaka 2019/20 sawa na ongezeko la asilimia 37.7. Ongezeko hili la mavuno limechangia
kwa kiasi kikubwa kl;]JmlEuza upunguiu wa chakula, na wananchi kujiongezea kipato katika maeneo
a skimu za umwagihaj kama vile '_W:amhula na Mariwanda. “Mafanikio haya yanatokana na serikal
isha Mfuko wa Kuendeleza Kilimo cha Umwagiliaji Wilayani [DIDI?}:’,

UTOA]I WA ELIMU

Aliendelea kucleza kuwa idara imefanikiwa kutoa climu kwa maafisa ugani 48 kwa mwaka 2015/2016

na maafisa ugani 58 mwaka 2019/2020 ikiwa ni ongezeko la asilimia 10. Ongezeko hilo limeongeza idadi

a wakulima wanaotembelewa na wagani na magrifa juu ya kanuni 7a kilimo bora kutoka wakulima
6,887 mwaka 20152016 hadi wakulima 18,110 mwaka 2019/2020 Halmashauri imeweza kutoa elimu
kilimo bora cha za0 la hakumhamﬂmhqdm@kammisjmbaﬁnﬁah{mdn;mﬁ@,ﬁq%
Halmmmmﬂgiﬁ]} s na vikundi). Washiriki katika kilimo hiki hususan wanafunzi wa shule, wamepata
chanzo mbadala ¢ mmtpram;ﬂ: 'LFM‘WJMEEMWHWW@!&
pamba. Shule 100 za msingi 17 za sekondari, vijiji 77 na WDCs 19, ik | fu katika kilimo
cha pamba. Halmashauri pia i kununua ga T% ota Hilux Pick Up D/cabin yenye thamani ya Tshs

Milioni mmmﬁﬁy'ammmm iaji wa shughuli za kilimo. Fedha hizo zimetokana
|BL{NDA—DC¢

na ushuru wa pamba.
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o Shamba la pamba la Shule ya Sekondari Nyerwma, Tarafa ya Kenkombyo *

Alicleza zaidi kuwakatika kipindi chote cha miaka mitano, halmashauri imeweza kuwajengea uwezo
wakulima na wadau wengine wa kilimo, kwa kuunda majukwaa matatu ambayo ni; Jnfwaa la wadan
wa mayororo wa thamani katika zao la mpunga; Jukwaa la wadau wa mnyororo wa thamani katika zao
la muhogo na; Jukwaa la kusimamia upotevu wa mazao baada ya mavuno.

Lengo kuu la majukwaa ni kuwakutanisha na kuwashirikisha wadau wote wa kilimo cha mazao husika
i kuwa na njia endelevu katika uzalishaji wa mazao hayo na kuongeza kipato cha mkulima an
mwananchi katika ngazi ya kaya na kuwa na uhakika wa chakula,

Jukwaa la Post Harvest Management (PHM),ni chombo kinachoimarisha upashanaji haban kati ya m
akundi tofauti ya wadau katika mnyororo wa thamani wa mazao ya chakula, kwa lengo la kutatua
changamoto mbalimbali za masuala ya PHM.Ni chombo huru na pia ni mfumo wa kuwezesha
utekelezay wa afua za kupunguza upotevu wa mazao baada ya mavuno.

Wadau wa majukwaa ni vikundi vya wakulima, wasindikaji, wauzg:la‘j]i wa pembejeo, watafiti wa mbegu
wazalishaj na wasambazaj wa m ﬁﬂ, Vyama vya Msingi vya Ushirika wa Mazao (AMCOS),
VICOBA,SACCOS, Benki-CRDB, NMB na Ti;g?ﬁﬂﬁi 7a kirma Mamlaka za Usimamizi, Wakala wa
Serikali na Vyombo vya habar.

Kupitia kilimo cha mpunga,halmashauri imeweza kuunda na kurasimisha vikundi 13 vya wakulima
wa mpunga. Vikundi hivyo vina jumla ya wakulima [,043, ambapo wanaume ni6 1 3na wanawake 428,
Vikundi hivi pia vi wa uwezo wa kuweka akiba na kukopeshana“Internal miﬁ“.
Halikadhalika, vikundi hivi vimejengewa uwezo juu ya kilimo bora cha mpunga na PHM.

UTUMIAJI WA TECHNOLO]JIA

Halmashauri imeweza kujiaandaa na kushiriki maadhimisho ya sikukuu ya Nanenane ambayo huanza
tarche Mosi, Agosti na kufikia kilele tarche 8, Agosti ya kila mwaka.Sherehe hizi hujumuisha wadau wa
sckta ya kilimo ambao na kujifunza mbinu mbalimbali za kuongeza uzalishaji na tija katika

G 28 mwaka 20157201 6hadi 38 mwaka 2019/ matrekta 32
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Nyamuswa.
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“Kwa kutumia zana bora za kilimo zimerahisisha kaz ya shambani na kuwezesha wakulima kuongeza
macneo yanayolimwa, na hivyo kunnﬁcrﬂ uzalishaji kwa mazao ya chakula na biashara,” anasema.
Anasema Halmashaun ya Wilaya ya Bunda inajivunia miaka mitano ya Serikali ya Awamu ya Tano
kwa kufanya kilimo kuongeza juhudi ya kutumma technolojia mwaka %E]I 52016 kulikuwa na plau
5,780 za kukokotwa na wanyama kaz1. lakim hadi 201 9!23320 zilifikia plau 7,278ikiwa ni ongezeko la
asilimia 11.5, na kwamba ongezeko hilo limerahisisha utendaji kazi na kuongeza tija.

USAMBAZA]JI WA MBEGU BORA NA MBOLEA

Halmashaur kupitia bodi ya pamba ilisambaza tani 368 za mbegu za pamba mwaka 20152016
ukilinganisha na tani 373 za mbegu ya pamba mwaka 2019/2020 sawa na ongezeko la asilimia moja
(1).Mwaka 2019/2020 halmashaun ilipata mbolea ya kupandia na kukuzia ama ya mmjingu kiasi cha
tani 2.2 kwa ajili ya kuwapatia wakulima 10 bora wa pamba kama motisha, tofauti na ici ndi cha
2015/16 a haikupata. Mbolea hiyo ilitolewa na serikali kuu kupitia uongozi wa mﬂa Aidha,
mwaka 2019/20 Halmashauri ikishirikiana na taasisi zisizo za kiserikali ilipata mbegu bora za mahindi
kilo 278 za majaribio kwa wakulimaaina 0}“& Kaspidi, Pannar, Seedco na Lubango. Mtama aina ya
ir{mnia?;ﬂi tegemeo na pato jumla ya kilo 350 na ulezi kilo 185 kutoka chuo cha utafiti wa mazao

ombolo.

Kupitia Mradi wa DASIP, mwaka 2019/2020 halmashauri iliongezea pampu 16 za kumwagilia maji
bustanini. Pampu mbili (2) 7a Icmnw:‘l'g,llla kwa njia va matone katika 'ﬂ_]gl{ vya Mariwanda na Sarakwa,
zilitokaserikalini kupitia Chama cha Viongozi Wanawake wa Kilimo na Mazingira (TAWLAE),

Pampu tatu (3) za umwagiliaji kwa matone zili a kupitia taasist yaTanzania Horticul

Association (TAHA) m:ﬁlﬂm zipo vijiji vya Bulamba, Kasuguti na Nansimo.

Pia, mkulima mmoja mmoja kutoka vijiji vya Kisorya, Nambaza, Isanju, Mugara, Mwiseni na
Bulamba walinunua pampu 11. Pampu l:]m:ﬂ zote husaidia kaﬁkap?qlighaji wa mazao ya bustani na
matunda katika macneo yaliyo kandokando ya ziwa na vyanzo vingine vya maji. Hii mi moja kati ya
mikakati ya kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi (ukame) ambao huathiri uzalishaji wa mazao

yaliyolimwa.

Nansimo (Ufadhili wa TAHA).




-=‘£rdh| na Maliasili m:mmngnm mwa sckta muhimu kutokana na mchango wake kwa jamii th
kufanikisha maendeleo.Idara hii katika kipindi cha miaka minne, imefanikiwa kuandaa Mpango

wa Matumizi Bora ya Ardhi katika vijiji saba (7) vinavyopakana na pori la akiba la grumeti.
Mpango huu umefanyika katika vijiji vya Hunyari, Kihumbu, Mariwanda, Sarakwa gl{uugcla,
Kyandege na Tingirima, kwa kuzin mgdtm sheria ya ardhi Na. 3 ya mwaka 1999 na sheria ya
1'I'l| ango miji Na. 6 ya mwaka 2007, kuwa kila kipande cha ardhi lazima kipangiwe matumizi.
Mkuu wa Idara ya Ardhi na Mahamh Bwa.Marwa Kitende aliendelea kueleza kuwa, 1dara yake
Immﬂra kuanzisha vikundi 26 vya iyar vya ulinzi wa tembo katika vijiji vinavvopakana na pori
la Akiba la Grumeti. Vikundi hivi viko katika hatua ya kusajiliwa iliviweze kutambulika kisheria,
vitatoa ulinzi wa wanyamapori wakali na waharibifu wa mazao hususani tembo na udhibiti wa

maliasili ikiwemo utunzaji wa mazinigra.

UPANDA]JI MITI
Aliongeza uwa halmashauri imeendelea kutekeleza kampeni ya taifa }fa upandaji miti amhﬂ}m
kitaifa lengo lake ni kupanda miti 1,500,000 kila mwaka ambapo kw kﬂiy la moja
ikitakiwa kupanda miti 50ndani ya muda huo. Katika kipindi cha mwaka E[}l}:ﬂl 016 hadi mwakﬁ
2019/2020, jumla ya miti 1, 227,000 ilipandwa katika rnacncﬂ mbalimbali ya halmashauri kwa
lengo la kuhifadhi mimnglra

UFUGAJl HWK]

Alieleza kuwa ufugaji wa vikundi mbalimbali pamoja na watu binafsi.
Aidha, kuna jumla ya \"lklmd.ltl‘sﬂgﬂ kﬂkaﬂkaw_]uwyaﬁanﬂalc ILMW
(1), Kiloreri {1), Mugeta (1), Hunjran 7)1  Nerum (1) 1a gl b faia
vi]iji vya Kibara (2) na Busambara. A i cha 2015/ Iﬁhadﬂﬂl?

mizinga ya k:sasa mmﬂngmhkumka 25
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UPIMA]JI WA VIWAN]JA
Bw.Kitende alisema kuwakwa kipindi cha mwaka 2015/2016, hadi 2019/2020, halmashauri imepima
viwanja 1,177 ambapo viwanja 285 w;im katika Mj& Mdogo wa Kisorya, Viwanja 392 katika Mp
Mdogo wa Nyamuswa na Viwanja 500 katika Mji Mdogo wa Kibara.

UTALII WA NDANI
Halmashauri kupitia Idara ya Ardhi,Maliasili na Utalii,ina mkakati wa kukuza utalii wa ndani hivi
Iéanhmu lklw%;ﬂuwﬁﬁ mlﬁ!;;ubaﬁ vya utalii ?ﬁﬁbﬂ[ﬂlﬂh‘i}'ﬂ kwaajili m?rl:hﬂmlulﬂ 0 ni Mhtﬂ?:g
‘hamriho ambao una mabaki ya mapango ya Wajerumani, visiwa vya na [lela venye ndege
wa aina mbalimbali na fukweiatika Kijiji chaNambubi, huku Kikundi cha Ratoga-Mariwanda kama

kivutio cha utalii kimeendelea kujengewa uwezo wa kujitangaza kwa wadau mbalimbali wa utalii.

Fukwe ya Nambubi ni moja ya Kivulio cha Litalii
kilichobainishwa hivi karibuni katika kuendeleza Utalii wa Ndani
Halmashauri ya Wilaya va Bunda.

(15)

-



JAENDELEO YA JAMII

Kupitia agizo la Serikali ambalo IimcEitish'-:_@'a kisheria kuhakikisha kila Halmashauri inatenga

asi mﬁaﬁ%;a mapato yake ya ndani kwa ajili yva kutoa mkopo kwa vijana asilimia 4,wanawake
asilimia 4 na watuwenye ulemavu asilimia 2 lengo m kuhakikisha kuwa makundi haya yanakuwa na
shughuli za kujishughulisha ili kuweza kuinua kipato na kujikomboa kiuchumi, Kwa kipindi cha
mwaka 2015/2016 hadi 2019/2020, Halmashauri imetoa mkopo kiasi cha Tshs.137, 200,000 kwa
vikundi 56 vya wanawake na Tshs. 92, 680,000 kwavikundi fg vya vijana na Tshs, 25,120 000 kwa

vikundi 12 vya walemavu kutoka asilimia 10 ya mapato ya ndani. Katika mwaka wa fedha 2018/2019
Halmashauri ilitoa kiasi cha shilingi 10, 000,000 kwa SACCOS ya wananwake ya Kenkonansi ikiwa
ni juhudi za knimarisha wananwake kiuchumi.

;Tlhugdi vyote hivi vilivyo nufaika na mkopo tumezingatia kanuni na taratibu za mkopo huo,
151810178

mkurugenzi miendaji,

Kwa upande wake N:e'alynta Werema mnufaika wa Mkopo kikundi cha Tuinuane akiongea kwa
niaba ya wanufaika ameishukuru Serikali ya awamu ya tano inayoongozwa na Dkt John Pombe
Magugxh kwa kuendelea kuwajali na kuwawezesha wajasiriamali wadogo wadogo kwa kuwapatia
mkopo na wameahidi kutumia mkopo huo kwa lengo kukuza shughuli zao za ujasalimali na
kutimiza lengo la serikali kuwakwamua wajasariamali kiuchumi. ‘Tunashukuru ‘

Aidha, jumla ya vikundi 34() vya kiuchumi vimeundwa na kusajiliwa ukilinganisha vikundi 100
vilivyoundwa na kusajiliwa mwaka 2015,

4o : I it e S
e ¢/ Shamba la Nyanya linalolimwa na Kikundi cha Tuinuane Nansimo %
kinacho Nufaika na Mkopo.



A YA UTAWALA NA RASILIMALI WATU

miongon: mwa idara zinazounda Halmashauri ya Wilaya ya Bunda, m Idara ya Utawala na
Rasilimali Watu. Jukumu lake ni kuhudumia watumishi na wadau wengine, na imeendelea
kutoa huduma kwa kuzingatia mising! ya usawa, uwazi, uharaka na uwanbikay itkiwa m
nguzo muhimu za utawala bora katika taasisi za umma.

Mkuu wa Idara ya Utawala na Rasilimali Watu, Bw. Nico Kayange, anaclezea mafaniki
yaliyopatikana katika kipindi cha miaka mitano ya Serikali ya Awamu ya Tano.

HALI YA WATUMISHI

Katika kipindi cha miaka mitano halmashauri imeweza kutenga bajeti na kuomba vibali vya ajira,

vibal vya ajira mbadala kwa Katibu Mkun, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma

na Utawala Bora ili kuajiri watumishi ajira mpya kama idara tuliwapokea ajira mpya kwa niaba

f;ﬂ mkurugenzi mtendaji na kuwafanyia mchakato wote wa ajira ikiwa ni kuwapatia pesa za
ujikimu na kuhakikisha wanapata mshahara kwa wakati, Idara ya Elimu Msingi23, Idara ya Elimu

Sekondari38, Idara ya Utawala na Rasilimali Watu64, Idara ya Kilimo,Umwagiliaji na Ushirika,

Idara ya Afyad2, Kitengo cha Tehama?2, Idara ya Mifugo na Uvuavi2,

VIKAO VYA KISHERIA

Pia,idara imeendelea kusimamia utawala bora kwa kuhakikisha vikao vyote vya kisheria
vinafanyika kuanzia ngazi ya kijiji, kata hadi halmashauri kama ilivyotakiwa mujibu
wa sheria, kanuni, taratibu na miongozo inayotolewa na serikali.

Mluswe Mit_ﬂa_ wa Mara Mhe Adamu Kigoma Malima akiongoza
baraza la CAG lililofanyika Juni2020(Kushoto).




DAWATI LA MALALAMIKO

[dara hit kwa kipindi chote cha miaka mitano imeweza kutimiza dhana ya utawala bora,
[dara ya Utawala na Rasilimali Watu kwakuratibu na kushughulikia Dawati la Malalamiko
na kuandaa taarifa na kuzituma kwenye mamlaka husika jumla ya malalamko 435 yaliyo
pokelewa na kutafutiwa ufumbuz.

STAHIKI ZA WATUMISHI

Alieleza zaidi kuwa Idara pia imeendelea kuhakikisha haki na stahili za watumishi zinapatikana
kwakuwapandisha vyeo watumishi wanaostahli baada ya kupata vibali kutoka Ofis1 ya Rais,
Menejiment ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, ambapo kwa I{[rindi cha miaka mitano,
jumla ya watumishi 675 walipandishwa vyeo na waliosalia wameendelea kuwekwa katika bajeti
na wakati ukifika watapandishwa vyeo.

Naye,Bi Ester Wumbe Afisa Uvuvi wa Halmashaun ya Wilaya E;.H Bunda, ametoa pongen kwa
Serikali ya awamu ya tano kwakuendelea kusimamia Stahika za Watumishi.“Kwakweli tuna
ishukuru serikali hin imefanya mambo makubwa sana™

WANANCHI WAPONGEZA

Bhoke Joseph mkazi wa kijiji cha Hunyari, anayejishughulisha na kilimo, anasema miaka minne
'a Serikali ya Awamu ya Tano imekuwa na manuu makubwa kwake kwa kuwa ameweza
ujiendeleza katika kilimo kutokana na ushauri mbalimbali wa kitaalamu unaotolewa na maofisa

ugani.

“Kwa kweli katika miaka mitano ya serikali ya Dk, Magufuli hapa Hunyari tunashukuru. Binafsi
nimepata bahati ya kutembelewa na maofisa wa kilimo na kupewa ushaun wa kitaalamu ili
kilimo chetu cha pamba kiwe na tija zaidi, nami naona matunda vake, “alisema.

Bhoke alisema iwapo Halmashauri ya Wilaya ya Bunda itacndelea na kasi hiyo kupitia
wataalamu wake, hana mashjaka kuwa kasi ya maendcleo itakuwa kubwa zaidi hususan vijijini
ambako miradi mbalimbali ya maendeleo imekuwa ikipelekwa.Kwa upande wake Titus Maduhu,
mkulima na mkazi wa Kijiji cha Kibara, anasema miongoni mwa mambo anayoona yamekuwa

na matokeo mazuri zaidi kutokana na usimamizi wa karibu wa halmashauri, ni wanafunzi kusoma
bila malipo kuanzia shule za msingi hadi sckondari. Maduhu anascma yeye ni baba wa watoto
wann¢ huku watatu wakiwa shuleni ambapo mmoja yupo kidato chan ne, mwingine darasa la saba
na mdogo wao wa darasa la nne, amckuwa na kazi rahisi kuhakikisha watoto wake wanakwenda
shule.” Najua elimu bure ni agizo la Rais Magufuli na serikali yake, lakini kiukweli kama
kusingekuwa na usimamizi huku chini (halmashauri) utekelezaji wake ama usmgcl’anﬁﬂcq au
ungekuwa wa kusuasua. Tunawapongeza watumishi wa halmashauri waendelee na hali hiyo hiyo
miaka yote, alisema.

Mwisho,
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